જ્યારે રામદેવપીર મહારાજની સાળીઓ મરેલી બિલાડી લઈને આવ્યા, ત્યારે રામદેવપીર મહારાજે આપ્યો હતો આવો પરચો….

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે રામદેવજીના આશ્ચર્યજનક વ્યક્તિત્વ સાથે ઘણી અલૌકિક ઘટનાઓ સંકળાયેલી છે, જેમાં તેમનું આખું જીવન સમાવવામાં આવ્યું છે. રામદેવજી આજે પણ લોકો પૂજા વિધિ કરે છે મિત્રો આજે આ લેખમાં અમે તમને રામદેવજી તેમની સાળી ઓને જે ચમત્કાર બતાવ્યો તેના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છે તો ચાલો જાણીએ તેના વિશે અને બીજા અન્ય ચમત્કાર વિશે.

Advertisement

મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે રામદેવજી જ્યારે વરઘોડો લઈને અમર કોટ પહોંચ્યા ત્યારે તેમનો ત્યાં ખૂબ જ આદત સત્કાર ની સાથે સ્વાગત થયું બધાજ જાનૈયા ઓ તેમના સ્થળ પર રોકાયા રામદેવજી તેમના નિશ્ચિત સ્થાન પર વિશ્રામ કરી રહ્યા હતા ત્યારે રામદેવજી જી ની કેટલીક સાળીઓ મજાક કરવા માટે એક થાળ માં મરેલી બિલાડી ઢાંકીને લઈને આવ્યા અને રામદેવજી સામે ફળો છે તેવું કહીને તેમની સામે મૂકી દીધી અને બાજુમાં ઉભી થઇ ગઈ રામદેવજી એ પોતાની અલૌકિક શક્તિ થી કપડાં થી ઢાંકેલા થાળ નું રાજ જાની ગયા તેમણે જેવી રીતે એ થાળ ઉપરથી કપડું ઉપાડ્યું તો મરેલી બિલાડી જીવતી થઈ ને ત્યાંથી ભાગી ગઈ આ જોઈને ત્યાં ઊભેલી રામદેવજી ની બધી જ સાળી ઓ દંગ રહી ગઈ અને તે સમજી ગઈ કે તે ચમત્કાર રામદેવજી નો છે અને તેમની સામે જ નતમસ્તક થઈ ગઈ.

દલિતોના મસિહા, બાબા રામદેવે અસ્પૃશ્યતા સામે કામ કરીને માત્ર દલિત હિંદુઓની તરફેણ કરી નહોતી, પરંતુ તેમણે હિન્દુઓ અને મુસ્લિમો વચ્ચે એકતા અને ભાઈચારો વધારીને શાંતિથી રહેવાનું શીખવ્યું. બાબા રામદેવ પોકરણના શાસક પણ હતા, પરંતુ તેમણે ગરીબ, દલિતો, અસાધ્ય દર્દીઓ અને જરૂરીયાતમંદોની સેવા ફક્ત એક રાજા તરીકે જ નહીં પરંતુ જાહેર સેવક તરીકે કરી હતી. તે દરમિયાન તેણે વિદેશી આક્રમણકારોનું લોખંડ પણ લીધું હતું.દાલીબાઈ, બાબા રામદેવ જન્મથી ક્ષત્રિય હતા, પરંતુ તેમણે દલીબાઈ નામની દલિત છોકરીને તેમના ઘરે બહેન-પુત્રી તરીકે ઉછેર કરી સમાજને સંદેશ આપ્યો કે કોઈ પણ નાનો કે મોટો નથી. રામદેવ બાબાને ઝાડ નીચે ડાળીબાઈ મળી હતી. આ વૃક્ષ મંદિરથી 3 કિ.મી.ના હાઇવે નજીક નોંધાય છે.

કાગળ શું છે, બાબાએ તેમના જીવનકાળ દરમિયાન લોકોને બચાવવા અને તેમની સેવા કરવા માટે તેમને ઘણા ચમત્કારો બતાવ્યા. આજે પણ બાબા તેની સમાધિ પર બેઠા છે. આજે પણ તેઓ તેમના ભક્તોને ચમત્કાર બતાવીને ચમત્કારિક અનુભૂતિ કરાવતા રહે છે. બાબા દ્વારા ચમત્કારો બતાવવાનું પ્રતિબિંબ આપવું પડશે. ભૈરવ રક્ષા પોકરણમાં ભૈરવ નામના રાક્ષસે આતંક મચાવ્યો હતો. આ ઘટનાનો ઉલ્લેખ પ્રખ્યાત ઇતિહાસકાર મુન્તા નાંસી દ્વારા લખાયેલ ‘મારવાડ રા પરગણા રી વિગત’ નામના પુસ્તકમાં જોવા મળે છે.પોખરણ ક્ષેત્રમાં ભૈરવ રક્ષાનો આતંક 36 કોશમાં ફેલાયો હતો. આ રાક્ષસ માનવ સુગંધથી દુર્ગંધ મારતો હતો.

આ રાક્ષસ બાબાના ગુરુ બાલીનાથજીની કઠોરતાથી ડરતો હતો, પરંતુ તેમ છતાં તે આ પ્રદેશને નુકસાન પહોંચાડતો હતો. અંતે બાબા રામદેવજી બાલુનાથજીના ધૂનમાં ઢિંગલીમાં છુપાયા. જ્યારે ભૈરવ રક્ષાએ આવીને ઢીંગલી ખેંચી લીધી ત્યારે અવતારી રામદેવજીને જોઇને તેણે તેની પીઠ બતાવી અને દોડવાનું શરૂ કર્યું અને કૈલાસ ટેકરી પાસેની ગુફામાં પ્રવેશ કર્યો. ઘોડે બેઠા હતા ત્યારે રામદેવજીએ તેમને મારી નાખ્યા.જો કે કેટલાક માને છે કે તેણે હાર સાથે આત્મસમર્પણ કર્યું. બાદમાં બાબાના આદેશ મુજબ તે મારવાડ છોડીને ચાલ્યા ગયા.

મક્કાના પીર, એવું કહેવામાં આવે છે કે ચમત્કારના કારણે લોકો ગામડે ગામડે આવવા લાગ્યા. રુનિચા અને આજુબાજુના ગામના મૌલવીઓ સાથે આવું નથી. તેમને લાગ્યું કે ઇસ્લામ જોખમમાં છે. તેમને લાગ્યું કે જો હિન્દુઓ મુસ્લિમ બનશે, જો તેઓ ફરીથી મુસ્લિમ નહીં બને, તો તેઓએ બાબાને અપમાનિત કરવા ઘણા સાહસો કર્યા. જ્યારે તે પીર અને મૌલવીસના પ્રયત્નો નિષ્ફળ ગયા, ત્યારે તેઓએ મક્કાના મૌલવીઓ અને પીરસીઓને કહ્યું. તેમણે કહ્યું કે આવા પીરનો જન્મ ભારતમાં થયો છે, જે આંધળીઓની આંખોને સુધારે છે, લંગડાને ચાલવાનું શીખવે છે અને મૃતકોને જીવંત પણ બનાવે છે.

મક્કાના મૌલવીઓએ તેનો વિચાર કર્યો અને પછી જ્યારે તેઓએ બાબાની ખ્યાતિ અને તેના અલૌકિક ચમત્કાર વિશે તેમના આદરણીય ચમત્કારિક 5 સાથીઓને કહ્યું, ત્યારે પાંચેય સાથીઓ પણ બાબાની શક્તિને ચકાસવા માટે ઉત્સુક બન્યા. થોડા દિવસોમાં, તેઓ પીર મક્કાહથી ચાલ્યા ગયા અને રનિચાના માર્ગ પર પહોંચ્યા.રસ્તામાં પણ તે બાબા રામદેવને મળી.
પાંચ સાથીઓએ રામદેવજીને પૂછ્યું, ઓ ભાઈ! રુનિચા અહીંથી કેટલી દૂર છે? ત્યારે રામદેવજીએ કહ્યું કે આ ગામ જેની સામે દેખાય છે તે રુનિચા જેવું જ છે. શું હું તમારી રુચિ માટેનું કારણ પૂછી શકું છું? ત્યારે તે પાંચ પીરમાંથી એકે કહ્યું કે અમારે અહીં રામદેવજીને મળવું છે અને તેમનો કચરો જોવો છે.

જ્યારે રામદેવજીએ કહ્યું કે ઓ પીરજી હું રામદેવ છું અને હું તમારી સામે ઊભો છું, બોલો મારી સેવા શું છે પાંચેય પીર બાબાનું સાંભળ્યા પછી, તેઓએ થોડી વાર તેની તરફ જોયું અને પછી હસવા લાગ્યા અને વિચારવા લાગ્યા કે આ પીર એક સાદો દેખાતો વ્યક્તિ શું છે.રામદેવજી બાબાએ તેમનું સ્વાગત કર્યું અને ‘અતિથી દેવવો ભાવ. ની ભાવનાથી તેમને ભોજન માટે આમંત્રણ આપ્યું. જ્યારે પાંચ સાથીઓના ભોજન માટે બાબાનું ઘર ગોઠવવામાં આવ્યું, ઓશિકાઓ મૂકવામાં આવી, ચાહકો મૂકવામાં આવ્યા અને આતિથ્યની બધી ચીજો શણગારવામાં આવી.

પછી તે જમવા પર બેઠો કે તરત જ એક પીઅર બોલ્યો, અરે, આપણે આપણા ભોજનના વાટકાને ભૂલી જઇએ છીએ. આવ્યા છે આપણે ફક્ત આપણા બાઉલમાં જ ખાઈએ છીએ, બીજી વાટકી નહીં, આ આપણું વ્રત છે. હવે આપણે શું કરી શકીએ? જો તમે તે બાઉલ મકાઈમાંથી મેળવી શકો છો, તો પછી તેને ઓર્ડર કરો, નહીં તો અમે તમારી સાથે ખાઈ શકતા નથી.ત્યારે બાબા રામદેવે તેમને નમ્રતાપૂર્વક કહ્યું કે મહેમાનને જમ્યા વિના ઘરે આવવા ન દેવાની પણ તેમની પાસે વ્રત છે. જો તમારે તમારા બાઉલમાં ખાવાનું છે, તો આ થશે. આ સાથે, બાબાએ એક અલૌકિક ચમત્કાર દર્શાવ્યો અને તેને પીરની વાટકીની સામે મૂક્યો.

આ ચમત્કાર (પારચા) સાથે, તેઓ પીર કાકામાં રહ્યા. જ્યારે થાંભલાઓએ મકાઈના પાંચ વાટકા જોયા, ત્યારે તેઓ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા અને મનમાં વિચારવા લાગ્યા કે મકાઈ કેટલી દૂર છે. અમે આ બાઉલને મકાઈમાં મૂકીને આવ્યા. અહીં આ વાટકી કેવી રીતે આવી ત્યારે તે પીઅર્સે કહ્યું કે તમે પીઅર્સના પીઅર છો.પાંચ સાથીઓએ કહ્યું કે આજથી દુનિયા રામપીરના નામે તમારી પૂજા કરશે. આ રીતે પીરોએ જમ્યું અને શ્રીરામદેવજીને ‘પીર’ નો બિરુદ મળ્યો અને રામદેવજીને રામાપીર કહેવાયા.રાણી નાતાલને પરેડ.

એકવાર રાણી નેતાલદે રંગમહેલમાં રામદેવજીને પૂછ્યું – ‘ભગવાન! તમે સિદ્ધ પુરુષ છો, મને કહો કે મારા ગર્ભાશયમાં શું છે – પુત્ર કે પુત્રી આ તરફ રામદેવજીએ કહ્યું કે તારા ગર્ભાશયમાં એક પુત્ર છે અને તેનું નામ સદા રાખવું જોઈએ. રામદેવજીએ રાણીની શંકા દૂર કરવા પુત્રને અવાજ આપ્યો. આના પર, તેનો પુત્ર તેની માતાના ગર્ભાશયમાંથી બોલ્યો. આ રીતે, તે શિશુએ તેના પિતાની વાત સાબિત કરી. તેમને ‘સદ’ અર્થ અવાજ પછી ‘સદા’ નામ આપવામાં આવ્યું. ‘સદા’ નામનું ગામ રામદેવરાથી 25 કિમી દૂર આવેલું છે.

મેવાડના શેઠ દાલાજીને પરચા.એવું કહેવામાં આવે છે કે મેવાડના એક ગામમાં દલાજી નામનો મહાજન રહેતો હતો. તેની પાસે પુષ્કળ સંપત્તિ હતી, પરંતુ તેને કોઈ સંતાન નહોતું. સાધુના કહેવા પર, તેમણે રામદેવજીની ઉપાસના શરૂ કરી. તેમણે તેમની ઇચ્છા જણાવ્યું હતું કે જો મને પુત્ર મળે છે, તો હું મારી શક્તિ પ્રમાણે મંદિર બનાવીશ.પત્નીના ગર્ભમાંથી 9 મહિનાનો પુત્ર થયો હતો. જ્યારે તે બાળક 5 વર્ષનો થયો ત્યારે શેઠ અને શેઠણી તેને સાથે લઈ ગયા અને થોડી સંપત્તિ સાથે રુનિચા માટે રવાના થયા. રસ્તામાં એક દોડધામ કરનારને એમ પણ થયું કે, તે પણ રનિચાની મુલાકાત લેવા જઇ રહ્યો છે.

થોડા સમય પછી, તે રાત હતી, અને તક મળતાં લૂંટારુઓએ તેમનો સાચો સ્વભાવ જાહેર કર્યો. તેણે શેઠને કટરો બતાવીને બેસવાનું કહ્યું અને તેણે શેઠની બધી સંપત્તિ પડાવી લીધી. રસ્તામાં જ તેણે શેઠનું ગળું પણ કાપી નાખ્યું. રાત્રે શેઠનીએ તેના નિર્જન જંગલમાં તેના બાળક સાથે શોક કર્યો અને રામદેવજીને બોલાવવાનું શરૂ કર્યું.અબલાનો અવાજ સાંભળીને રામદેવજી તરત જ વાદળી ઘોડા પર સવાર થઈને ત્યાં આવ્યા. તે આવતાની સાથે જ રામદેવજીએ તે અબલાને તેના પતિના તૂટેલા માથાને ગળામાં ઉમેરવા કહ્યું. જ્યારે સેતાનીએ આ કર્યું, ત્યારે માથું જોડાયું અને દલાજી તરત જ જીવંત થયા.બાબાના આ ચમત્કારને જોઇને બંને બાબાના ચરણોમાં પડ્યા.શાશ્વત જીવન’ આપી આશીર્વાદ આપીને બાબા જ્ઞાની બન્યા. તે જ સ્થળે, દલાજીએ બાબાનું ભવ્ય મંદિર બનાવ્યું. કહેવાય છે કે આ બાબાનો ભ્રમ હતો.

સિરોહીના રહેવાસી અંધ સાધુને પરાચા.એક અંધ સાધુ કેટલાક અન્ય લોકો સાથે રૃનિચા ખાતે બાબાની મુલાકાત લેવા સિરોહીથી ગયો હોવાનું કહેવાય છે.દરેક વ્યક્તિ પગપાળા રૂનીચા પાસે આવી રહ્યો હતો.માર્ગમાં કંટાળી જવાને કારણે, આંધળા સાધુઓ સાથેના બધા લોકો એક ગામ પહોંચી ગયા અને આખી રાત રોકાઈ ગયા.મધ્યરાત્રિએ જાગતા, બધાએ અંધ સાધુને ત્યાં છોડી દીધો.જ્યારે અંધ સાધુ જાગ્યો, ત્યાં કોઈ મળ્યું નહીં અને અહીં-ત્યાં ભટક્યા પછી તે એક ખીજડી પાસે બેઠો અને રડ્યો.

તેની આંધળી પર તેટલું દુખ થયું જેવું પહેલા ક્યારેય નહોતું.રામદેવ તેમના ભક્તના દુખથી અભિભૂત થઈ ગયા અને તરત જ તેમની પાસે પહોંચ્યા.તેઓએ તેના માથા પર હાથ મૂક્યો, તેની આંખો ખોલી અને તેને જોયો. તે દિવસ પછી તે સાધુ ત્યાં રહેવા લાગ્યા. તે ખજડી પાસે રામદેવજીના પગ સ્થાપિત થયા અને તેમની પૂજા-અર્ચના કરી. કહેવાય છે કે સાધુ ત્યાં સમાધિ લઈ ગયા.

પંચ પીપળ: બાબા રામદેવજીના સ્મારક સ્થળ રામદેવરાથી 12 કિમી દૂર સ્થિત પાંચ લોકો સાથે એક વૃક્ષ છે. બાબા રામદેવજીના 24 સ્તરોમાંથી એક, આ કાગળ પ્રખ્યાત પંચ પીપળી સાથે પણ સંકળાયેલું છે. આ સંદર્ભમાં, એવું માનવામાં આવે છે કે મક્કા-મદીનાથી પાંચ પીર રામદેવજીની પરીક્ષા માટે આવ્યા હતા અને રામદેવના મહેમાન બન્યા હતા. જ્યારે જમવાનો સમય આવ્યો, ત્યારે તેણે પોતાના બાઉલ સિવાય ખોરાક ન લેવાની પ્રતિજ્ઞા પુનરાવર્તિત કરી, તેથી બાબાએ પોતાનો જમણો હાથ એટલો લાંબું લંબાવી દીધું કે તેને ત્યાં બેઠેલા મક્કા-મદીનાથી બાઉલ્સ મળી, તે જ સમયે સાથીઓ તેઓ તેમને પોતાનો ગુરુ (પીર) માનતા હતા અને ત્યાંથી રામદેવજીને રામસા પીર નામ મળ્યું અને બાબાને ‘પીરો ઓફ પીરો રામસપીર’નું બિરુદ આપ્યું.

ઢાંકન ગામ નજીક રામદેવરાની પૂર્વ તરફ, આ વાક્ય દરમિયાન, પીરસે 5 ઉદાહરણ તરીકે 5 પીપળી પણ મૂકી હતી, જે હજી પણ છે. તે રામદેવરાથી 12 કિલોમીટર દૂર એકન ગામમાં સ્થિત છે. અહીં બાબા રામદેવનું નાનું મંદિર અને તળાવ પણ છે.રામ સરોવર, પશ્ચિમ રાજસ્થાનમાં પીવાના પાણીના સંકટને જોઈને રામદેવજીએ વિક્રમ સંવત 1439 માં એક તળાવ ખોદ્યું જેને આજે તેમના નામથી ‘રામસરોવર’ કહેવામાં આવે છે. રામસરોવર તળાવ બાબા રામદેવ મંદિરની પાછળની બાજુએ છે. તે 150 એકર વિસ્તારમાં ફેલાયેલો છે અને 25 ફૂટ ઊંડો છે. જ્યારે વરસાદથી ભરવામાં આવે છે, ત્યારે આ તળાવ ખૂબ સુંદર સ્થળ બની જાય છે.તેના પશ્ચિમ છેડે એક અદ્દભુત આશ્રમ અને પાલના ઉત્તર છેડે બાબા રામદેવજીની જીવંત સમાધિ છે. પાલના આ ભાગમાં ભક્ત શિરોમણિ દાલી બાઇની પણ એક જીવંત સમાધિ છે.

પારચા બાવડી. પરાચા બાવડી મંદિરની નજીક આવેલું છે. આ સ્ટેપવેલનું નિર્માણ મીટ્ટી ફાલ્ગુન સુદી તૃતીયા યુદ્ધ બુધવારે વિક્રમ સંવત 1897 ના રોજ પૂર્ણ થયું હતું. એવું માનવામાં આવે છે કે આ સ્ટેપવેલ બાણી રામદેવજીના હુકમ મુજબ બાણીયા બાયતા દ્વારા બનાવવામાં આવી હતી.જે રીતે તમામ હિન્દુ ધર્મોના લોકો ગંગા જળની શુદ્ધતા અને શુદ્ધતાને ધ્યાનમાં લે છે, તેવી જ રીતે બાબા રામદેવજીના પોતાના મંદિરમાં અને પવિત્રતા માટે વપરાતા પાણીનું પોતાનું મહત્વ છે.ડાલીબાઈનું બંગડી, દલીબાઈની બંગડી રામદેવ મંદિરમાં સ્થિત પથ્થરની બનેલી છે. આ બંગડી દાલીબાઈ સમાધિ નજીક આવેલી છે. માન્યતા અનુસાર, આ બંગડીની અંદરથી બધા રોગો અને રોગો દૂર થાય છે. મંદિરમાં આવતા તમામ યાત્રિકોએ આ બંગડીની અંદરથી બહાર આવવું જ જોઇએ.

ડાલીબાઈની જાળ, ડાલીબાઈની જાળ એટલે તે વૃક્ષ જેની નીચે રામદેવજીએ ડાળી બાઇને મળી. આ સ્થળ મંદિરથી 3 કિમી દૂર એનએચ 15 પર સ્થિત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે રામદેવજી નાના હતા ત્યારે તેમને તે ઝાડ નીચે એક નવજાત શિશુ મળી હતી. બાબાએ તેનું નામ ‘દાલી બાઇ’ રાખ્યું અને તેને તેની બહેન બહેન બનાવ્યા.ગુરુ બલિનાથજીનો ધૂન,રામદેવજીના ગુરુ બલિનાથજીનો ધૂન અથવા આશ્રમ પોકારણમાં છે. બાળપણમાં બાબાએ અહીં ગુરુ બાલીનાથજી પાસેથી શિક્ષણ મેળવ્યું હતું.

આ તે જગ્યા છે જ્યાં બાબીનાથજીએ ભૈરવ રાક્ષસથી બચવા માટે બાપાને છુપાવવાનું કહ્યું હતું. શહેરના પશ્ચિમ છેડે સલામસાગર અને રામદેવસર તલાબની વચ્ચે સ્થિત ગુરુ બલિનાથના આશ્રમની લાખો ભક્તો મુલાકાત લે છે.ભૈરવ રક્ષા ગુફા, અહીં ભૂતારા જ્ઞાતિની ભૈરવ નામની ગુફા પણ છે. ભૈરવ રાક્ષસનો ઘણો આતંક હતો. આજે પણ રામદેવજીની આરાધના બાદ ભૈરવ રાક્ષસને બકલા ચઢાવવાનો રિવાજ આ વિસ્તારમાં છે. આ ગુફા પોકરન નજીકના મંદિરથી 12 કિમી દૂર સ્થિત છે. ત્યાં જવા માટે એક મોકળો રસ્તો છે.

બાબાની સમાધિ સ્થાન,બાનાએ રુનિચામાં સમાધિ લીધી તે સ્થળે, બિકાનેરના રાજા ગંગાસિંહે ભવ્ય મંદિર બનાવ્યું. બાબાની સમાધિ ઉપરાંત તેમના પરિવારની સમાધિ પણ આ મંદિરમાં આવેલી છે. મંદિર સંકુલમાં બાબાની બહેન ડાલીબાઈની સમાધિ, ડાલીબાઈના કંગન અને રામ ઝારોખા પણ સ્થિત છે. બાબાએ અહીં જીવંત સમાધિ લીધી.શ્રી બાબા રામદેવજીની સમાધિ સંવત 1442 ના રોજ, રામદેવજીએ તેમના હાથથી, બધા વડીલોને શ્રીફળ ચઢાવ્યું અને પત્રો અને પુષ્પો અર્પણ કરી તમામ વડીલોને નમસ્કાર કર્યા. રામદેવજીએ સમાધિમાં ઉભા રહીને તમામને છેલ્લો ઉપદેશ આપ્યો અને કહ્યું કે ‘પૂજાના પાઠ, ભજન-કીર્તન, અને દર મહિને શુક્લ પક્ષના દુજની પૂજા કરીને ઉત્સવની ઉજવણી કરો.

દર વર્ષે મારી જન્મ જયંતિ નિમિત્તે અને સમાધિની સ્મૃતિમાં મારી સમાધિ કક્ષાએ મેળો ભરાશે.મારી સમાધિ પૂજનમાં મૂંઝવણ અને ભેદભાવ રાખશો નહીં. હું હંમેશા મારા ભક્તોની સાથે રહીશ. આમ શ્રી રામદેવજી મહારાજે સમાધિ લીધી હતી.વર્ષ 1425 માં, રામદેવ જી મહારાજે પોકરણથી 12 કિલોમીટર ઉત્તરમાં રુનિચા નામનું ગામ સ્થાપ્યું. લોકો આવીને રુનિચામાં સ્થાયી થવા લાગ્યા. રનિચા ગામ ખૂબ સુંદર અને આનંદકારક બન્યું. આ ગામ રાજસ્થાનના જેસલમેર જિલ્લામાં આવે છે.

દેશના કોઈપણ ખૂણાથી જેસલમેર ટ્રેનમાં પહોંચી શકાય છે.પોકરણ અથવા પોખરણ રામદેવરાથી 12 કિમીના અંતરે અને જેસલમેરથી 110 કિમીના અંતરે સ્થિત છે, પોકરણ જેસલમેર-જોધપુર રૂટ પરનું મુખ્ય શહેર છે. લાલ પત્થરોથી બનેલો સુંદર કિલ્લો પોકરણમાં છે. તે 1550 માં રાવ માલદેવ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. આ સ્થાન બાબા રામદેવના ગુરુકુલ તરીકે પ્રખ્યાત છે.

Advertisement