કેવી રીતે બની “દિવ્યા રાવત” મશરૂમ લેડી જાણો પુરી કહાની..

દરેક વ્યક્તિ જે પોતાના માટે કરે છે પરંતુ જો કોઈ બીજા માટે કંઈક કરે છે, તો તે વાસ્તવિકતામાં સફળ માનવામાં આવે છે. પરંતુ એવા લોકો બહુ ઓછા છે જેઓ બીજાઓ માટે આરામદાયક જીવન છોડી દે છે. અથવા તેમના ગામના પ્રમોશન માટે શહેરનું આરામદાયક જીવન છોડી દો. આવા લોકોમાંથી એક છે દિવ્યા રાવત. દિવ્યા રાવત મૂળ ઉત્તરાખંડના ચમોલીની રહેવાવાળી છે. જે નાનું ગામ છે પણ દિવ્યાની મહેનતને કારણે આ ગામ આજે દેશભરમાં પ્રખ્યાત છે દિવ્યા રાવત આજે ઉત્તરાખંડની મશરૂમ લેડી તરીકે ઓળખાય છે. તેમની સખત મહેનતના આધારે, જેમણે તેમની કંપની સૌમ્યા ફૂડ પ્રાઇવેટ લિમિટેડને સફળ બનાવવાની સાથે સાથે પોતાની મીની મશરૂમ ફર્મ બિઝનેસના આઇડયાને આપણા બધાને સુધી પહોંચાડ્યો.

Advertisement

પરંતુ શું દિવ્યા હંમેશાં મશરૂમનો ધંધો કરવા માંગતી હતી. શું તેની મુસાફરી સરળ હતી, ચાલો અમે તમને એક સામાન્ય છોકરીની મશરૂમ રાણીની વાર્તા જણાવીએ. દિવ્યા રાવત ઉત્તરાખંડના ચમોલીની રહેવાસી છે. તેના પિતા તેજસિંહ આર્મીમાંથી નિવૃત્ત થયા છે. દિવ્યાએ પોતાનો અભ્યાસ દિલ્હીની એનસીઆરની નોએડા સ્થિત એમટી યુનિવર્સિટી અને ઈગ્નુમા કર્યો. આ પછી દિવ્યા દિલ્હીની એક મલ્ટિનેશનલ કંપનીમાં નોકરી કરતી હતી. દિવ્યાની પોસ્ટ સારી હતી અને પગાર પણ સારો હતો. પરંતુ દિવ્યા આ બધાથી ખુશ નહોતી. દિવ્યા તેના ઘરે પાછી જવા માંગતી હતી. પરંતુ ચામોલી જેવા નાના ગામમાં રોજગારીની તકો ઓછી છે. જો દિવ્યાને બદલે કોઈ બીજું હોત, તો તે કદાચ તેની નોકરીથી ખુશ હશે. પરંતુ દિવ્યાના સપના અને ઇચ્છાઓ જુદી હતી.

દિવ્યા રાવતે નોકરી છોડી દેવાનો નિર્ણય કર્યો અને તે ઉત્તરાખંડ પરત આવી. દિવ્યાએ 2014 માં દેહરાદૂનથી મશરૂમ પ્રોડક્શન ટેકનોલોજીના ફૉર એન્ટરપ્ર્રેન્યોર ધ ડાયરેક્શન ઑફ મશરૂમ સેન્ટરથી પરીક્ષણ મેળવ્યું હતું. અને ચમોલી પાછી ફરી દિવ્યા તેના ઘરના લોકોને કહ્યું કે તે મશરૂમ્સની ખેતી કરવા માંગે છે. દિવ્યાના નિર્ણયથી નાખુશ તેના પરિવારના સભ્યોએ તેને મનાવવાનો પ્રયાસ કર્યો. તે પાછી દિલ્હી જતી રહે પરંતુ દિવ્યાએ તેનું મન બનાવી લીધું હતું. દિવ્યાએ માત્ર 30 હજારથી તેના મશરૂમની ખેતીનો ધંધો શરૂ કર્યો. અને ધીરે ધીરે દિવ્યાની સખત મહેનત રંગ લાવવા લાગી

દિવ્યાએ 35 થી 40 ડિગ્રી તાપમાનમાં મશરૂમ્સ ઉગાડીને તેના વ્યવસાયની શરૂઆત કરી હતી. 35 ડિગ્રીએ મશરૂમ્સ ઉગાડવી એ એક પરાક્રમ છે કારણ કે મશરૂમ્સ સામાન્ય રીતે ફક્ત 22 થી 23 ડિગ્રી તાપમાનમાં ઉગાડવામાં આવે છે. દિવ્યાની કંપની આજે બટન, ઓસ્ટર, મિલ્કી મશરૂમ  દિવ્યા રાવત મશરૂમ જેવા ઉચ્ચ ગુણવત્તાવાળા મશરૂમ્સનો વ્યવસાય કરે છે. દિવ્યાના આ ધંધાને કારણે ચમોલી અને આજુબાજુની ગામની મહિલાઓને રોજગારી મળી અને તેમનું જીવન પણ સુધરવા લાગ્યું. ઉત્તરાખંડમાં સ્થળાંતર એક મોટી સમસ્યા છે અને સ્થળાંતરનું મુખ્ય કારણ રોજગાર છે. દિવ્યાએ તેના ગામમાં જ રોજગારી ઉભી કરી હોવાથી તેના ગામના લોકોને હવે કામની શોધમાં બહાર જવાની જરૂર નહીં પડે.

દિવ્યાને તેની સફળતા માટે ઉત્તરાખંડ સરકાર દ્વારા અને પછી રાષ્ટ્રપતિ દ્વારા મશરૂમ ક્રાંતિ માટે વિશ્વ મહિલા દિન પર તેમનું સન્માન કરવામાં આવેલું છે. એટલું જ નહીં, ઉત્તરાખંડ સરકારે દિવ્યાના કાર્યક્ષેત્રને મશરૂમ ઘાટી તરીકે જાહેર કર્યું છે. સારી ગુણવત્તાને કારણે, સૌમ્યા ફૂડ પ્રાઇવેટ લિમિટેડના મશરૂમ્સ ફક્ત ઉત્તરાખંડમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર દેશમાં સપ્લાય કરવામાં આવે છે. દિવ્યા રાવત માને છે કે આ માત્ર શરૂઆત છે, તેનું સ્વપ્ન ઉત્તરાખંડને એક દિવસ મશરૂમ રાજ્ય બનાવવાનું છે. જેના માટે તે રાત-દિવસ મહેનત કરે છે. દિવ્યા એ તે બધા યુવાનો માટે એક ઉદાહરણ છે જે તેમની જાતે કંઈક કરવાની હિંમત રાખે છે. અને પોતાની સાથે સાથે અન્ય લોકો માટે પણ વિચારે છે.

Advertisement