માથે સિંદૂર લગાવવાથી લઈને મંદિરમાં ઘંટ વગાડવા સુધી આ વૈજ્ઞાનિક કારણ જોડાયેલા છે,જે જાણી તમે પણ ચોંકી જશો.

દરેક સંસ્કૃતિના પોતાના રિવાજો છે અને લોકો સદીઓથી તેનું પાલન કરે છે.આપણા હિન્દુ ધર્મમાં પણ પગ સ્પર્શથી લઈને સિંદૂર સુધી સેંકડો ધાર્મિક વિધિઓ છે, જેને લોકો અનુસરે છે.પરંતુ શું તમે જાણો છો કે તેમની પાછળ ફક્ત ધાર્મિક કારણ જ નથી પરંતુ આ રિવાજોને અનુસરવાના વૈજ્ઞાનિક કારણો પણ છે.

Advertisement

1. નમસ્તે.
જ્યારે આપણે કોઈને મળીએ છીએ ત્યારે આપણે હાથ જોડીને નમસ્તે કરીએ છીએ.આ કરતી વખતે તમારા બંને હાથની આંગળીઓ એક સાથે જોડાય છે અને તેઓ દબાણ હેઠળ હોય છે.જે આપણા મગજ પર સકારાત્મક અસર કરે છે.આ મેમરીને વધારે છે અને તમને શાંતિનો અનુભવ કરે છે.

2. મંદિરમાં ઘંટ વગાડવો.
મંદિરમાં ઘંટ વગાડવો એ પણ આદર સાથે વિજ્ઞાન સાથે સંબંધિત છે. મંદિરની ઈંટ અનેક પ્રકારની ધાતુથી બનેલી છે.જ્યારે તમે ઘંટડી વગાડો છો ત્યારે અવાજ જે બહાર આવે છે તે શરીરના સાત ચક્રોને લગભગ 7 સેકંડ સુધી સ્પર્શ કરે છે.તમારી સાંદ્રતાની શક્તિમાં વધારો કરે છે.તમે કોઈ કાર્યમાં સારી રીતે ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી શકો છો.

3. પૂજામાં સિલ્ક સાડી પહેરીને બેસવું.
માનવામાં આવે છે કે રેશમમાં ઇલેક્ટ્રો ચુંબકીય ઉર્જાને આકર્ષિત કરવાની શક્તિ છે.જ્યારે તમે રેશમ વસ્ત્રો પહેરીને પૂજા કરો છો, પૂજા દરમિયાન, તમારામાં સકારાત્મક ઉર્જા શામેલ હોય છે, જેના કારણે તમે શાંતિ અનુભવો છો અને તમે એકાગ્રતાથી પૂજા કરો છો.

4. પરિણીત મહિલાઓને સિંદૂર લગાવવું.

હિન્દુ ધર્મમાં દરેક વિવાહિત સ્ત્રી કપાળ પર સિંદૂર લગાવવું ફરજિયાત છે. સિંદૂરમાં હળદર અને પારો હોય છે. તેને લગાવવાથી બ્લડ પ્રેશર કંટ્રોલ થાય છે અને તે કામવાસનામાં પણ વધારો કરે છે. વિધવા સ્ત્રીઓને સિંદૂર લગાવાની મનાઈ છે.સિંદૂર લગાવવાથી તણાવ પણ ઓછો થાય છે.

5. બંગડીઓ પહેરવી.

બંગડીઓ પણ સુહાગની નિશાની માનવામાં આવે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે બંગડીઓ એક બીજાથી ટકરાઈ છે, ત્યારે તે અવાજ ઘરમાંથી નકારાત્મક ઉર્જા મુક્ત કરવામાં મદદ કરે છે.પ્રાચીન આયુર્વેદ અનુસાર, સ્ત્રીઓના હાડકાં પુરુષો કરતાં નબળા હોય છે, તેથી પ્રાચીન સમયમાં મહિલાઓને સોના-ચાંદીની બંગડીઓ પહેરવામાં આવતી હતી, જેથી આ ધાતુઓ ઉર્જા ગ્રહણ કરી શકે અને સ્ત્રીઓના શરીરમાં પહોંચી શકે. ઉપરાંત, રોગોની શોધ પ્રથમ નાળ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. જ્યારે બંગડીઓ તે મહિલાઓના કાંડા પર ઘસાય છે, જે રક્ત પરિભ્રમણને બરાબર રાખે છે.

6.વીંછી પહેરો.

સિંદૂરની જેમ, વિવાહિત સ્ત્રીઓને પણ વીંછી પહેરવું જરૂરી છે, પરંતુ તે પહેરવા પાછળ વૈજ્ઞાનિક કારણ પણ છે.વીંછી પગની બીજી આંગળીમાં પહેરવામાં આવે છે, જે ચેતા દ્વારા ગર્ભાશય અને હૃદય સાથે જોડાયેલું છે. વીંછી પહેરવાથી પગની આંગળી પર દબાણ પડે છે જેનાથી ગર્ભાશય મજબૂત બને છે અને માસિક સ્રાવ દરમિયાન લોહીનું પરિભ્રમણ પણ સારું રહે છે. ચાંદી જમીનમાંથી ઉર્જા શોષી લે છે અને તેને તમારા શરીરમાં લઈ જાય છે.

7. શુભ કામમાં હળદરનો ઉપયોગ.

હળદરનો ઉપયોગ અહીં દરેક શુભ કાર્યમાં થાય છે, પછી ભલે તે પૂજા હોય કે લગ્ન. ખરેખર, હળદરમાં એન્ટીઓકિસડન્ટ અને બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો છે. આપણા દેશમાં સદીઓથી હળદર એક દવા તરીકે વપરાય છે. હળદર કેન્સર, અલ્ઝાઇમર, ડાયાબિટીઝ અને સંધિવા જેવા રોગોને મટાડવામાં પણ મદદગાર છે.

8. ઓમનું ઉચ્ચારણ.

ઓમનો પડઘો તમારા મન અને દિમાગને શાંત પાડે છે.તે બ્રહ્માંડનો પ્રથમ મૂળભૂત ધ્વનિ માનવામાં આવે છે. તે બોલતી વખતે, આપણા શરીરના ત્રણ ભાગો પેટ, છાતી અને ચહેરા પર તણાવયુક્ત હોય છે. ઓમનો જાપ કરવાથી તમારા મનમાં આવતા નકામાં વિચારો અટકે છે અને તમે શાંતિ અનુભવો છો.

9. જમીન પર બેસીને ખાવું.

આપણી સંસ્કૃતિમાં જમીન પર બેસીને ખાવાની પરંપરા છે.વિજ્ઞાન મુજબ, બંને પગને જમીન વાળીને બેસી ખાવાથી પાચનતંત્ર બરાબર રહે છે. ઉપરાંત, બેસી અને ફરી ઉઠવાથી, સાંધા પણ મજબૂત અને લવચીક રહે છે.

10. ખોરાકની શરૂઆત તીખાથી અને અંત મીઠાઈથી.


તમે જોયું જ હશે કે આપણી સંસ્કૃતિમાં ખાધા પછી મીઠાઇ ખાવાનો રિવાજ છે.આની પાછળ વૈજ્ઞાનિક કારણ છે, હકીકતમાં,મસાલાવાળા ખોરાક ખાધા પછી, પાચક રસ અને એસિડ્સ પેટમાં સક્રિય થાય છે, જેનાથી પેટમાં બળતરા થઈ શકે છે.મીઠાઈ ખાધા પછી પાચન ધીમે ધીમે થાય છે અને પેટમાં કોઈ બળતરા થતી નથી.

Advertisement