માત્ર ભારતમાં જ નહીં વિદેશમાં પણ આવેલા છે આટલા ખૂબસૂરત હિન્દૂ મંદિર, ફોટા જોઈ તમે પણ કહેશું શું મંદિર છે.

આધ્યાત્મિકતા એ ભારતીય સંસ્કૃતિનો આધાર છે. ભગવાનને જોઈને જ આપણે આપણા આંતરિક આત્મામાં સાંસ્કૃતિક ચેતનાને જાગૃત કરી શકીએ છીએ. તેથી, આપણે દેશભરમાં લાખો મંદિરો મેળવીશું, જ્યાંથી ભારતીય ગુરુઓએ ભારતીય સંસ્કૃતિ અને હિન્દુ ધર્મનો પ્રચાર અને પ્રસાર ફેલાવ્યો, ત્યાં આધ્યાત્મિક જ્ઞાન તરફ દોરી. તેથી, ભારતને જગદગુરુ પણ કહેવાતું. વિદેશમાં સુંદર હિન્દુ મંદિરો. આપણો હિન્દુ ધર્મ, જે ધાર્મિક વિધિઓ અને શ્રેષ્ઠ વિચારોને મહત્ત્વ આપે છે, તે ફક્ત ભારત જ નહીં, પણ વિદેશી દેશોમાં પણ છે. વિદેશી દેશોમાં, તમને હિન્દુ પરંપરાના અનેક પ્રખ્યાત મંદિર જોવા મળશે. આ લેખમાં, આજે આપણે આવા હિન્દુ મંદિર વિશે વાત કરીશું, જે આધ્યાત્મિક દિવ્યતાને કારણે ભારતથી દૂર કોઈ વિદેશી ભૂમિ પર પ્રચલિત છે. તનાહ લોટ મંદિર, ઇન્ડોનેશિયા. 16 મી સદીમાં બનેલું તનાહ લોટ મંદિર તેની કુદરતી સુંદરતા માટે પ્રખ્યાત છે. ભગવાન વિષ્ણુને સમર્પિત, આ મંદિર સુંદર રીતે ઇન્ડોનેશિયાના બાલીમાં એક વિશાળ સમુદ્ર પથ્થર પર કોતરવામાં આવ્યું છે. અમેરિકાના સ્વામિનારાયણ હિન્દુ મંદિર.

Advertisement

સ્વામિનારાયણ સંપ્રદાયે અમેરિકાના ન્યુ જર્સીના રોબિન્સવિલેમાં આ મંદિર બનાવ્યું હતું. તે 162 એકરમાં ફેલાયેલું અમેરિકાનું સૌથી મોટું હિન્દુ મંદિર છે. આ મંદિર 134 ફૂટ લંબાઈ અને 87 ફૂટ પહોળા એમાં ઇટાલિયન આરસનો સુંદર ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. પ્રાચીન ભારતીય સંસ્કૃતિને ધ્યાનમાં રાખીને બનાવવામાં આવેલા આ હિન્દુ મંદિરની કિંમત લગભગ 108 કરોડ રૂપિયા છે.

પ્રમ્બનન મંદિર, ઇન્ડોનેશિયા.

જાવા, ઇન્ડોનેશિયા સ્થિત પ્રમ્બનન મંદિર સંકુલની જે વાત આકર્ષે છે તે તેની વિશાળતા છે. બ્રહ્મા, વિષ્ણુ અને મહેશના ત્રણ વિશાળ મંદિરોના શિખરો મોહક છે. દંતકથાઓ અનુસાર, પ્રમ્બનન મંદિર સંકુલમાં કુલ 999 મંદિરો હતા. જો કે, આર્કિટેક્ટ્સ અનુસાર, ફક્ત 240 મંદિરોમાં અસ્તિત્વના પુરાવા છે. મૂર્તિઓની સાથે તેમના વાહનોના મંદિરો પણ છે.

અંગકોર વાટ મંદિર, કંબોડિયા.

વર્લ્ડ હેરિટેજ તરીકે ઓળખાતા આંગકોર વાટ મંદિરની સ્થાપના 12 મી સદીમાં ખેમર વંશ સાથે સંકળાયેલા સૂર્યવર્મન બીજા નામના હિન્દુ શાસકે કરી હતી. તે કંબોડિયાના અંગકોરમાં છે જેનું જૂનું નામ ‘યશોધરપુર’ હતું. ભગવાન વિષ્ણુને સમર્પિત આ વિશાળ હિન્દુ મંદિર વિશ્વનું સૌથી મોટું પૂજા સ્થળ છે. અંગકોર વાટની દિવાલો રામાયણ અને મહાભારતની વાર્તાઓ કહે છે. સીતાહરન, હનુમાનની અશોક વાટિકામાં પ્રવેશ, અંગદ, રામ રાવણ યુદ્ધ જેવા ઘણા દ્રશ્યો ખૂબ નજીકથી કોતરવામાં આવ્યા છે.

શ્રી શિવ વિષ્ણુ મંદિર, ઓસ્ટ્રેલિયા.

શ્રી શિવ વિષ્ણુ મંદિર ઓસ્ટ્રેલિયાના વિક્ટોરિયા શહેરમાં બનાવવામાં આવ્યું છે. ભગવાન શિવ અને વિષ્ણુનું આ મંદિર 1994 માં અહીંની એક સંસ્થા હિંદુ સોસાયટી ઓફ વિક્ટોરિયા દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. કાંચીપુરમ અને શ્રીલંકાના દસ પૂજારીઓ દ્વારા પૂજા કરીને મંદિરનું ઉદઘાટન કરવામાં આવ્યું હતું. આ મંદિરનું સ્થાપત્ય હિન્દુ અને ઓસ્ટ્રેલિયન પરંપરાઓનું સારું ઉદાહરણ છે. ભગવાન શિવ અને વિષ્ણુ તેમજ અન્ય હિન્દુ દેવતાઓની પણ મંદિર સંકુલમાં પૂજા કરવામાં આવે છે.

અરુલમિગુ શ્રીરાજા કાલિઆમન મંદિર જોહોર બરુ, મલેશિયા.

અરુલમિગુ શ્રીરાજા કાલિઆમન મંદિર, જોહોર બરૂમાં સૌથી પ્રાચીન મંદિરોમાંનું એક, વર્ષ 1922 ની આસપાસ બાંધવામાં આવ્યું હતું. આ મંદિર જે જમીન પર બનાવવામાં આવ્યું છે તે ભારતીયોને જોહર બરૂના સુલતાન દ્વારા અર્પણ કરવામાં આવ્યું હતું. થોડા સમય સુધી આ મંદિર ખૂબ નાનું હતું, પરંતુ આજે તે એક ભવ્ય મંદિર બની ગયું છે. મંદિરના ગર્ભગૃહમાં દિવાલ પર આશરે 300,000 મોતી શણગારવામાં આવ્યા છે.

Advertisement