ભારતનાં આ દસ મંદિર દર્શાવે છેકે આપના પુર્વજો વર્તમાનમાં સમય કરતાં ઘણાં આગળ હતાં, જુઓ તસવીરો.

આજે પણ આપણે ભારતીયો પોતાને આધુનિક કહીએ છીએ પરંતુ સેક્સ હજી પણ આપણા માટે એક નિષિદ્ધ છે.જેની ખુલ્લેઆમ ચર્ચા થતી નથી.જ્યારે એક સમય એવો હતો જ્યારે અહીં કામસૂત્રની રચના કરવામાં આવી હતી.આ કિસ્સામાં.અમારા પૂર્વજો આપણા કરતા વધુ આધુનિક હતા અને આની વિશેષતા ખજુરાહો મંદિર છે.મંદિરની બાહ્ય દિવાલો પર લખેલી શિલ્પકૃતિઓ દર્શાવે છે કે પ્રાચીન સમયમાં લોકો સેક્સ પ્રત્યે કેટલું આરામદાયક હતા.જો કે, તમે કદાચ નહીં જાણતા હોવ કે ખજુરાહો મંદિર એકમાત્ર એવું મંદિર નથી કે જ્યાં આવી શિલ્પો બનાવવામાં આવી હોય.આપણા દેશમાં ઘણાં મંદિરો છે.જ્યાં મુક્ત-સ્થાયી મૂર્તિઓ આપણા પૂર્વજોના સમય કરતાં ઘણી આગળ હોવાના પુરાવા આપે છે.

Advertisement

1.રાજા રાણી મંદિર, ભુવનેશ્વર.


ઓડિશાના ભુવનેશ્વર શહેરમાં સ્થિત, આ મંદિર ઇંદ્રેશ્વર તરીકે ઓળખાવા માં હતું.ત્યાં રહેતા લોકો તેને પ્રેમનું મંદિર કહે છે.11 મી સદીનું આ મંદિર પંચરથા શૈલીમાં બનાવવામાં આવ્યું છે.આ મંદિરમાં દેવી-દેવતાઓની મૂર્તિઓ ઉપરાંત રોજિંદા કામ ઉપરાંત તેની દિવાલો પરના કામનાના સુંદર શૈલીના શિલ્પો પણ છે.

2.સૂર્ય મંદિર, કોણાર્ક.
ઓડિશાના કોનાર્કમાં એક વિશાળ રથ આકારનું સૂર્ય મંદિર ખૂબ પ્રખ્યાત છે.કહેવાય છે કે આ મંદિર શ્રી કૃષ્ણના પુત્ર સામ્બા દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું.કોણાર્ક મંદિરમાં પણ આવી મૂર્તિઓ છે અને તે એટલી નજીકથી બનાવવામાં આવી છે કે તમને જોઈને આશ્ચર્ય થશે.

3.જગદીશ મંદિર, ઉદયપુર.
ઉદયપુર શહેરમાં સ્થિત આ મંદિરને જગન્નાથ રાય અને જગદીશ જી પણ કહેવામાં આવે છે.આ મંદિર 1651 માં બનાવવામાં આવ્યું હતું.કાળા પથ્થર અને ઘણી ધાતુઓથી બનેલું આ મંદિર ભગવાન વિષ્ણુને સમર્પિત છે અને તમને અહીંની દિવાલો પર ઘણાં શૃંગારિક શિલ્પો જોવા મળશે.

4.ખજુરાહો મંદિરો, ખજુરાહો.
મધ્યપ્રદેશમાં સ્થિત ખજુરાહો મંદિર વિશ્વવિખ્યાત છે.ચાંદેલ વંશના રાજાઓ દ્વારા બાંધવામાં આવેલા 85 મંદિરોમાં, ફક્ત 20 જ બાકી છે.ખજુરાહોના મંદિરને યુનેસ્કોની વર્લ્ડ હેરિટેજ સાઇટ્સની સૂચિમાં શામેલ કરવામાં આવ્યું છે.

5.માર્કંડેશ્વર મંદિર, ગડચિરોલી.
મહારાષ્ટ્રના ગડચિરોલી જિલ્લામાં સ્થિત, આ મંદિર માત્ર એક જ રાતમાં રાક્ષસો દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હોવાનું કહેવાય છે.આ મંદિરની બહાર પ્રેમના શિલ્પો છે.

6.લિંગરાજ મંદિર, ભુવનેશ્વર.
ભુવનેશ્વરનું આ મંદિર ભગવાનને સમર્પિત છે શહેરનું સૌથી મોટું મંદિર છ.લિંગરાજાનો શાબ્દિક અર્થ ‘લિંગનો રાજા’ છે.આ મંદિર 617-657 AD ની વચ્ચે બનાવવામાં આવ્યું હતું.અહીં તમે કામસૂત્રનાં ઘણા દ્રશ્યો જોશો.

7.વિરુપક્ષ મંદિર, હમ્પી.
હમ્પી બેંગલુરુથી 350 કિમી દૂર છે. અહીંના વિરુપક્ષ મંદિરમાં શૃંગારિક શિલ્પો પણ છે. વિરુપક્ષ ભગવાન શિવનું એક સ્વરૂપ છે. આ મંદિર વિજયનગર સામ્રાજ્યના દેવ રાજા 2 નો સરદાર લક્કન દંડેશ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યુ હતું.

8.રણકપુર જૈન મંદિર, પાલી.
રાજસ્થાનના પાલી જિલ્લાનું આ મંદિર તીર્થંકર આદિનાથને સમર્પિત છે. આ જૈન મંદિર રાજસ્થાનના પાલી જિલ્લાનું મુખ્ય આકર્ષણ છે. મંદિરમાં આરસના 1400 સ્તંભો અને ઘણા શૃંગારિક શિલ્પો છે.

9.ભોરમદેવ મંદિર, કબીરધામ.
છત્તીસગ ના કબીરધામમાં સ્થિત ભોરમદેવ મંદિર 1100 માં બનાવવામાં આવ્યું હતું.એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર એક રાજા દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું જેણે તંત્રની પ્રેક્ટિસ કરી હતી અને અહીં તમે કામસૂત્ર પુસ્તકમાંના ઘણા દ્રશ્યો જોશો.

10.નંદા દેવી મંદિર, અલ્મોરા.
ઉત્તરાખંડમાં અલમોરાનું નંદા દેવી મંદિર ખૂબ પ્રખ્યાત છે.આ મંદિર લગભગ એક હજાર વર્ષ જૂનું છે.અહીં પણ ચિત્રો ઘણી બધી ધાર્મિક વિધિઓમાં કોતરવામાં આવ્યા છે.

Advertisement