જો તમે પણ તમારો પોતાનો કારોબાર ચાલુ કરવાનું વિચારી રહ્યા છો,તો ધંધો છે સૌથી બેસ્ટ,એક વાર જરૂર વાંચી જોજો.

જો તમારી પાસે પોતાની જમીન છે અને ઓછા રોકાણ સાથે ધંધો કરવા માંગો છો તો આ સમાચાર તમારા માટે છે આજે અમે તમને એક એવા વ્યવસાય વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેની શરૂઆત તમે 100 ગજની ખાલી જમીનથી કરી શકો છો. આ ધંધો શરૂ કરવા માટે તમારે ઓછામાં ઓછા 2 લાખ રૂપિયાનું રોકાણ કરવું પડશે
આ રોકાણ દ્વારા તમે દર મહિને 1 લાખ રૂપિયા સુધીની કમાણી કરી શકો છો. બિલ્ડવેલ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ નોઈડાના પ્રોપરાઇટર શરદ શર્માએ મની ભાસ્કરને આ વ્યવસાય વિશે સંપૂર્ણ માહિતી આપી હતી ચાલો જાણીએ આ વ્યવસાય શરૂ કરવા વિશે.

ઓછા રોકાણમાં સારી આવક આપે છે ફ્લાય એશ ઇંટનો વ્યવસાય બિલ્ડવેલ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના પ્રોપરાઇટર શરદ શર્મા કહે છે કે વધતા શહેરીકરણને કારણે આજે ઇંટોની ઉપલબ્ધતામાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે મોટાભાગના બિલ્ડરો આ સમસ્યાને દૂર કરવા માટે ફ્લાય એશ ઇંટોનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં છે આ ફ્લાય એશ ઇંટો પાવર પ્લાન્ટમાંથી રાખ સિમેન્ટ અને બદપરપુર સ્ટોન ડસ્ટ ના મિશ્રણમાંથી બનાવવામાં આવે છે.

શરદના જણાવ્યા મુજબ કોઈપણ વ્યક્તિ ફ્લાય એશ ઇંટના ઉત્પાદનનો 2 થી 2.5 લાખ રૂપિયાના રોકાણથી બિઝનેસ કરી શકે છે આ રોકાણોથી તમે મશીનને મેન્યુઅલી ઇન્સ્ટોલ કરી શકો છો આ મશીન 30 ફૂટ બાય 30 ફૂટ એટલે કે લગભગ 100 ગજની જગ્યામાં લગાવી શકાય છે આ મશીન દ્વારા ઇંટ ઉત્પાદન માટે તમારે 5 થી 6 લોકોની જરૂર પડશે આ મશીન દરરોજ 3000 જેટલી ઇંટો ઉત્પન્ન કરે છે એટલે કે તમે એક મહિનામાં લગભગ 90 હજાર ઇંટો ઉત્પન્ન કરી શકો છો કાચા માલના ખર્ચો આ રોકાણમાં શામેલ નથી આવી રીતે થશે કમાણી મેન્યુઅલ મશીનોથી સંભવિત ઉત્પાદન.

એક દિવસમાં 3.000 ઇંટોનું ઉત્પાદન  એક મહિનામાં 90 હજાર ઇંટોનું ઉત્પાદન 1 હજાર ઇંટોની કિંમત આશરે 5,000 રૂપિયા છે 90 હજાર ઇંટોની કિંમત 4 50 000 રૂપિયા છે 1 ઇંટની કિંમત તમામ ખર્ચ સહિત લગભગ 50 રૂપિયા છે 90 હજાર ઇંટોની કિંમત તમામ ખર્ચ સહિત 5.000.7 ખર્ચમાં ઘટાડો કર્યા પછી કુલ બચત રૂ 1.35.000 કામદારોના વેતન અને કાચા માલની કિંમતને આધારે ખર્ચ બદલાઇ શકે છે.

ઓટોમેટિક મશીનથી કરી શકો છો વધુ કમાણી શરદ શર્મા કહે છે કે જ્યારે માંગમાં વધારો થાય છે ત્યારે તમે ઓટોમેટિક મશીનોથી ફ્લાય એશ ઇંટો પણ બનાવી શકો છો આ મશીનની કિંમત 10 થી 12 લાખ રૂપિયા હોઈ છે તેમાં કાચા માલના મિશ્રણથી માંડીને ઇંટ બનાવવા સુધીની તમામ મશીનો શામેલ છે ઓટોમેટિક ઇંટો 1 કલાકમાં 1000 ઇંટો ઉત્પન્ન કરી શકે છે એટલે કે આ મશીન દ્વારા તમે એક મહિનામાં 3 થી 4 લાખ ઇંટો બનાવી શકો છો શર્માના કહેવા પ્રમાણે જેટલું વધુ વેચાણ થશે એટલી જ વધારે તમારી આવક વધશે શરદનું કહેવુ છે કે આ ધંધો 20 થી 25 દિવસમાં શરૂ થઈ જાય છે.

બેંકમાંથી લોન લઈને શરૂ કરી શકો છો વ્યવસાય તમે બેંકમાંથી લોન લઈને પણ આ વ્યવસાય શરૂ કરી શકો છો પ્રધાનમંત્રી સ્વરોજગાર યોજના મુખ્મંત્રી સ્વરોજગાર યોજના અંતર્ગત આ વ્યવસાય માટે લોન પણ લઈ શકાય છે તમને આ યોજનાઓ હેઠળ કેન્દ્ર સરકાર અને રાજ્ય સરકારો દ્વારા મળતી સબસિડીનો લાભ પણ મળશે.

આ સિવાય તમે મુદ્રા યોજના હેઠળ લોન લઈને પણ ધંધો શરૂ કરી શકો છો મુદ્રા યોજના અંતર્ગત બેંકો કોઈ ગેરંટી વિના ઓછા વ્યાજ દરે વિવિધ કેટેગરીમાં 50 લાખ રૂપિયા સુધીની લોન પૂરી પાડે છે શરદ કહે છે કે તે લોન માટે જરૂરી દસ્તાવેજો પણ પૂરા પાડે છે પર્વતીય ક્ષેત્ર માટે ફાયદાકારક છે આ કારોબાર શરદ શર્માએ કહ્યું કે ઉત્તરાખંડ અને હિમાચલ પ્રદેશ જેવા રાજ્યોમાં જમીનની અછતને કારણે ઇંટોનું ઉત્પાદન થતું નથી આને કારણે ઉત્તર પ્રદેશ હરિયાણા પંજાબ જેવા સાદા રાજ્યોમાંથી આ વિસ્તારોમાં ઇંટો સપ્લાય કરવામાં આવે છે. પરિવહન ખર્ચ વધવના કારણે આ ઇંટોની કિંમત વધે છે.

આવી સ્થિતિમાં તમે પહાડી વિસ્તારોમાં આ મશીનની મદદથી બદરપુર અને સિમેન્ટમાં ઇંટ બનાવટનો વ્યવસાય કરી શકો છો પર્વત વિસ્તારની સારી ઉપલબ્ધતાને કારણે તેની કિંમતમાં ઘટાડો થઈ જાય છે તેનાથી તમારી બચત પણ થાય છે.