માત્ર 17 વર્ષની ઉંમરે જ થઈ હતી વેશ્યાવૃત્તિ નો શિકાર, આજે છે બોલિવૂડ ની નામચીન હસ્તી.

હિન્દી સિનેમાના ઘણા દિગ્ગજ કલાકારો છે, જેમની તમે ફ્લોર પરથી અટકવાની રસિક વાતો સાંભળી હશે. આવા ઘણા કલાકારોનું જીવન ઘણા સંઘર્ષોમાંથી પસાર થયું હતું. પણ આજે તે સાતમા આકાશનો સીતારો બની ગયા છે. આ ફિલ્મી સ્ટાર્સે તેમની ફિલ્મી કારકીર્દિ દરમિયાન તેમને ઘણી સારી ફિલ્મો આપી કે જેનાથી લોકો ખુશ થયા.

Advertisement

આજે આપણે જે વ્યક્તિનો ઉલ્લેખ કરવા જઈ રહ્યા છીએ તે કોઈ ફિલ્મની વાર્તાથી ઓછી નથી. અમે વાત કરી રહ્યા છીએ હિન્દી ફિલ્મ ઉદ્યોગના પ્રખ્યાત લેખક શગુફ્તા રફીક વિશે.

આ ફિલ્મ ઉદ્યોગના પડદા પાછળનું નામ છે, જેનું જીવન ખૂબ જ સંઘર્ષભર્યું હતું. તેના અંગત જીવનમાં જે કંઇક બન્યું તે ખૂબ જ આઘાતજનક છે. તેના જીવન સાથે સંબંધિત ઘણી કડવી સત્યતાઓ છે, જે ભાગ્યે જ જાણીતી છે. શગુફ્તાની સંઘર્ષની વાર્તા, જે ઘણી મોટી ફિલ્મોનો ભાગ હતી, ખૂબ જ પીડાદાયક છે.

શગુફ્તા એ પચાસના દાયકાની હિન્દી ફિલ્મ અભિનેત્રી અનવરી બેગમની દત્તક પુત્રી છે. શગુફ્તા એક અનાથ હતી અને તેનો ઉછેર અનવરી બેગમે કર્યો હતો. બધું બરાબર ચાલી રહ્યું હતું કે અચાનક અંવારી બેગમની આર્થિક હાલત કફોડી થવા લાગી. ઘરના ખર્ચને પહોંચી વળવા તેઓએ તેમની બંગડીઓ પણ વેચવી પડી હતી.

આવી સ્થિતિમાં, શગુફ્તાએ કોઈક રીતે ખાનગી પાર્ટીઓમાં નાચવાનું શરૂ કર્યું, તેને માતાનું સમર્થન મળી ગયું. તે સામાન્ય પાર્ટીઓ નહોતી, પરંતુ ઘણા મોટા લોકો અહીં આવતા અને નૃત્ય કરનારા નર્તકો માટે પૈસા ખર્ચતા. પૈસા જોઈને શગુફ્તા ખૂબ ખુશ થતી કે ઓછામાં ઓછું હવે તેની માતાને દરે ખાવાનું નહીં આવે. પછી જ્યારે તે એક વખત ડાન્સરથી વેશ્યાવૃત્તિ તરફ ગઇ ત્યારે તેને જાતે જ આ ખબર ન હતી.

57 વર્ષીય શગુફાએ તેના જીવનમાં ઘણી મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓનો સામનો કરવો પડ્યો. તેના જીવન સાથે સંબંધિત એક ઉદાસી અનુભવ વર્ણવતા, તે જણાવે છે કે 17 વર્ષની ઉંમરે તે વેશ્યા બની હતી. આ સમય દરમિયાન તેણે ઘણા પુરુષો સાથે શારીરિક સંબંધો બનાવ્યા.

પુરુષો પાસે જવાની આ પ્રક્રિયા લાંબા સમય સુધી ચાલુ રહી. આ દુ:ખદ અનુભવને શેર કરતાં તે કહે છે કે તેણે પહેલી વાર કોઈ અજાણ્યા વ્યક્તિ સાથે તેણે વરજીનીટી ગુમાવી દીધી હતી. તે 17 થી 27 વર્ષની ઉંમરે વેશ્યાવૃત્તિમાં સામેલ થઈ હતી.

આ પછી, શગુફ્તાના જીવનનો સુવર્ણ તબક્કો ત્યારે આવ્યો જ્યારે તે મહેશ ભટ્ટને મળી. તે મહેશ ભટ સાથે સંપર્કમાં આવી હતી અને મદદનીશ ડિરેક્ટર મહેશ ભટ્ટ માટે કામ કરવા લાગી હતી. થોડા સમય પછી તેણે મહેશ ભટ્ટને ફિલ્મ્સમાં વાર્તા લખવાની ઇચ્છા વ્યક્ત કરી. તેમની લેખનની શૈલી જોઈને મહેશ ભટ્ટે તેમને તક આપી. લાંબા સમય સુધી તે મહેશ ભટ્ટના નિર્માણના બેનર હેઠળ ફિલ્મની વાર્તાઓ લખતી રહી.

તેમણે અવરાપન, રાજ 2, જિસ્મ 2, મર્ડર 2, રાજ 3 અને આશિકી 2 જેવી ઘણી મોટી ફિલ્મ્સ માટે સ્ક્રિપ્ટ્સ લખી હતી, જેનાથી તેમને નવી ઓળખ મળી. આ રીતે, ફિલ્મોની વાર્તા લખવાની તેમની રુચિ વધવા લાગી. શગુફ્તા મહેશ ભટ્ટને તેનો ભાઈ માને છે.

જીવનની વિચિત્ર સંજોગોમાં જેઓએ હિંમત છોડી છે તેઓએ શગુફ્તા પાસેથી શીખવું જોઈએ. કાંટાળા માર્ગો પર ચાલીને શગુફ્તા માટે આ તબક્કે પહોંચવું સરળ ન હતું.

Advertisement