જાણો રાજસ્થાન ના આ 11 મહેલ વાળા પેલેસ વિસે,જ્યાં માટીના તેલ થી ચાલે છે પંખા,રોચક છે એનો ઇતિહાસ…

ઉદેયપુર રાજસ્થાનનું એક ખૂબ જ સુંદર શહેર છે અને વિશ્વભરના લોકો અહીં મુલાકાત લેવા આવે છે અને ઉદયપુરના વિશેષ મહેલોમાં જોવા માટેનું એક સૌથી પ્રખ્યાત સ્થળ સિટી પેલેસને માનવામાં આવે છે અને આ મહેલનું નિર્માણ લગભગ 400 વર્ષ પહેલાં ચાલુ કરવામાં આવ્યું હતું અને આ મહેલ એક ટેકરીની ટોચ પર બનાવવામાં આવ્યો છે તો ચાલો આપણે જાણીએ આ મહેલ વિશેની કેટલીક રસપ્રદ વાતો.

ઇતિહાસ. આ મહેલ રાજસ્થાનના વિશાળ શાહી મહેલોમાંથી એક મહેલ છે અને સિટી પેલેસની શરૂઆત મહારાણા ઉદય સિંહ દ્વારા 1569 માં બનાવવાનું ચાલુ કર્યું હતું અને જેના પછી, જે કોઈ પણ આ મહેલનો રાજા બન્યો હતો અને તે તેમના પોતાના શાસનકાળમાં પુરા કરાવવામાં આવ્યા હતા.

આ મહેલનું નિર્માણ 11 પગલામાં પૂરુ થયું હતું અને આમ આશ્ચર્યની વાત એ છે કે આટલા બધા ગામો પૂરા થયા પછી પણ તેમના દેખાવમાં કોઈ ફરક પડ્યો ન હતો અને આ મહેલ બનાવવા માટે 400 વર્ષ લાગ્યા હતા.

આ મહેલ સાથે સંબંધિત કેટલીક વધુ રસપ્રદ વાતો.

1. આ મહેલના સંકુલમાં વધુ 11 મહેલો બીજા પણ આવેલા છે અને જેમાં 22 જુદા જુદા રાજાઓએ રાજ પણ કર્યું છે અને જો કે આ બધા મહેલો જોવા માટે સુંદર છે, પણ તે પૈકી શીશ મહેલ, મોર શોક, મોતી મહેલ અને કૃષ્ણવિલાસ જેવા સૌથી વધારે આકર્ષિત કરે છે.2. મહેલની અંદર અનેક ગુંબજ, આંગણા, કોરિડોર, ઓરડાઓ, મંડપ, ટાવર્સ અને લટકાવેલા બગીચાઓ આવેલા છે અને જે મહેલની સુંદરતાને પણ વધારે છે.

3. આ મહેલ પિચોલા તળાવના કાંઠે એક ટેકરીની ટોચ પર બનાવવામાં આવ્યો છે અને જ્યાંથી આખું શહેર પણ જોઇ શકાય છે.4. અન્ય મહેલોની જેમ આ મહેલમાં પણ ઘણા દરવાજા મુકવામાં આવેલા છે અને મહાન દરવાજો એ મહેલનો મુખ્ય દરવાજો છે અને જેની નજીકનો દરવાજો તે વિસ્તાર છે પણ ત્યાં હાથીઓની લડાઈ કરવામાં આવતી હતી અને તેને ત્રિશૂળ દરવાજો અથવા ત્રિપોલિયા દરવાજો પણ કહેવામાં આવે છે.

5. આ મહેલમાં, રાજાઓને ચાંદી અને સોનાથી વજન આપવામાં આવતું હતું અને ત્યાં જે પણ સોના ચાંદી હોય તો તેનું વજન કર્યા પછી પણ તે ગરીબોમાં વહેંચવામાં આવતું હતું. 6. મહેલની સૌથી વિશેષ વાત એ છે કે અહીં એક ઓરડામાં પંખો પણ છે અને જેને ચલાવવા માટે 220 વોલ્ટ કરંટની જરૂર હોતી નથી, પણ આ પંખો કેરોસીનથી પણ ચાલે છે અને પહેલા તેલ બળી જાય છે અને ત્યારપછી તેની ગરમી હવાનું દબાણ બનાવે છે અને પછી હવાના આ દબાણને કારણે પંખો ફરવા લાગે છે અને પછી પંખો તેની ગતિ ધીમે ધીમે વધારવા લાગે છે.

7. ભીમ વિલાસ નામનો આ એક મહેલ હિન્દુ દેવ દેવીઓ, રાધા અને કૃષ્ણનાં ચિત્રોથી સજ્જ છે. 8. આ મહેલની અંદર એક જગદીશ મંદિર પણ છે અને જે ઉદયપુરના સૌથી મોટા મંદિર તરીકે પણ ઓળખાય છે. 9. આ પેલેસમાં કેટલીક મોટી હસ્તીઓના લગ્ન થયા છે અને જેમના નામ લખનઉ સ્થિત ઉદ્યોગપતિ ગૌરવ શર્મા. 10. આ મહેલની મુલાકાત લેવાનો સમય સવારે 9:30 થી સાંજના 5:30 સુધીનો છે પણ તે ભારતીય તહેવારના દિવસોમાં બંધ હોય છે.