દુનિયાભરમાં લગ્ન થી જોડાયેલા આ વિચિત્ર રિવાજો,ક્યાંક જાનવરો સાથે તો ક્યાંક વૃક્ષો સાથે,જુઓ તશવીરો.

લગ્ન દરેકના જીવનમાં એક ખૂબ જ ખાસ ક્ષણ હોય છે.તો જ લોકો તેને યાદગાર બનાવવા માટે કરોડો રૂપિયા આપે છે. જો કે કેટલાક સ્થળોએ જ્યાં લગ્નની શૈલી શાહી છે.વિશ્વના કેટલાક દેશો એવા છે જ્યાં લગ્ન ખૂબ વિચિત્ર રીતે થાય છે.લગ્ન સાથે જોડાયેલા આ વિચિત્ર રિવાજોને જાણીને તમે આશ્ચર્યચકિત થયા વિના નહિ રહો.

Advertisement

1.ભૂત ભગવવાના નામે પ્રાણીઓ સાથે લગ્ન કરો.(ભારત)


ભારતના ઘણા ભાગોમાં આજે પણ ખાસ ચહેરાવાળી છોકરીઓ અથવા છોકરીઓ જેમના દૂધના દાંત જન્મ સમયે દૂર થાય છે.માનવામાં આવે છે કે આવી છોકરીઓમાં ભૂતનો કબજો હોય છે અને ભૂતની છાયાથી બચાવાના નામે તેને બકરી અથવા કૂતરા સાથે લગ્ન કર્યા છે.જો કે પછીથી વ્યક્તિએ જોડે ફરીથી લગ્ન કર્યા.

2.ઝાડ સાથે લગ્ન કરો.(ભારત)


આજે પણ ભારતમાં છોકરાઓ અથવા છોકરીઓ જેઓ માંગલિક છે એટલે કે જેની કુંડળીમાં મંગલ દોષ છે.તેમના લગ્ન પહેલા કેળા પીપળના ઝાડ અથવા વિષ્ણુની મૂર્તિ સાથે થાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આમ કરવાથી માંગલિક દોષ દૂર થાય છે.આ પછી છોકરા અથવા છોકરીના સામાન્ય રીતે લગ્ન થાય છે.

3.કન્યાના માથા પર થૂંકવું.(કેન્યા)


આ ખૂબ જ વિચિત્ર છે.આ પરંપરામાં કન્યાના માથામાં પ્રથમ ટાલ કરવામાં આવે છે અને ત્યારબાદ તેલ અથવા લેંબ ફેટ લગાડે છે.ત્યારબાદ કન્યાના પિતા તેના માથા અને સ્તન પર થૂંકે છે.

4.કન્યા સાથે ખૂબ જ ખરાબ વર્તન.(સ્કોટલેન્ડ)


કન્યાને તેના મિત્રો દ્વારા લગ્ન પહેલાં તેના પર મૃત માછલી, ગંદા દૂધ, વાસી ખોરાક, વાયર અને પીંછા વગેરે જેવી ગંદા વસ્તુઓ ફેંકી છે. આ પછી, આખી રાત દારૂ પીવડાવી યુવતીને ઝાડ સાથે બાંધી દેવામાં આવે છે. આ પરંપરા પાછળની માન્યતા એ છે કે જો છોકરી આ બધી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરી શકે છે, તો તે લગ્ન પછીની બધી મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓનો સામનો કરી શકે છે.

5.તીરથી કન્યાને મારવુ.(ચીન)


ચીનમાં, કન્યાને તીરથી મારે છે અને આ બીજી વસ્તુ છે કે આ તીર તીક્ષ્ણ હોતા નથી, તેથી તે કન્યાને નુકસાન કરતું નથી. કન્યાની તીર માર્યા પછી, કન્યા તે બાણ તોડી નાખે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આમ કરવાથી તેમના સંબંધો મજબૂત થાય છે.

6.પગ ના તળિયામાં વરરાજાને મારવું.(દક્ષિણ કોરિયા)


દક્ષિણ કોરિયામાં લગ્ન પછી, દુલ્હનના મિત્રો વરરાજાના બંને પગ બાંધી અને તેને લાકડીથી તળિયામાં મારે છે.આ એક મજાક તરીકે કરવામાં આવ્યું છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ કરવાથી, કન્યા પ્રથમ રાતે શક્તિશાળી અને મજબૂત બને છે.

7. કન્યાનું અપહરણ આખી દુનિયામાં સામાન્ય.


દુલ્હનનું અપહરણ કરવાની આ પ્રથા કોઈ એક દેશમાં નહીં પણ ઘણી જગ્યાએ સામાન્ય છે.આમાં છોકરો જે છોકરી સાથે લગ્ન કરવા માંગે છે તેનું અપહરણ કરે છે અથવા ઘરેથી ભાગી જાય છે.યુવતીનું તેના ઘરેથી અપહરણ કરવામાં આવ્યું છે.કેટલીકવાર કોઈ છોકરો આ કામ એકલા કરે છે, અને ક્યારેક તેના મિત્રો અને સબંધીઓ પણ સાથે હોય છે.

8. કન્યા સાથે મની ડાન્સ


આ પરંપરા પ્રથમ પોલેન્ડમાં શરૂ થઈ હતી.પરંતુ હવે તે વિશ્વના ઘણા ભાગોમાં થઈ રહી છે.આ પરંપરામાં, પુરુષ મહેમાનો કન્યા સાથે નૃત્ય કરવા પૈસા ચૂકવે છે.જ્યારે સ્ત્રી મહેમાનોને કન્યા સાથે નૃત્ય કરવા માટે ચૂકવણી કરવી પડે છે.

9. ચુંબન.(સ્વીડન)


આ પરંપરામાં બધા સ્નાતક છોકરાઓ અને છોકરીઓ કન્યા અને વરરાજાને ચુંબન કરે છે.વરરાજા દુલ્હનથી દૂર જાય છે જેથી બધા પુરૂષ અતિથિઓ કન્યાને ચુંબન કરી શકે તેવી જ રીતે કન્યા પણ બધી સ્ત્રીઓને વરરાજાને ચુંબન કરવાની મંજૂરી આપે છે.

10. કન્યાને ખોળામાં લઇને ઘરે લઈ જવું.(મધ્યયુગીન યુરોપ)


આ પરંપરા મધ્યયુગીન યુરોપમાં પ્રચલિત છે.આમાં વરરાજા તેના ખોળામાં કન્યાને લઇ નવા ઘરે લઈ જાય છે.આની પાછળની માન્યતા એ છે કે નવી કન્યા ખૂબ કિંમતી છે અને તેને કોઈપણ પ્રકારની દુષ્ટ ભાવનાથી બચાવવા માટે વરરાજા તેને ખોળામાં લઈ જાય છે.

Advertisement