કોઈ કાલ્પનિક સ્ટોરી નથી “બાહુબલી”ઇતિહાસમાં બની ચુકી હતી આ ઘટનાં,જુઓ તસવીરો.

બાહુબલી ફિલ્મની સફળતાએ ભારતીય સિનેમામાં નવા રેકોર્ડ બનાવ્યા છે. પ્રેક્ષકોને ફિલ્મના બંને ભાગો ગમ્યાં. જો કે, ઘણા લોકો દ્વારા બાહુબલીને જોયા પછી, તેનુ કાલ્પનિક હતું. ફિલ્મની વાર્તા કાલ્પનિક હોઈ શકે, પરંતુ તેમાં બતાવેલ પાત્ર સંપૂર્ણ કાલ્પનિક નથી. ઇતિહાસ તરફ નજર નાખીએ તો, બાહુબલી ફિલ્મમાં ઉલ્લેખિત મહીષ્મતી સામ્રાજ્ય પર હૈયા રાજવંશના પ્રદેશો દ્વારા શાસન હતું.

Advertisement

ફિલ્મમાં દર્શાવવામાં આવેલી મહિષમતી રજવાડી અમરેન્દ્ર બાહુબલીની નહોતી, પરંતુ હૈયા રાજવંશના રાજા સહસ્ત્રબાહુની હતી. પૌરાણિક કથાઓમાં, સહસ્ત્રબાહુ કાર્તિવીર્ય અર્જુન તરીકે પણ જાણીતા હતા, જેની રાજધાની મહિષ્મતી હતી. બાહુબલી ફિલ્મમાં આ પૌરાણિક પાત્રને આધુનિક સ્વરૂપે દર્શાવવામાં આવ્યું હતું.

પુરાણોમાં જણાવાયું છે કે સહસ્ત્રબાહુ ખૂબ જ મજબુત હતા અને તેણે નર્મદા નદીનો પ્રવાહ પોતાના હાથથી બંધ કરી દીધો હતો. સહસ્ત્રબાહુએ એક હજાર શસ્ત્રનો આશીર્વાદ મેળવ્યો હતો. ત્રેતા યુગમાં સહસ્ત્રબાહુ અને રાવણને સામ સામે સામનો કરવો પડ્યો હતો, જેમાં રાવણને હારનો સામનો કરવો પડ્યો હતો.

એવું માનવામાં આવે છે કે ત્રેતાયુગમાં, જ્યારે રાવણ વિશ્વવિજય અભિયાન પર હતા, ત્યારે તેમણે તમામ રાજ્યો પર વિજય મેળવ્યો અને મહિષ્મતી સામ્રાજ્ય સુધી પહોંચ્યા. એક દિવસ રાવણ નર્મદા નદીના કાંઠે પૂજા કરી રહ્યા હતા ત્યારે સહસ્ત્રબાહુ પોતાની રાણીઓ સાથે નર્મદા નદીના કાંઠે પહોંચ્યા. તેની રાણીઓના કહેવા પર, સહસ્ત્રબાહુએ તેના હજાર હાથ વડે નર્મદા નદીનો પ્રવાહ બંધ કર્યો.

તેની ઉપાસનામાં વિક્ષેપ જોઈને રાવણ ક્રોધિત થયા અને તેણે પોતાની સૈન્યને સહસ્ત્રબાહુ સાથે લડવા મોકલી. સહસ્ત્રબાહુ અને રાવણની સેના વચ્ચેના આ યુદ્ધમાં, રાવણનો પરાજય થયો અને તેને બંદી બનાવી લેવામાં આવ્યો.

હાલમાં નર્મદા નદીના કાંઠે શિવલિંગ છે, એવું માનવામાં આવે છે કે તે તે જ શિવલિંગ છે જે તે સમયે રાવણે પૂજા માટે રાખ્યું હતું.

બૌદ્ધ સાહિત્યમાં મહિષ્મતીના રજવાડાનો પણ ઉલ્લેખ છે, જે તે સમયે જિલ્લાનું મુખ્ય શહેર કહેવાતું. ગુપ્ત કાળમાં, 5 મી સદી સુધી મહિષ્મતી રજવાડાનો સમાન ઉલ્લેખ છે.

Advertisement