અહીં ના લોકો ખાય છે “લાલ કીડીની ચટણી” વિશ્વાસ ના થતો હોય તો જોઈ લો.

તમે બધાએ કેરીની ચટણી, અથાણાંનો સ્વાદ ચાખી લીધો હશે અને આવા કેટલાક પ્રકારની ચટણી હોય છે, પણ શું તમે ક્યારેય લાલ કીડીઓની ચટણી ખાધી છે હા છત્તીસગઢના આ આદિવાસીઓ લાલ કીડીની ચટણી ખૂબ જ ઉત્સાહથી ખાય છે અને તેનું ઉત્પાદન પણ કરે છે અને આ આદિવાસી રોટલી સાથે લાલ ચટણી મીઠું,મરચું સાથે ઉમેરીને ખાય છે. મને ખબર છે તમને આ સાંભળવામાં થોડું વિચિત્ર લાગ્યું હશે પણ આ વાત સાચી છે પણ લાલ કીડીની ચટણી ખાવાથી મેલેરીયા અને ડેન્ગ્યુ જેવા ઘણા રોગો થતા નથી અને હોય છે તો પણ દૂર થાય છે અને છત્તીસગઢના આદિવાસી વિસ્તારોમાં, આ લાલ કીડીની ચટણીને છપરા કહેવામાં આવે છે અને આદિવાસીઓ કહે છે કે આ ચટણીમાં ઘણી ઔષધીય ગુણધર્મો છે અને જે આપણને અનેક રોગોથી બચાવવામાં મદદ કરે છે. ક્યાં મળે છે લાલ કીડી.

Advertisement

તે જંગલમાં ટોળાના સ્વરૂપમાં જોવા મળે છે અને આ કીડીઓ મીઠા ફળવાળા ઝાડ પર માળો બાંધે છે અને આ કીડીઓની શોધમાં, આદિવાસીઓ આખો દિવસ ભટકતા રહે છે અને લાલ કીડીઓનો ઉપયોગ કરવા ઉપરાંત આ કીડીઓ સાપ્તાહિક બજારોમાં પણ વેચાઇ રહી છે. લાલ કીડીની ચટણી કેવી રીતે બનાવવી. આદિવાસીઓ કહે છે કે, આ કીડીઓમાં કેરી, જામફળ, સાલ જેવા ઘણાં મધુર વૃક્ષનાં ફળ આવે છે અને તેઓ તે ઝાડ પર ચઢે છે અને આ કીડીઓને બાઉલ અથવા વાસણમાં એકત્રિત કરે છે અને પછી તેમને ગ્રાઇન્ડ કરે છે અને ફોર્મિક એસિડ કીડીમાં હાજર રહે છે અને જેના કારણે તે ખરબચડી હોય છે અને આ સિવાય આ ચટણીમાં પ્રોટીન પણ ભરપુર હોય છે. આદિવાસીઓ આ કીડીઓથી પોતાને કરડાવે છે.

લાલ કીડીની ચટણીનો ઉપયોગ કરનારા આદિવાસીઓ કહે છે કે તેમને ચપળ ખાવાનો પાઠ વારસામાં મળ્યો છે અને જો કોઈ વ્યક્તિને તાવ આવે છે, તો તે લાલ કીડીઓ સાથે ઝાડની નીચે બેસીને પોતાને કીડી કરડાવે છે તો કીડીના કરડવાથી તાવની અસર ઓછી થઈ જાય છે. આ ચટણી અનેક રોગોથી બચાવે છે.આદિવાસી સમુદાયોમાં એવી માન્યતા છે કે ચાપડા આરોગ્ય માટે ફાયદાકારક છે અને આ કીડીઓ પ્રોટીન તેમજ કેલ્શિયમથી ભરપુર હોય છે અને તેના ઉપયોગથી મેલેરિયા, ડેન્ગ્યુ અને કમળો જેવા રોગોથી રાહત મળે છે અને તેમજ રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત થાય છે અને જે રોગો સામે રક્ષણ કરવામાં ખૂબ મદદગાર છે.વિદેશમાં કીડીઓ પર ઘણા સંશોધન કર્યાં.

બ્રાઝિલ, ઓસ્ટ્રેલિયા અને ચીન જેવા દેશોમાં સંશોધન કર્યા પછી, જાણવા મળ્યું હતું કે આ કીડીઓનો ઉપયોગ કુદરતી બાયોપેસ્ટિસાઇડ્સ તરીકે થઈ શકે છે અને નિષ્ણાતોના જણાવ્યા મુજબ, ફોર્મિક એસિડની હાજરીને કારણે તે ખાટા છે અને જેમાં ઔષધીય ગુણધર્મો છે અને આ કીડીઓ ફળના બગીચામાં છોડવામાં આવે છે અને તેમના ડરને કારણે, ફળોને નુકસાન પહોંચાડતા જીવાતો દૂર રહે છે.આ ચટણીનો ભાવ કેટલો છે. આ ચટણી હાટ બજારોમાં 400 રૂપિયા કિલો સુધી વેચાય છે અને છત્તીસગઢમાં તેને બસ્તારિયા ચટણી પણ કહેવામાં આવે છે અને આ ચટણી બસ્ટરના હાટ બજારમાં પ્રત્યેક પાંચ રૂપિયામાં વેચાય છે.

Advertisement