જ્યારે 40 વર્ષીય જિન્નાએ 16 વર્ષની છોકરીને દિલ આપ્યું ત્યારે તે છોકરી સાથે ખાસ સંબંધ હતો.

આજ સુધી આપણે બધાએ પાકિસ્તાન વિશે ઘણી વાતો સાંભળી અને જોઈ છે આવી વાતો આપણા બધાના મગજમાં આવી છે કે દરેક ભારતીય અહીં કંઇક ખોટું બોલે છે. આવી સ્થિતિમાં પાકિસ્તાનીઓ પણ પાછળ નથી રહેતા તેમને પણ તક મળે છે અને તેઓ ભારત સામે કંઈ પણ બોલી શકે છે. પરંતુ અહીં અમે તમને પાકિસ્તાનના સ્થાપક મોહમ્મદ અલી જિન્ના વિશે કંઈક કહેવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યારે 40 વર્ષીય જિન્નાએ 16 વર્ષની છોકરીને હૃદય આપ્યો ત્યારે તે તમને જણાવે છે કે એ પછી શું થયું. જ્યારે 40 વર્ષીય જિન્નાએ 16 વર્ષની છોકરીને હૃદય આપ્યુ.

Advertisement

જ્યારે જિન્ના આશરે 40 વર્ષના હતા ત્યારે દિનશા દાર્જિલિંગમાં રજા પર હોવાથી મુંબઇની ગરમીમાંથી એક રાત કાઢવા આવ્યા હતા. દિનશા જિન્નાને પણ આમંત્રણ આપે છે અને ત્યારબાદ દિનશાના પરિવાર સાથે જિન્ના દાર્જિલિંગ જાય છે. વર્ષ 1916 માં જિન્નાનું જીવન એક સારા સમયમાંથી પસાર થયું દાર્જિલિંગમાં જિન્નાએ દિનશાની 16 વર્ષની પુત્રી રતનબાઈ ઉર્ફે રૂટિ ને મળ્યો હતો જો કે આ પહેલા રૂટિ ઘણી વાર જિન્નાને જોઇ ચૂકી હતી અને રૂટિ અહીં કપડા આકર્ષિત થાય એવા કપડાંમાં હતી આ જોઈને જિન્નાનું હૃદય ફરી એકવાર જુવાન થઈ ગયું અને વર્ષો પછી જિન્ના ફરી એકવાર પ્રેમમાં પડી ગયો.

આ પહેલા જિન્નાએ 14 વર્ષની વયે અમીબાઈ નામની યુવતી સાથે લગ્ન કર્યાં હતાં. 17 વર્ષની ઉંમરે તેઓ લંડન બેરિસ્ટર તરીકે અભ્યાસ કરવા ગયા હતા અને પાછા ફર્યા ત્યારે તેનું મૃત્યુ થયું હતું. જિન્ના તે સાંજે મુંબઈના ઓરિએન્ટલ ક્લબમાં બેરિસ્ટર તરીકે હતો. બિલિયર્ડ્સ અને ચેઝના શોખીન જિન્નાએ ક્લબમાં ઘણા મુલાકાતીઓ સાથે મિત્રતા કરી હતી તેમાંય મુંબઇના ઉદ્યોગપતિ સર દિનશા હતા. અહીંથી જ તેમની મિત્રતા શરૂ થઈ અને ત્યારબાદ જિન્ના તેના ઘરે ચેસ રમતો હતો.

વર્ષ 1876 માં કરાચીમાં જન્મેલા મોહમ્મદ અલી જિન્નાના જન્મને હજી પણ વિરોધાભાસ કરે છે. કેટલાક લોકો કહે છે કે તેનો જન્મ 20 ઓક્ટોબર 1876 ના રોજ કરાચીમાં થયો હતો પરંતુ સરોજિની નાયડુ દ્વારા લખાયેલ જિન્નાની જીવન ચરિત્રમાં જણાવાયું છે કે તેનો જન્મ 25 ડિસેમ્બર 1876 ના રોજ થયો હતો. પરંતુ તેનો જન્મદિવસ સત્તાવાર રીતે ફક્ત 25 ડિસેમ્બરના રોજ ઉજવવામાં આવે છે જિન્ના 19 વર્ષની ઉંમરે વકીલ બન્યા જિન્નાએ મુંબઈ યુનિવર્સિટીમાંથી મેટ્રિક કર્યું અને 19 વર્ષની ઉંમરે વકીલ બન્યા.

બાળપણથી જિન્ના ખૂબ જ તીક્ષ્ણ હતો અને આને કારણે રાજદ્રોહના આરોપોનો સામનો કરી રહેલા બાલ ગંગાધર તિલકે વર્ષ 1905 માં જિન્નાને તેમનો હિમાયતી બનાવ્યો હતો. જો કે જિન્ના આ કેસ જીતી શક્યો નહીં ત્યાર બાદ તિલકને સખત કેદની સજા ફટકારી હતી. જિન્ના મૂળ ગુજરાતી છે અને તેમના પિતા જીનાભાઇનો જન્મ ગુજરાતના કાઠિયાવાડના પાનોલી ગામે થયો હતો.

પૂંજા એક પ્રખ્યાત ઉદ્યોગપતિ હતા જે જિન્નાના જન્મ પહેલાં સિંધ (હાલના પાકિસ્તાન) માં રહેવા માટે ગયા. પાકિસ્તાનની સ્થાપના પછી જિન્નાહ પાકિસ્તાનના પહેલા રાજ્યપાલ બન્યા ટીવી માંદગીથી પીડાતા જિન્નાનું 11 સપ્ટેમ્બર1948 ના રોજ રાત્રે 11 વાગ્યે નિધન થયું હતું.

Advertisement