આ “ટેક બિઝનેસમેન” દર મહિને તોડી નાખે છે પોતાનો સ્માર્ટફોન, કારણ જાણીને તમે પણ હેરાન થઈ જશો..

જો તમને કહેવામાં આવે કે એક અરબપતિ ટેક બિઝનેસમેન પોતાના સ્માર્ટફોનને લગભગ દર મહિને તોડી દે છે તો તમે જરૂર કહેશો કે આ શુ મજાક છે. મોબાઈલ આજકાલ આપણી જરૂરિયાતનું સાધન બની ગયું છે. સવારે ઉઠીને રાતના સુવા સુધી દરેક અન્ય વ્યક્તિ તેની સાથે પોતાનો મોબાઇલ ફોન રાખે છે. કોલ કરવા માટે આપણે ફક્ત સ્માર્ટફોનનો જ ઉપયોગ કરતા નથી, પરંતુ આજકાલ આપણી અંગત માહિતી સ્માર્ટફોનમાં રાખવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં, સ્માર્ટફોન આપણા માટે કેટલો મહત્વપૂર્ણ છે તેનો અંદાજ લગાવી શકાય છે.

Advertisement

જો તમને કહેવામાં આવે કે અબજોપતિ ટેક ઉદ્યોગપતિ લગભગ દર મહિને તેના સ્માર્ટફોનને તોડે છે, તો તમે ચોક્કસપણે કહેશો કે તે શું મજાક છે? ખરેખર, અમેરિકન ટેક ઉદ્યોગપતિ એલોન મસ્ક ઘણીવાર તેનો સ્માર્ટફોન તોડી નાખે છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે ટેસ્લા ઇલેક્ટ્રિક કાર અને ટેકનોલોજી ઉત્પાદક એલોન મસ્ક શા માટે આવું કરે છે. યુ.એસ. માં ફાઇલ કરેલા દસ્તાવેજ મુજબ, એલોન મસ્ક ડેટા સુરક્ષા કારણોસર આવું કરે છે.

દસ્તાવેજ અનુસાર, એલોન મસ્ક તેના જૂના સ્માર્ટફોનનો ડેટા કાઢી નાખે છે અને સુરક્ષિત કરે છે. આ પછી તે સ્માર્ટફોનને તોડી નાખે છે. આ પ્રક્રિયા નિયમિત રૂપે અપનાવવામાં આવે છે, જેથી માસ્કનો ડેટા સુરક્ષિત રહે. ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે સ્માર્ટફોનના ઉપયોગને કારણે ડેટા પ્રાયવસીનું જોખમ પણ રહે છે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં, ડેટા પ્રાઇવસી ભંગની ઘટનાઓ જે પ્રકારની ઘટનાઓ બહાર આવી છે તેમાં કોઈ શંકા નથી કે ટેકનોલોજીની દુનિયામાં, જો આપણે પણ બેદરકારી દાખવીશું તો આપણને મોટું નુકસાન વેઠવું પડી શકે છે.

એલોન મસ્ક એ એક સમૃદ્ધ ઉદ્યોગપતિ છે, તેથી તેના માટે સતત સ્માર્ટફોન બદલવાનું શક્ય છે, પરંતુ સામાન્ય નાગરિક માટે તે શક્ય નથી. આવી સ્થિતિમાં, જો આપણે થોડી વાકેફ હોઈએ, તો પછી વ્યક્તિગત ડેટા લીક થવાની સંભાવના ઓછી છે. આવો, જાણો કે આપણે શું કાળજી લેવી જોઈએ, જેના કારણે આપણો અંગત ડેટા નુકસાન નથી થતો.

 

●સૌ પ્રથમ આપણે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે, આપણે આપણા સ્માર્ટફોનમાં આવી કોઈ એપ્લિકેશનને ડાઉનલોડ અથવા ઇન્સ્ટોલ કરવી જોઈએ નહીં જે ગૂગલ પ્લે સ્ટોર પર વેરિફાઇડ ન હોઈ.

●એન્ડ્રોઇડ 10 માં સુવિધાઓ છે જે એપ્લિકેશન્સની પરવાનગીને નિયંત્રિત કરે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારી વ્યક્તિગત માહિતી માટે કોઈપણ એપ્લિકેશનને મંજૂરી ન આપો. જો તમે પરવાનગી આપી રહ્યાં છો, તો પછી તે સમય માટે જ આપો જ્યારે તમે તે એપ્લિકેશનનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં હોવ.

●તમારા સ્માર્ટફોનના પાસવર્ડને હંમેશાં આલ્ફા ન્યુમેરિક બનાવો અથવા જો શક્ય હોય તો બાયમેટ્રિક પાસવર્ડ તેમજ આંકડાકીય પાસવર્ડનો ઉપયોગ કરો.

●તે જ સમયે, સ્માર્ટફોનમાં દરેક ખાનગી ડેટાવાળી એપ્લિકેશનને લોક કરો, જેથી કોઈને તમારા સ્માર્ટફોનનો પાસવર્ડ મળી જાય, તો પણ તમે તમારા ખાનગી ડેટાને એક્સેસ કરી શકશે નહીં.

●સ્માર્ટફોનની ફાઇલો અને ફોલ્ડરો તેમજ સોશિયલ મીડિયા અને બેંકિંગ એપ્લિકેશંસને સુરક્ષિત કરવાનો પ્રયાસ કરો.

●ભૂલથી તમારી અંગત માહિતી ક્યારેય કોઈની સાથે વહેંચશો નહીં.

●સમયાંતરે સ્માર્ટફોન, સોશિયલ મીડિયા અને બેંકિંગ એકાઉન્ટનો પાસવર્ડ બદલો.

●જો તમે પણ આ પાયાની સાવચેતી રાખશો, તો તમારે તમારા સ્માર્ટફોનને બદલવો કે નાશ કરવો પડશે નહીં.

Advertisement