દુનિયામાં શીખી રહી છે હાથથી ખાવાનું,જાણો ભારતમાં શા માટે આ પરંપરા ચાલી આવી છે, શું તેનાં ફાયદા.

પ્રાચીનકાળથી જ ભારતીય સંસ્કૃતિનો વિકાસ અને સંસ્કાર થયો છે. આ જ કારણ છે કે તે સદીઓથી વિશ્વભરમાં વાગતું આવે છે. એ જુદી વાત છે કે વિદેશી આક્રમણકારોના હુમલા બાદ અહીં લોકો ધીમે ધીમે વિશ્વાસ ગુમાવવા લાગ્યા. વિદેશી સભ્યતાનો પ્રચાર કરવામાં આવ્યો. લોકોને ખૂબ જ આયોજિત રીતે કહેવામાં આવ્યું કે ભારતીય લોકો અસંસ્કારી છે અને અહીંની જીવનશૈલી નકામું છે. પરિણામે, અમે અમારી સંસ્કૃતિ અને ગૌરવપૂર્ણ ઇતિહાસને પ્રતિબિંબિત કરતા પશ્ચિમી દેશોના રંગે રંગવાનું ચાલુ રાખ્યું. આપણો ખોરાક, ડ્રેસ અને ભાષા બદલાઈ ગઈ છે.

Advertisement

જો કે, હવે સમય ચક્ર ઝડપથી બદલાઈ રહ્યું છે. પશ્ચિમના દેશોના લોકો પણ અહીંના રિવાજો અને સંસ્કૃતિથી પ્રભાવિત થઈ રહ્યા છે. વિશ્વ હવે માન્યતા ધરાવે છે કે ભારતીય સંસ્કૃતિ પ્રકૃતિની નજીક છે અને ખૂબ વૈજ્ઞાનિક પણ. તે સ્વસ્થ જીવનશૈલી માટે યોગ્ય છે.

આ જ કારણ છે કે પશ્ચિમી દેશોના લોકો પણ ભારતીય નકશાને અનુસરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. યુક્તિઓ પશ્ચિમી દેશોમાં બનાવવામાં આવે છે અને વેચાય છે. કેટલાક ઉદાહરણો છે જે તમને આનંદદાયક લાગે છે.

મોટી હોટલ અથવા પાર્ટીઓમાં ચમચી સાથે ખાવાનું તમને ઘણી વાર વિચિત્ર લાગશે. અથવા પોતાને સ્માર્ટ પર બતાવવા માટે, આપણામાંના કેટલાક સમસ્યાઓ હોવા છતાં આ કરવાનું ચાલુ રાખે છે. જો કે, એ નોંધવું યોગ્ય છે કે આપણું ખાવાનું પીણું હાથથી ખાય છે. ચમચી અને છરીથી બધા ખોરાક ખાવાનું શક્ય નથી.

હવે વિદેશના લોકો મેન્યુઅલ આહારને પ્રોત્સાહન આપી રહ્યા છે. તેઓ દલીલ કરે છે કે તે સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. તમને જણાવી દઈએ કે ન્યૂયોર્ક, કેમ્બ્રિજ, સાન ફ્રાન્સિસ્કોની કેટલીક રેસ્ટોરન્ટ્સ લોકોને હાથથી ખાવા માટે પ્રોત્સાહિત કરી રહી છે.

ખરેખર, હાથની આંગળીઓ અને હથેળીમાં મળેલા કેટલાક બેક્ટેરિયા ખોરાકને પચાવવામાં મદદ કરે છે. તે જ સમયે, હાથથી ખાવા પર સંતોષની લાગણી છે. ફક્ત ભારતમાં જ નહીં આફ્રિકન અને મધ્ય પૂર્વ સંસ્કૃતિઓમાં પણ હાથથી ખાવાનો રિવાજ છે. હવે નકલ કરવાને બદલે, તમે તમારા આરામને મહત્ત્વ આપી શકો છો. તમે ખૂબ ગૌરવ સાથે પણ કહી શકો છો કે હાથથી ખાવામાં જે મજા આવે છે, તે ચમચી, છરી અને કાંટોથી ખાવામાં ક્યાં છે.

Advertisement