અહીં કિન્નર કરે છે ભગવાન સાથે લગ્ન,પરંતુ બીજેજ દિવસે થઈ જાય છે વિધવા,જાણો આવું શા માટે.

હવે તમે વિચારતા જ હશો કે આ અરવણ દેવો કોણ છે અને જો તે દેવ છે તો બધે કેમ તેમની પૂજા થતી નથી. મહાભારતની દંતકથા અનુસાર એકવાર અર્જુને દ્રૌપદી સાથેના લગ્નની શરત તોડવાના કારણે એક વર્ષ ઇન્દ્રપ્રસ્થથી દૂર રહેવું પડ્યું. ઇન્દ્રપ્રસ્થ છોડ્યા પછી, અર્જુન ઉત્તર પૂર્વ ભારત ગયો અને ત્યાં તેણે ઉલુપી નામની નાગકન્યા સાથે લગ્ન કર્યા.

તેમના લગ્નના થોડા સમય પછી, ઉલુપીએ એક પુત્રને જન્મ આપ્યો, તેનું નામ અરવણ હતું. પુત્રના જન્મ પછી, અર્જુન ત્યાંથી ચાલ્યો ગયો, જ્યારે પુત્ર અરવાન તેની માતા ઉલૂપી સાથે નાગલોકમાં રહ્યો. તે મોટો થયો ત્યારે તે નાગલોકને છોડીને પિતા અર્જુન પાસે પહોંચ્યો. તે જ સમયે, મહાભારતનું યુદ્ધ ચાલી રહ્યું હતું. આવી સ્થિતિમાં અર્જુને તેને યુદ્ધના મેદાનમાં મોકલ્યો.

એકવાર મહાભારતના યુદ્ધમાં, જ્યારે પાંડવોએ તેમની જીત સુનિશ્ચિત કરવા માટે મા કાલીને ભોગ આપવા નર બલીની જરૂર પડી, ત્યારે કોઈ પણ પોતાની જાતે આગળ આવ્યું નહીં. આવી સ્થિતિમાં અરવને બલિદાન આપવાની તૈયારી બતાવી, પરંતુ તેણે એક શરત મૂકી કે તે અપરિણીત રીતે મરવા માંગતો નથી. જો કે, મુશ્કેલી એ હતી કે એક દિવસ માટે તેની પુત્રીના લગ્ન અરવાન સાથે કોણ કરશે. આવી સ્થિતિમાં કૃષ્ણે મોહિનીનું રૂપ ધારણ કરી અરવણ સાથે લગ્ન કર્યા અને બીજે દિવસે અરવને પોતાનું બલિદાન આપ્યું. અરવાનના અવસાન પછી, શ્રી કૃષ્ણ તેમની વિધવાની જેમ લાંબા સમય સુધી રડ્યા.

ખરેખર, કૃષ્ણે પુરુષ હોવા છતાં, સ્ત્રી સ્વરૂપમાં અરવાન સાથે લગ્ન કર્યા. આ પ્રથાને કારણે, કિન્નર અરવનને પોતાનો આરાધ્ય દેવ માને છે અને હજી પણ તમિલનાડુના મંદિરમાં અરવણના કિન્નર સાથે લગ્ન કરે છે.

વ્યંઢળોની ઉજવણી અને ભગવાનના લગ્ન 18 દિવસ સુધી ચાલે છે. 16 દિવસ સુધી ઘણું ગીત અને નૃત્ય ચાલે છે. 17 મા દિવસે પૂજા પછી, પંડિતો ભગવાન વતી વ્યંજનને મંગલસૂત્ર આપે છે અને પછી છેલ્લા દિવસે અરવણની મૂર્તિ આખા ગામમાં ફેરવવામાં આવે છે, તે પછી મૂર્તિ તૂટી જાય છે સાથે સાથે કન્યાની વ્યંઢળ પણ તેના મંગલસૂત્રને તોડી નાખે છે. સફેદ કપડા પહેરીને વિધવાની જેમ શોક કરે છે.