ખેડૂતોની મુશ્કેલીઓ જોતા આ ડોક્ટરએ પોતાની નોકરી છોડી કર્યું એવું કામકે જાણી તમને પણ ગર્વ થશે.

દર વર્ષે દુષ્કાળને કારણે દેશના ઘણા ખેડૂતોની મહેનત પર પાણી ફરી જાય છે.આને કારણે તેમને કાં તો શહેર તરફ ભાગવુ પડે છે અથવા તેઓએ ઉપડનારાઓનું ભારે કર્જ સહન કરવું પડે છે. એવામાં ખેડૂત દર્દીઓની આવી સ્થિતિમાં બહાર કાઢવાના વ્યવસાયે પગલું ભર્યું આયુર્વેદિક ડૉક્ટર દ્વારા તેમના ખેડૂત દર્દીઓને આ ભયંકર પરિસ્થિતિમાંથી બહાર કાઢવા વ્યવસાયે લીધેલું પગલું માત્ર પ્રશંસાજનક જ નથી,પણ પ્રેરણાદાયક પણ છે.

આયુર્વેદિક ડૉક્ટર અનિલ જોશીએ પોતાનો સારો ચાલી રહ્યો વ્યવસાય છોડીને જળ સંરક્ષણવાદી બનવાનું નક્કી કર્યું. શુષ્ક ખેતરોમાં ફરી હરિયાળી લાવવા તેમનો હેતુ હતો  એક આયુર્વેદિક ડૉક્ટરની જળસંચયની પ્રેરણાદાયી કહાની.
1998 માં ડૉ.અનીલ જોશીની પોસ્ટિંગ મધ્યપ્રદેશના ફતેહગઢમાં થઈ હતી.તબીબી સેવા દરમિયાન,તે આવા ઘણા ખેડૂત દર્દીઓને મળ્યો, જેમની પાસે તેમની જમીન છે પરંતુ ફી ચૂકવવા માટે પૈસા નથી.પાછળથી જ્યારે તેમને ખબર પડી કે ખેડૂતોની આ દુર્દશાનું કારણ દુષ્કાળ છે ત્યારે ડૉ.અનીલ જોશીએ તેમના દર્દીઓની મદદ કરવાનું નક્કી કર્યું હતું અને 10 કિ.મી.ની ત્રિજ્યામાં બંધનું નિર્માણ કરાવ્યું.

ડૉ.અનીલ જોશીએ જોયું કે પાણીનું સ્તર ખૂબ નીચું હતું અને હવામાનના દુષ્કાળને કારણે ખેડૂતોની તમામ મહેનત વેડફાઇ ગઈ હતી,જેના કારણે ખેડૂતોની હાલત દયનીય બની હતી.એવામાં વર્ષ 2008 માં વરસાદ ના આવ્યો અને ડૉ.અનિલે નોંધ્યું કે દુષ્કાળથી ખેડુતોને ભારે અસર થઈ છે.ત્યારબાદ તેમણે ગ્રામજનોને ચેક ડેમ બનાવવાની સલાહ આપી આ અભિયાનની શરૂઆત કરતા ડૉ.અનિલે તેમનાં મિત્ર પાસેથી 1000 સિમેન્ટની બોરી લીધી અને તેમને રેતી ભરીને સોમાલી નદીના કાંઠે એક ડેમ બનાવ્યો.જ્યારે 15 દિવસ પછી વરસાદ પડ્યો ત્યારે ડેમ પાણીથી ભરાઈ ગયો અને વર્ષોથી સુકાઈ રહેલા હેન્ડપંપ્સ પાણી આપવા લાગ્યા.પાણી આપવા માટે ભૂગર્ભ જળ સપાટી હવે વધી ગઈ હતી.ડૉ. અનિલ ધ વિકેન્ડ લીડર કહે છે.

ખેડૂતોની ખુશીનું કોઈ ઠેકાણું નહોતું.તે વર્ષે ખેતરોને પૂરતું પાણી મળ્યું. અને ઘણા વર્ષોના દુષ્કાળ પછી,તે વર્ષે તેઓ ખેતરોમાંથી અનાજ ઘરે લાવ્યા.ડો.અનિલની આ ઝુંબેશ પર કેટલીક વાર ગામલોકોએ પ્રશ્નો ઉઠાવ્યા,હવે તેઓ ખભા સાથે ખભો મેળવીને ઉભા છે ડૉ.અનિલના આ અવિરત પ્રયાસમાં પ્રારંભિક સફળતા પછી, તેમણે શોધી કાઢયું કે હવે ગરીબ ખેડૂતોની હાલતમાં સુધારો થવા માંડ્યો છે.આ પરિવર્તન જોતાં તેણે અનેક ડેમ બનાવવાનું નક્કી કર્યું.આ માટે,તેમણે એક અભિયાન રૂપે 2010 માં દરેક ગામલોકો પાસેથી એક રૂપિયા લેવાનું શરૂ કર્યું હતું.

જોકે શરૂઆતમાં ડૉ.અનિલ માટે ભંડોળ એકત્ર કરવું મુશ્કેલ હતું.ઘણા લોકોએ પણ આ અભિયાન પર પ્રશ્નો ઉભા કર્યા હતા.પ્રથમ દિવસે માત્ર 120 લોકોએ એક રૂપિયાનું દાન આપ્યું,પરંતુ ડૉ.અનિલ દ્વારા આ રૂપિયો એકત્રિત કરવાની ઝુંબેશ કદી નિરાશ નહોતી થઈ આ અભિયાનમાં ગામના લોકોનું સમર્પણ ત્યારે મળ્યું જ્યારે એક સંબંધિત આ અભિયાનમાં સમર્પણ અને ઇરાદાઓ સંબંધીત ખબર છપાઈ ત્યારબાદ બે અધ્યાપક સુંદરલાલ પ્રજાપત અને ઓમપ્રકાશ મહેતા ડો.અનિલ સાથે જોડાયા હતા.

અભિયાનમાં ગામલોકોનું સમર્થન મળ્યા બાદ ડો.જોશીએ અત્યાર સુધીમાં 11 ડેમ બનાવ્યા છે.હવે તેમનો ઈરાદો આવા પાક્કા બંધની સંખ્યા 100 પર લાવવાનો છે ત્રણ મહિનામાં ડૉ.અનીલની ટીમે 1 લાખ રૂપિયા એકઠા કર્યા અને હવે પાણી બચાવવા સમર્પિત આ જૂથે કાયમી ચેકડેમ બનાવવાનું કામ શરૂ કરી દીધું છે.ગામલોકોએ શ્રમદાન કરાવ્યું,જેથી તમામ મજદૂરોનો ખર્ચ બચી શકે,બધાના સહયોગથી ડેમ બનાવવાની કુલ કિંમત 92 હજાર રૂપિયા આવી.આ અભિયાનના સફળતા પછી,અનિલ તેના ઇરાદા સ્પષ્ટ કરે છે અને કહે છે.

દરેક વ્યક્તિ પાસેથી એક રૂપિયો એકત્રિત કરવો અને દુષ્કાળગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં ડેમ બનાવવું હવે મારું મિશન બની ગયું છે.અને હું આ અભિયાન ચાલુ રાખીશ.આ અભિયાનની સાથે, અનિલ આ ક્ષેત્રમાં ધાર્મિક આસ્થાનું કેન્દ્ર રહેલા સવાલીયા ધામને પણ એક અલગ ઓળખ આપવા માંગે છે. અનિલ વિસ્તારના પ્રખ્યાત મંદિરો સવાલિયા ધામ તરફ જતા 120 કિલોમીટર લાંબા રસ્તાની બંને બાજુ વૃક્ષો રોપવા માગે છે,જેથી કૃષ્ણ મંદિર તરફ જતા યાત્રાળુઓને ઝાડની છાયા મળી શકે.