કેહવાઈ છે કે આ પાંચ ગામ માટે થયું હતું મહાભારત, આજે પણ અસ્તિત્વમાં છે આ ગામ,જુઓ તસવીરો

મહાભારત યુદ્ધ સાથે સંકળાયેલા તમામ એપિસોડ્સ ખૂબ પ્રખ્યાત છે. મહાભારત યુદ્ધનું એક કારણ નહોતું. આ એક સામાન્ય માન્યતા છે કે લોભ, મહિલાઓનું અપમાન જેવા અનેક કારણો મહાભારત યુદ્ધનું કારણ બની ગયા છે. તેમાંથી, જમીન અને રાજ્યનું વિભાજન પણ યુદ્ધનું મુખ્ય કારણ બન્યું. કૌરવોએ જમીનના લોભમાં ઘણાં કાવતરાં કર્યા. પાંડવોને મારવાનું કાવતરું પણ આ માટે કરવામાં આવ્યું હતું.

Advertisement

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે જો દુર્યોધને પાંડવોની એક વાત સ્વીકારી લીધી હોત, તો મહાભારતનું યુદ્ધ થયું ન હોત.
કંઇક એવું બન્યું કે પાંડવોએ ઇન્દ્રપ્રસ્થ સહિતનું બધું જ જુગારમાં ગુમાવ્યું, દ્રૌપદીને ભરેલી બેઠકમાં અપમાનિત કરાઇ અને અંતે 12 વર્ષનો વનવાસ મળ્યો. વનવાસના સમયગાળા દરમિયાન, પાંડવોએ ઘણા રાજાઓ સાથે મિત્રતા કરી અને તેમની શક્તિમાં વધારો કર્યો અને અંતે તેમનો આદર અને અધિકાર મેળવવા માટે કૌરવો સાથે લડવાનું નક્કી કર્યું.
જો કે, ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિર આ મુદ્દાને શાંતિપૂર્ણ રીતે હલ કરવા માંગતા હતા. કૌરવોના અપમાન સહન કરવા છતાં, તે તેમની સાથે સંધિ કરવા માંગતા હતા.

કારણ કે તે જાણતા હતા કે જો યુદ્ધ શરૂ થાય, તો ઘણા રાજવંશ નાશ પામશે. પાંડવોએ યુદ્ધને ટાળવા માટે તમામ પ્રયત્નો કર્યા. તેમણે કૌરવોને પ્રસ્તાવ મૂક્યો કે જો તે પાંચ ગામ તેમને આપે તો તેઓ હસ્તિનાપુરની ગાદી પર પોતાનો દાવો છોડી દેશે. ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ હસ્તિનાપુર ખુદ પાંડવોના રાજદૂત બનીને આ પ્રસ્તાવ સાથે આવ્યા હતા. તેમણે આ સંધિની દરખાસ્ત બધાની સમક્ષ મૂકી, પણ દુર્યોધને ધ્યાનમાં લીધું નહીં. દુર્યોધને તેના પિતાને સંધિના પ્રસ્તાવને સ્વીકારતા અટકાવ્યા અને કહ્યું કે આ પાંડવોની યુક્તિ છે. દુર્યોધને વિધાન સભામાં કહ્યું કે પાંડવો આપણી વિશાળ સૈન્યથી ડરતા હોય છે, તેથી ફક્ત 5 ગામો પૂછે છે અને હવે આ યુદ્ધ ચાલુ રહેશે. શ્રીકૃષ્ણ, ત્યાં ઉભા છે, આના પર બોલે છે.

પાંડવો શાંતિપૂર્ણ છે, પરંતુ તેનો અર્થ એ નથી કે તેઓ યુદ્ધ માટે તૈયાર નથી. તેઓ ફક્ત કુળનો વિનાશ જોવા માંગતા નથી. દુર્યોધન હું માત્ર ઈચ્છું છું કે તમે પાંડવો પાસે પાછા ફરો અને તેમની સાથે સંધિ કરો. જો તમે આ શરત સ્વીકારો છો, તો પાંડવો તમને રાજકુમાર તરીકે સ્વીકારશે. પણ ધૃતરાષ્ટ્ર, ભીષ્મ પિતામહ, મા ગાંધારી અને ગુરુ દ્રોણને સમજાવ્યા પછી પણ, અડચણ ધરાવતા દુર્યોધન પાંડવોને પાંચ ગામ પણ આપવા તૈયાર ન હતા. પરિણામે, પાંડવોને તેમના અધિકાર મેળવવા માટે યુદ્ધના મેદાનમાં ઉતરવું પડ્યું. જાણો તે કયા પાંચ ગામો હતા, જે પાંડવોને આપવામાં આવ્યા હોત, કદાચ લોહિયાળ મહાભારત યુદ્ધ ન થયું હોત. ચાલો આપણે જાણીએ કે આ ગામ આજે પણ અસ્તિત્વમાં છે.

ઇન્દ્રપ્રસ્થ.

મહાભારતમાં ઇન્દ્રપ્રસ્થને કેટલીકવાર શ્રીપત તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. જ્યારે પાંડવો અને કૌરવો વચ્ચેના સંબંધો બગડ્યા હતા, ત્યારે ધૃતરાષ્ટ્રએ પાંડવોને યમુનાના કાંઠે ખાંડવપ્રસ્થ પ્રદેશ આપીને અલગ કર્યા હતા. આ ક્ષેત્ર ખૂબ જ દુર્ગમ હતો. અહીંની જમીન પણ ફળદ્રુપ નહોતી, પરંતુ પાંડવોએ આ નિર્જન વિસ્તારને વસ્તી આપી છે. આ પછી, પાંડવોએ રાવણના સસરા અને મહાન કારીગર માયાસુરને ઇન્દ્રપ્રસ્થ નામના સુંદર શહેરનું નિર્માણ કરવા વિનંતી કરી. હાલમાં, દિલ્હીનો દક્ષિણ વિસ્તાર મહાભારત કાળનો ઇન્દ્રપ્રસ્થ માનવામાં આવે છે.

વ્યાગ્રપ્રસ્થ.

મહાભારત કાળના વ્યાગ્રહસ્થને આજે બાગપત કહેવામાં આવે છે. આ સ્થળ મોગલ કાળથી બાગપત તરીકે જાણીતું હતું. આજે આ સ્થાન ઉત્તર પ્રદેશમાં આવેલું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ સ્થળે દુર્યોધને લક્ષ્‍યિકા બનાવીને પાંડવોની હત્યા કરવાની કાવતરું ઘડયું હતું. લક્ષ્‍ગીર પાંડવો સામેના કાવતરા હેઠળ રહેવા માટે દુર્યોધન દ્વારા બાંધવામાં આવેલી એક ઇમારત હતી. તે રોગાન સાથે બનાવવામાં આવ્યું હતું જેથી પાંડવો જ્યારે આ મકાનમાં રહેવા આવે ત્યારે છૂપી રીતે આગ લગાવી શકાય અને તેમની હત્યા કરી શકાય.

સ્વર્ણપ્રસ્થ.

સ્વર્ણપ્રસ્થ એટલે ‘સોનાનું શહેર’. મહાભારતનો સ્વર્ણપ્રસ્થ આજે સોનીપત તરીકે ઓળખાય છે. સમય જતાં, મહાભારતનો સ્વર્ણપ્રસ્થ ‘સોનપ્રસ્થ’ બની ગયો અને પછી સોનીપત કહેવાયો. આજે તે હરિયાણાનું એક પ્રખ્યાત શહેર છે.

પાંડુપ્રસ્થ.

મહાભારત કાળમાં, આજનું પાણીપત પંડુપ્રસ્થ કહેવાતું. કુરુક્ષેત્ર આ પાણીપત નજીક આવેલું છે, જ્યાં મહાભારત યુદ્ધ થયું હતું. પાણીપત નવી દિલ્હીથી ઉત્તરમાં 90 કિ.મી.દૂર છે

તિલપ્રસ્થ.

તિલપ્રસ્થ નામનું આ ગામ આજે તિલપટ તરીકે ઓળખાય છે. તે હરિયાણાના ફરીદાબાદ જિલ્લામાં આવેલું એક શહેર છે.

Advertisement