અહીં મુસ્લિમ લોકો છેલ્લા 26 વર્ષથી કરે છે હિન્દૂ મંદિરની રખવાલી, જુઓ તસવીરો.

ઉત્તર પ્રદેશમાં એક એવું સ્થળ છે જે ગંગા-જમુની તેહઝિબનું ખૂબ જ સુંદર ચિત્ર બતાવે છે મુઝફ્ફરનગર શહેરમાં લદ્દેવાળાની બાજુ જનારા રસ્તાથી લગભગ એક કિલોમીટર દૂર એક હિન્દુ મંદિર છે આ જગ્યામાં હિન્દૂ પરિવાર અયોધ્યામાં વિવાદિત બંધારણને તોડી પાડવામાં આવ્યા બાદ દંગાઓને કારણે છોડીને ચાલ્યા ગયા હતા ત્યારબાદથી અહીં રહેતા ફક્ત મુસ્લિમ પરિવારો જ છેલ્લા 26 વર્ષથી આ મંદિરની સુરક્ષા કરી રહ્યા છે.

ખબરોના મુજબ આ મંદિરનું નિર્માણ 1970 ની આસપાસ કરવામાં આવ્યું હતું 1990 ના દાયકાની શરૂઆત સુધી અહીં 20 હિન્દુ પરિવારો રહેતા હતા પરંતુ અહીં રહેતા હિન્દુ પરિવારોએ 90 ના દાયકામાં વિવાદિત બાબરી બંધારણને તોડી નાખ્યા બાદ થઈ રહેલા સાંપ્રદાયિક સંઘર્ષના કારણે આ સ્થાન છોડી દીધું હતું ત્યારથી આજદિન સુધી અહીં દરરોજ સાફસફાઇ કરવામાં આવે છે અને દર વર્ષે અહીં દિપાવલી ઉપર રંગોળી અને રંગકામ પણ કરવામાં આવે છે એટલું જ નહી આ મુસ્લિમ પરિવારોએ આ સ્થાનને રખડતાં પશુઓ અને કબજો મેળવનારા લોકોથી પણ બચાવ્યું છે.

તમને જણાવી દઇએ કે હાલમાં આ વિસ્તારમાં 35 મુસ્લિમ પરિવારો રહે છે એક સમયે અહીં રહેતા હિંદુઓની મુસ્લિમો સાથે ખૂબ જ સારી મિત્રતા હતી અને તેઓ હજી પણ આશા રાખે છે કે કોમી સંઘર્ષને કારણે જે હિન્દુઓએ આ સ્થાન છોડી દીધું હતું તે પાછા આવશે અને મિત્રતાના જૂના દિવસો પાછા આવશે.

મિત્રતાના તે જૂના દિવસોને યાદ કરતાં આ વિસ્તારના 60 વર્ષીય મેહરબાન અલી તેમની આંખોમાં આંસુ ભરાઈ જાય છે ભરેલા હૃદય સાથે તેમના મિત્રને યાદ કરીને તેઓ કહે છે જીતેન્દ્રકુમાર મારા એક નજીકના મિત્રો માંથી એક હતા જે સ્થળ છોડીને ચાલ્યા ગયા હતા તણાવ હોવા છતાં મેં તેમને રોકવાનો પ્રયત્ન કર્યો પરંતુ તે પણ કેટલાક દિવસો પછી અન્ય પરિવારો સાથે પાછા આવવાનું વચન આપીને ચાલ્યા ગયા ત્યારથી અહીંના રહેવાસીઓ જ આ મંદિરની સંભાળ લઈ રહ્યા છે.

જો કે આ મંદિરમાં અત્યારે કોઈ મૂર્તિ નથી સ્થાનિકોનું કહેવું છે કે 1992 પહેલા અહીં એક પ્રતિમા સ્થાપિત કરવામાં આવી હતી જ્યારે હિન્દુ પરિવારો અહીંથી જવા લાગ્યા ત્યારે મૂર્તિ પણ તેમની સાથે લઈ ગયા હતા તમને જણાવી દઈએ કે મુઝફ્ફરનગરના જ નનહેદા ગામના એક 59 વર્ષીય હિન્દુ રાજમિસ્ત્રી 120 વર્ષ જૂની મસ્જિદની સંભાળ રાખે છે જિલ્લા મથકથી આશરે 40 કિ.મી.દૂર સ્થિત છે.