ભારતનાં સામાન્ય માણસોએ કર્યા એવા આવિષ્કાર જે જોઈ ભલભલી ઓટોમોબાઇલ કંપનીઓ સામેથી ઓફર આપવા લાગી.

નવી નવી શોધ માટે તે જરૂરી નથી કે તમે કોઈ વિજ્ઞાન અથવા એન્જિનિયરિંગનો અભ્યાસ કર્યો હોય પરંતુ સામાન્ય લોકો હોવા છતાં પણ કેટલાક લોકો આવા આવિષ્કારો કરે છે કે જે દરેક કહી શકે શું વાત છે આજે અમે તમને આવા કેટલાક ભારતીય શોધ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેને ભારતીયોએ ઓછા ખર્ચે બનાવ્યા છે 1 લિટર પેટ્રોલમાં 200 કિલોમીટર ચાલનારી સાયકલ.

Advertisement

આ વાંચ્યા પછી તમને આશ્ચર્ય થયું ને પરંતુ તે સાચું છે આ પરાક્રમ મહેસાણાના એક યુવાન રાજકમાલે કરી બતાવ્યો છે જેણે એક અનોખી સાયકલ બનાવી છે જે ફક્ત 1 લિટર પેટ્રોલમાં 200 કિ મી ની મુસાફરી કરે છે વ્યવસાયે ઓટોમોબાઈલ એન્જિનિયર મહેસાણા હવે તેને વિશેષ દેખાવ આપવા માટે વ્યસ્ત છે. તેને સાયકલને બજારમાં લોંચ કરવાનો વિચાર છે જેના માટે તે મંજૂરી માટે દિલ્હી મોકલશે તેમને આ પ્રોજેક્ટ પૂર્ણ કરવામાં લગભગ ત્રણ વર્ષનો સમય લાગ્યો.

તેની અન્ય લાક્ષણિકતાઓ વિશે વાત કરીએ તો આ ચક્ર જે પ્રતિ કલાક 40 થી 50 કિલોમીટરની ઝડપે દોડનારી આ સાયકલ તેને પેડલ માર્યા પછી ક્લચ છોડીને શરૂ થશે તેમાં 80 સીસીનું ટુ સ્ટ્રોક મોન્ટેજ એન્જિન છે આ સાયકલ પેડલ પૂર્ણ થયા પછી પણ પેડલ્સ દ્વારા ચલાવી શકાય છે એક અનુમાન મુજબ બજારમાં તેની કિંમત 20 થી 23 હજાર રૂપિયાની વચ્ચે હશે.

7 મા ધોરણ સુધી ભણેલા ખેડૂત એ 60 હજારમાં બનાવી દીધું મીની ટ્રેકટર શિક્ષણ તેની જગ્યાએ મહત્વપૂર્ણ છે, પરંતુ સાચી કુશળતા એ કોઈ માટેનો સ્નેહ નથી.સાતમા ધોરણ સુધી ભણેલા ખેડૂત એવા રમેશભાઈ પ્રભુભાઈ સરડવા, નાનપણથી જ ખેતી કરે છે. ખેતી સિવાય તેમને વાહનોનું તકનીકી જ્ઞાન લેવાનો પણ શોખ હતો. જ્યારે તેમને ખેતીમાંથી સમય મળે ત્યારે તે મિકેનિક શોપ પર બેસતા. ત્યાંથી તેમને ધીમે ધીમે વાહનો વિશે જાણવા મળ્યું.

તે જ સમયે, તેમને ખેતરોમાં ખેતી કરવા માટે કંઈક બનાવવાનો વિચાર આવ્યો. તેમણે ઓછા ખર્ચે મિનિ ટ્રેક્ટરની રચના કરી, જે ખેતરમાં ખેડાણ માટે અસરકારક સાબિત થઈ. આ મિનિ ટ્રેક્ટર બનાવવામાં તેમને બે મહિનાનો સમય લાગ્યો હતો. જેની કિંમત 50 60 હજાર રૂપિયા સુધીનો ખર્ચો આવ્યો હતો. 1000 સીસીની 9 ફૂટ લાંબી બાઇક આ બાઇક આંતરરાષ્ટ્રીય મોડેલ જેવી લાગે છે. તેના વિશેષ દેખાવ સાથે, આ બાઇક યુવાનોને આકર્ષિત કરવાની સંપૂર્ણ સંભાવના ધરાવે છે. આ બાઇક દેખાવમાં આશ્ચર્યજનક છે, તેમજ તેની સુવિધાઓને જાણીને, તમે પણ તેને તમારી પોતાની બનાવવાનું પસંદ કરશો.

આ બાઇકને રાજકોટના રિદ્ધિશ એ બનાવી છે. આ બાઇક તેની સાત વર્ષની મહેનતનું પરિણામ છે.
આ 9 ફૂટ લાંબી બાઇક, જેમાં 1000 સીસી એન્જિન ફોર સ્ટ્રોક 6 સ્પીડ ગિઅર હાઇડ્રોલિક ક્લચ એક ફૂટ પહોળા ટ્યુબલેસ ટાયર આધુનિક બાઇકની યાદીમાં સામેલ છે.

23 ઇંચની બાઇક હા આ બાઇક ખાસ 22 વર્ષીય વિવેક ચૌહાણ માટે બનાવવામાં આવી હતી. વિવેકને બાઇક ચલાવવાનો ખૂબ શોખ છે. પરંતુ તેની લંબાઈ માત્ર 3 ફૂટ છે જેના કારણે વિવેક બાઇક ચલાવી શકતા નોહતા.

પરંતુ તેની મુશ્કેલીનું નિવારણ સુરતનાં બાઇક ડિઝાઇનર મનાય બનારસીએ કર્યું હતું મનયે વિવેક માટે 2 ફૂટ ઉંચી ગિયરલેસ બાઇક ડિઝાઇન કરી છે જેનું વજન ફક્ત 50 કિલો છે જેને વિવેક સરળતાથી સંભાળી શકે છે.

Advertisement