આ છે ભારતમાં થયેલ અત્યાર સુધી ના સૌથી મોટા આતંકી હુમલા,જેમાં થયેલ નુકશાન નો આંકડો જાણી આખો ચાર થઇ જશે.

આજે અમે તમને જણાવીશું ભારતમાં થયેલ અત્યાર સુધીના સૌથી મોટા આત૫અંકવાદી હુમલા.જેનાથી અલાખો કરોડો રૂપિયાનું નુકશાન થયું છે.આવો જાણીએ તેના વિષે.

26 11 આતંકવાદી હુમલો. ભારતમાં સૌથી ખતરનાક આતંકવાદી હુમલો નવેમ્બર, 2008 માં થયો હતો.જ્યારે 10 આતંકવાદીઓએ ભારતની વ્યાપારી રાજધાનીને મુક્ત કરવા માટે ચાર દિવસની કસ્ટડીમાં લીધી હતી.આ હત્યાકાંડ 26 મી તારીખે થયો હતો.જ્યારે આતંકવાદીઓ સમુદ્ર દ્વારા દેશમાં પ્રવેશ કરવામાં સફળ થયા હતા અને આ લોહિયાળ રમત પહેલાના હુમલાથી તદ્દન અલગ હતી.આ હુમલામાં આતંકીઓએ ફાયરિંગની સાથે કેટલાક બોમ્બ પણ ફેકયા હતા.આતંકીઓએ નરીમાન હાઉસ હોટલ ઓબેરોય ટ્રાઇડન્ટ અને તાજ હોટેલ જેવા મહત્વના સ્થળો કબજે કર્યા હતા.તેમણે મુંબઇની તમામ મહત્વપૂર્ણ જગ્યાઓ તેમજ છત્રપતિ શિવાજી ટર્મિનસ મેટ્રોસાઇનેમા લિયોપોલ્ડ કેફે ટાઇમ્સ ઈન્ડિયા ઓફિસ અને કામા હોસ્પિટલ જેવા તમામ મહત્વપૂર્ણ સ્થળોને પણ નિશાન બનાવ્યા હતા.આકસ્મિક રીતે મોટાભાગના વિદેશી મુસાફરો આ સ્થળોની મુલાકાત લેતા હતા.જેને આતંકવાદીઓએ નિશાન બનાવ્યા હતા.

તેમાંથી માત્ર એક આતંકવાદી અજમલ કસાબ જીવતો પકડાયો હતો અને અન્ય આતંકવાદીઓ એન.એસ.જી કમાન્ડો અને પોલીસ અધિકારીઓ સાથેની એન્કાઉન્ટરમાં માર્યા ગયા હતા.આમાં કોઈ શંકા વિનાનો સૌથી મોટો આતંકવાદી હુમલો હતો જેને ભારત હંમેશા યાદ રાખશે.આ હુમલો પાકિસ્તાન અને લશ્કર એ તૈયબાના પ્રખ્યાત ભારત વિરોધી આતંકવાદી હાફિઝ સઇદ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યો હતો અને તેના લોકોએ આખો હુમલો કર્યો હતો.આ હુમલામાં કુલ 166 લોકો માર્યા ગયા અને 293 ઘાયલ થયા.આ હુમલામાં મૃત્યુઆંક અને ઘાયલોની સંખ્યામાં વિદેશી નાગરિકો તેમ જ ભારતીય નાગરિકો, પોલીસ અધિકારીઓ અને સુરક્ષા કર્મચારીઓ પણ સામેલ હતા.

મુંબઈ સિરિયલ બોમ્બ બ્લાસ્ટ.

દુષ્કર્મ કરનારા અને આતંકવાદીઓ જેવા ગુનાહિત તત્વો માટે મુંબઈ હંમેશાં પસંદનું સ્થાન રહ્યું છે.12 માર્ચ 1993 ના રોજ સિરીયલ બોમ્બ ધડાકાએ આખા શહેરને હચમચાવી નાખ્યું હતું.વિસ્ફોટોના આંચકા ભારતના આસપાસના શહેરોમાં પણ અનુભવાઈ શકે છે.આ આયોજિત સિરિયલ બોમ્બ ધડાકાને ભારતનો સૌથી ખતરનાક બોમ્બ વિસ્પોર્ટ માનવામાં આવે છે.ડી-કંપની નામના સંગઠિત ગુનાનો આંતરરાષ્ટ્રીય સિન્ડિકેટ ચલાવતા દાઉદ ઇબ્રાહિમે આ હુમલા કર્યા જે નીચેના સ્થળોએ થયાં1.માછીમારોની કોલોની 2.મહીમકોવજે3.સહારા એરપોર્ટ4.ઝવેરી બજાર5.એર ઇન્ડિયા બિલ્ડિંગ6.પ્લાઝા સિનેમા7.હોટેલ જુહુ સેન્ટર8.સદીનું બજાર9.વરલી10.ઝવેરી બજાર11.બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેંજ બિલ્ડિંગ12.હોટેલ સેરોક13.પાસપોર્ટ ઓફિસ,એવું માનવામાં આવે છે કે ભારત અને પાકિસ્તાનના ઘણા તસ્કરોએ પણ આ આતંકવાદી હુમલામાં આર્થિક સહયોગ આપ્યો હતો. ભારતે પાકિસ્તાનની ગુપ્તચર એજન્સી ઇન્ટર સર્વિસિસ ઈન્ટેલિજન્સ પર આ હુમલાનો મુખ્ય સૂત્રધાર હોવાનો આરોપ લગાવ્યો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે પાકિસ્તાન અને સંયુક્ત આરબ અમીરાત આતંકવાદીઓને ભરતી કરે છે અને ત્યારબાદ તાલીમ આપે છે. આ હુમલામાં 257 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યો હતો અને 713 લોકો ઘાયલ થયા હતા.

અક્ષર ધામ મંદિર પર હુમલો.

24 સપ્ટેમ્બર 2002 ના રોજ, અમદાવાદના અક્ષર ધામ મંદિર પર અશરફ અલી મોહમ્મદ ફારૂક અને મુર્તઝા હાફિઝ યાસીન દ્વારા હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો. તે આતંકવાદી જૈશએમોહમ્મદ અને લશ્કર એ તૈયબાના સંગઠનોનો સભ્ય હતો.તે દિવસે તેઓ સવારે 3 વાગ્યાની આસપાસ મંદિરમાં પ્રવેશ્યા હતા અને તેમના હાથમાં બૉમ્બ ગોળે અને સ્વચાલિત શસ્ત્રો પણ હતા.જલ્દીથી તેણે આંખે પાટા ચલાવવાનું શરૂ કર્યું. એન.એસ.જી કમાન્ડોએ રાત્રે બંનેને મારી નાખવામાં સફળ રહ્યા હતા.અધિકારીઓને પાછળથી એક પત્ર મળ્યો જેમાં લખ્યું હતું કે આ હુમલો 2002 ના ગુજરાત રમખાણોનો બદલો હતો.આ ઘટનામાં આશરે 80 લોકો ઘાયલ થયા હતા અને 31 લોકો માર્યા ગયા હતા.

દિલ્હી સિરિયલ બોમ્બ બ્લાસ્ટ.

29 ઓકટોબર 2005 ના રોજ દિવાળીના થોડા દિવસો પહેલા રાષ્ટ્રની રાજધાનીમાં ત્રણ બોમ્બ ધડાકા થયા.આ વિસ્ફોટોનું આયોજન ઇસ્લામિક રિવોલ્યુશનરી ફ્રન્ટ ઓફ પાકિસ્તાનની આતંકી સંગઠન દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું.પહર ગંજ અને સરોજિની નગર તેમજ શહેરના મુખ્ય બજાર વિસ્તારોમાં કેટલાક બોમ્બ વિસ્ફોટ થયા હતા અને ત્રીજો વિસ્ફોટ ગોવિંદ પુરી ની એક બસની અંદર થયો હતો. મુસાફરો અને કંડકટરોની જાગરૂકતાને કારણે બસમાં થયેલા વિસ્ફોટથી બહુ નુકસાન થયું ન હતું કારણ કે તરત જ એક શંકાસ્પદ થેલી જોઇને તેઓએ બસ ખાલી કરવાનું શરૂ કરી દીધું હતું જેના કારણે ત્યાંના લોકોને વિસ્ફોટથી વધુ અસર થઈ ન હતી.જો કે બજારોમાં પરિસ્થિતિ વિકટ હતી કેમ કે તે ધનતેરસનો સમય હતો તેથી ઘણા લોકો હતા જેના કારણે 210 લોકો ઘાયલ થયા હતા અને તે વિસ્ફોટમાં 63 લોકો મૃત્યુ પામ્યા હતા.

મુંબઈ રેલ્વે બોમ્બ બ્લાસ્ટ.

11 જુલાઈ 2006 ના રોજ મુંબઇમાં લોકલ ટ્રેનો પર સાત બોમ્બ બ્લાસ્ટ થયા હતા.પ્રેશર કૂકરની અંદર ટ્રેનોના પહેલા વર્ગના કોચમાં બોમ્બ મૂકવામાં આવ્યા હતા.વિસ્ફોટોની તપાસમાં બહાર આવ્યું છે કે પ્રતિબંધિત આતંકવાદી સંગઠન ઇન્ડિયન મુજાહિદ્દીન આ વિસ્ફોટો માટે જવાબદાર હતો.વિસ્ફોટો નીચેના ઉપનગરીય રેલ્વે સ્ટેશનમાં અથવા નજીકમાં બન્યા હતા. 1.માટુંગા રોડ2.જોગેશ્વરી3.મહીમ4.ભાયંદર5.બાંદ્રા6.બોરીવલી7.ખારોડ 1993 ના બ્લાસ્ટ પછી તે મુંબઈનો સૌથી જીવંત વિસ્ફોટ હતો.દાવો કરવામાં આવે છે કે આ હુમલામાં 715 લોકો ઘાયલ થયા છે અને લગભગ 210 લોકોનાં મોત થયાં છે.

જયપુર બોમ્બ બ્લાસ્ટ.

13 મે 2008 ના રોજ 15 મિનિટમાં સતત નવ બોમ્બ વિસ્ફોટોથી સમગ્ર જયપુરમાં આંચકો આવ્યો. અધિકારીઓ 10 મા બોમ્બને શોધી અને નિશસ્ત્ર કરવામાં સક્ષમ હતા. આ ઘટનાથી આંખ ખેલવા જેવી હતી.કારણ કે આ શહેર આ પહેલાં ક્યારેય આતંકવાદનું નિશાન નહોતું બન્યું. જયપુર એ દેશના મુખ્ય પર્યટક આકર્ષણોમાંનું એક છે.હવા મહેલની આસપાસ બોમ્બ બ્લાસ્ટ થયો હતો. પોલીસ તપાસમાં હરકત ઉલ જેહાદ અલ ઇસ્લામી, લશ્કર એ તૈયબા અને સ્ટુડન્ટ ઇસ્લામિક મુવમેન્ટ ઈન્ડિયા જેવા અનેક ઇસ્લામિક આતંકવાદી સંગઠનોની સંભવિત સંડોવણી હોવાનું બહાર આવ્યું છે.અધિકારીઓ એમ પણ કહે છે કે આ મામલામાં અલ કાયદા પણ સામેલ થઈ શકે છે. જયપુરમાં નીચેના છ બોમ્બ વિસ્ફોટો થયાં.મોટી ચૌપર ટ્રિપોલીયા માર્કેટ માણેક ચોક પોલીસ સ્ટેશન વિસ્તાર છોટી ચોપર ઝવેરીનું બજાર કોટવાલી વિસ્તાર આતંકીઓએ વિસ્ફોટોની યોજના બનાવી હતી કે જ્યારે લોકો બોમ્બ ધડાકાને કારણે સલામત સ્થળે દોડશે ત્યારે વિસ્ફોટો થશે. તે વિસ્ફોટોમાં 63 લોકો મરી ગયા અને 210 લોકો ઘાયલ થયા.

આસામ બોમ્બ બ્લાસ્ટ.

30 ઓક્ટોબર, 2008 ના રોજ આસામમાં સિરિયલ બોમ્બ વિસ્ફોટોથી ભારતને મોટું નુકસાન થયું.આસામની રાજધાની ગુવાહાટી આ વખતે નિશાન હતી.શહેરના વિવિધ ભાગોમાં 18 વિસ્ફોટો થયા જેમાં લગભગ 81 લોકો માર્યા ગયા અને 470 લોકો ઘાયલ થયા.બોમ્બ વિસ્ફોટથી બાર પેટા રોડ કોકરાઝાર અને બોંગાળ ગામ જેવા કેટલાક મુખ્ય વિસ્તારોમાં અસર થઈ હતી. શહેરના મુખ્ય બજારમાં બ્લાસ્ટ થયો હતો ત્યારે ભારે ભીડ જોવા મળી હતી.આ બોમ્બ વિસ્ફોટો પાછળ કોણ છે તે યોગ્ય રીતે જાહેર કરવામાં આવ્યું ન હતું પરંતુ અધિકારીઓ કહે છે કે નેશનલ ડેમોક્રેટિક ફ્રન્ટ ઑફ બોડોલેન્ડ (એન.ડી.એફ.બી) આમાં સામેલ હતું. હકીકતમાં સેનાએ તત્કાલીન ભારતીય વડા પ્રધાન મનમોહન સિંહને સંદેશ આપ્યો હતો કે આતંકવાદીઓ ગુહાહાટી પર હુમલો કરવાની યોજના બનાવી રહ્યા છે.આ સંદેશ કોલકાતા તરફથી આવ્યો હતો અને અધિકારીઓએ આ હુમલો રોકવા માટે છ મહિનાનો પ્રયાસ કર્યો હતો પરંતુ તે આ હુમલાઓને રોકવામાં સફળ થઈ શક્યો નહીં.

ભારતીય સંસદ પર હુમલો.

ભારતીય સંસદને સમગ્ર દેશમાં સૌથી સુરક્ષિત સ્થાન માનવામાં આવે છે.જો કે 13 ડિસેમ્બર 2001 ના રોજ આ ઇમારત જૈશ એ મોહમ્મદ અને લશ્કર એ તૈયબાના પાંચ આતંકવાદીઓ દ્વારા હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો.સંસદ સંકુલની અંદરના સુરક્ષા જવાનો આતંકવાદીઓને મારીને મોટા નુકસાનને અટકાવવામાં સક્ષમ રહ્યા હતા અન્યથા તેઓ મુખ્ય મકાનને તોડી શક્યા હોત જો કે આ હુમલો એવો છે કે તે ક્યારેય ઇતિહાસનાં પાના પરથી ભૂંસી શકાતો નથી. તેઓ ત્યાં પ્રવેશ મેળવવા નકલી સ્ટીકરોનો ઉપયોગ કરતા હતા.જો કે જ્યારે તે ઉપરાષ્ટ્રપતિના કાફલાની નજીક ગયો ત્યારે તે પોતાની કારમાંથી નીચે ઉતર્યો અને શોટ અને શેલ ફેંકવાનું શરૂ કર્યું.આ સમગ્ર કૃત્ય ઘણા કલાકો સુધી ચાલ્યું.તે સમયે સંસદ ભવનમાં હરિન પાઠક તત્કાલીન સંરક્ષણ પ્રધાન અને લાલકૃષ્ણ અડવાણી જેવા 100 જેટલા રાજકીય ચહેરા પણ હાજર હતા.આ હુમલામાં ત્રણ સંસદસભ્યો અને છ પોલીસ અધિકારીઓ માર્યા ગયા હતા.

કોઇમ્બતુર બોમ્બ.

1998 માં, વેલેન્ટાઇન ડે ના દિવસે, અલ ઉમ્મહ નામની ઇસ્લામિક કટ્ટરપંથી સંસ્થાએ દક્ષિણ ભારતીય શહેર કોઈમ્બતુરમાં 11 જુદા જુદા સ્થળોએ 12 બોમ્બ ધડાકા કર્યા હતા.આ હુમલાનું મુખ્ય લક્ષ્ય લાલકૃષ્ણ અડવાણી હતા જે તે પછી એક ચૂંટણી સભામાં ભાગ લેવા શહેર આવ્યા હતા.મોટાભાગના બોમ્બ વિસ્ફોટ એવા સ્થળોએ થયા હતા જ્યાં મોટી સંખ્યામાં હિન્દુઓ વસી રહ્યા હતા અને તેઓ મુખ્યત્વે આ વિસ્ફોટોનો ભોગ બન્યા હતા. આતંકવાદીઓ શહેરની સુમેળભર્યા પરિસ્થિતિની સાથે વ્યવસાયની પ્રગતિમાં વિક્ષેપિત થયા.બોમ્બ ધડાકામાં 60 લોકો માર્યા ગયા અને ઓછામાં ઓછા 200 લોકો ઘાયલ થયા.

જમ્મુ કાશ્મીર વિધાનસભા પર હુમલો.

ઓક્ટોબર 2001 ના પહેલા દિવસે જૈશ એ મોહમ્મદ સંગઠનના ઘણા આતંકવાદીઓએ જમ્મુ કાશ્મીરની વિધાનસભા પર હુમલો કર્યો.શ્રીનગર વિધાનસભાને નષ્ટ કરવા માટે ત્રણ આત્મઘાતી હુમલાવર અને કાર બોમ્બનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. આ હુમલામાં ત્રણ આત્મઘાતી હુમલાવર અને 38 લોકો માર્યા ગયા હતા.