ભારતની ખુફિયા એજન્સી “રો” વિશેની આવાતો જાણી તમે પણ ચોંકી જશો.

જ્યારે પણ ભારતીય સૈન્યનું નામ કોઈના મગજમાં આવે છે ત્યારે દરેકની છાતી ગર્વથી પહોળી થાય છે અને મનમાં ગૌરવની ભાવના ઉભી થાય છે.તે બાહ્ય હુમલાઓ, પડોશી દેશોથી ખતરાઓ કે આંતરિક મુદ્દાઓ પોલીસના નિયંત્રણની બહારના હોઈ. દરેક વખતે ભારતીય સેનાના જવાનોએ તેમના જીવને જોખમમાં મૂકીને દેશને સુરક્ષિત રાખ્યો છે. પરંતુ એક તરફ અદ્રશ્ય સૈન્ય છે જે કોઈને દેખાતી નથી, પરંતુ તેના દરેક સૈનિક મોતના સાયાની વચ્ચે રહે છે. દેશના વિરુદ્ધ દુશ્મનોના ષડયંત્રઓના પર્દાફાશ કરે છે અને ભારતની આ સૈન્ય અથવા આ એજન્સીનું નામ રૉ (રિસર્ચ એનાલિસિસ વિંગ) છે.

Advertisement

આજે આખી દુનિયામાં રૉ (ભારતની ગુપ્તચર એજન્સી) અને તેના એજન્ટો માત્ર દેશને સુરક્ષિત જ નહીં રાખી રહ્યા, પરંતુ દેશની પ્રગતિમાં પણ અનેક રીતે યોગદાન આપ્યુ છે.રિસર્ચ અને એનાલિસિસ વિંગ 1968 થી ભારતીય ખુફિયા અને સામરીક સંચાલનનું રિઢનું હાડકું બની ગયું છે. તો ચાલો જાણીએ રૉ થી સંબંધિત કેટલાક આશ્ચર્યજનક તથ્યો, જેના તેના વિશે દરેક ભારતીયને ખબર હોવી જોઈએ.રૉ એક સ્વતંત્ર શાખા છે. ખરેખર રૉ એ એજન્સી નથી પરંતુ તકનીકી રીતે એક શાખા છે. આનો અર્થ એ છે કે આ ગુપ્ત સેવા કોઈપણ સરકારી સંસ્થાને પ્રતિ જવાબદાર નથી.તે સીધા વડા પ્રધાન અને સંયુક્ત ગુપ્તચર સમિતિના સંપર્કમાં રહે છે અને તેને આરટીઆઈ એક્ટથી પણ બહાર રાખવામાં આવીછે.

રૉ ના પ્રમુખ કેબિનેટ સચિવાલયમાં સચિવ તરીકે નામાંકિત કરવામાં આવે છે અને કેબિનેટ સચિવ વડાના આધાર પર પ્રધાનમંત્રીને રીપોર્ટ કરે છે.રૉ ભારત-ચીન યુદ્ધના જવાબમાં 21 સપ્ટેમ્બર 1968 ના રોજ બની હતી. 1962 ના ભારત-ચીન યુદ્ધ અને 1965 ના ભારત-પાકિસ્તાન યુદ્ધ દરમિયાન આઈબીની નિષ્ફળતા પછી, ઇન્દિરા ગાંધી સરકારે આ પગલું ભર્યું હતું અને વિદેશી ગુપ્ત માહિતી એકત્રિત કરવા માટે રૉ ને જન્મ આપ્યો.ઈન્દિરા ગાંધી સરકાર દ્વારા રામેશ્વરનાથ કાવને રૉ ના પ્રથમ ડિરેક્ટર તરીકે ચૂંટાયા હતા. કાચોએ બાંગ્લાદેશની સ્વતંત્રતા અને સિક્કિમના ભારતીય રાજ્યમાં ભળી જવા માટે રૉ એ મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી હતી. 1971 માં ભારતીય એરલાઇન્સના વિમાન હાઈજેકમાં ગંગા પરત ફરવું એ રૉ દ્વારા રણનીતિક પગલું હતું.

રૉ માં ભરતી થયેલા ગુપ્ત એજન્ટોમાં રવિન્દ્ર કૌશિક ઉર્ફે ‘બ્લેક ટાઇગર’ સૌથી સફળ એજન્ટોમાંથી એક હતો. રૉ માં જોડાતા પહેલા તે થિયેટર અભિનેતા હતો. રૉ માં દાખલ થયા પછી, તેમને પાકિસ્તાની સેનામાં ઘૂસણખોરી કરવા માટે 1975 માં પાકિસ્તાન મોકલવામાં આવ્યા હતા.વ્યાપક તાલીમ લીધા પછી, ટોપ સિક્રેટ મિશન શરૂ કરનારા કૌશિક નબી અહેમદ શાકિર બની ગયા અને પાકિસ્તાની સૈન્યમાં મેજરના પદ સુધી પહોંચી ગયા.છેવટે, જ્યારે તે એક લો લેવલ ઓપરેટિવ સ્તરક્રાઇસ્ટ ઇન્ડિયન ફોર્સને નીચા સ્તરે ઓપરેટિવ ઇનીયાત મસીહ ઇન્ડિયન ફોર્સને મોકલી રહ્યા હતા, ત્યારે તે પકડાય ગયા હતા.અને વર્ષ 1999માં મુલ્તાનની નવી સેન્ટ્રલ જેલમાં ક્ષય રોગ અને હ્રદયરોગરના કારણે રવિન્દ્ર કૌશિકનું મૃત્યુ થયું.

લાફિંગ બુદ્ધા ઓપરેશનને ગુપ્ત રાખવા માટે જવાબદાર આ એજન્સી પાસે હતી. આ મિશનમાં,રૉ એ સાબિત કરી દીધું હતું કે દેશ માટે આ એજન્સી કેટલી મહત્વપૂર્ણ છે.ભારતની પ્રથમ પરમાણુ હથિયારોનું પરીક્ષણ રાજસ્થાનના પોખરણ રેંજમાં આયોજિત કરવામાં આવ્યું હતું, જેણે સંપૂર્ણ રીતે ગુપ્ત રાખવામાં આ અધિકારીઓ શામેલ હતા.સીઆઈએની તર્જ પર આજે ભારતીયોની પાસે પણ એક સફળ એજન્સી છે. જે સામાન્ય નાગરિકો માટે જોખમ લઈને મિશન પૂર્ણ કરે છે.આ એક સેના છે જે 24 કલાક અને સાત દિવસ દેશ માટે કામ કરે છે.

Advertisement