મહાત્મા ગાંધીના નેતૃત્વમાં થયાં હતાં આ 6 પ્રમુખ આંદોલન, નંબર બે વિશે તો તમે નહીં જ જાણતાં હોવ.

રાષ્ટ્રપિતા મહાત્મા ગાંધી જેમનો જન્મ ૨ ઓક્ટોમ્બર ૧૮૬૯ ના દિવસે થયો હતો .સ્તત્રંત સંગ્રામ ના પ્રતિષ્ટનેતા હતા.ગાંધીજી એક સામાનિતનેતા હતા.અને એ ર્હિનશ અને અત્તરરાષ્ટિય રૂપમાં ગણવામાં આવતા હતા. માહાત્માં ગાંધીજી ને પુરા વિશ્વભરમાં વિશાળ યોગદાન માટે ઘણી પ્રશસા મળી છે. ગાંધીજીના જન્મદિવસ ને આતરરાષ્ટિય દિવસ મનાવામાં આવે છે. મહાત્મા ગાંધી ભારતીય રાષ્ટ્રવાદી ચળવળની જાણીતી વ્યક્તિ છે. તે ભારત હોય કે દક્ષિણ આફ્રિકા લગભગ સ્વતંત્રતા ચળવળમાં અગ્રેસર હતા.

Advertisement

મહાત્મા ગાંધીએ અહિંસાની વિચારધારાને અનુસર્યા. ગાંધીજી હંમેશાં સ્વતંત્રતા ચળવળ અસહકાર આંદોલન, નાગરિક અવગણના ચળવળ અથવા ચંપારણ દ્વારા માનવાધિકાર માટે ઉભા હતા. મહાત્માં ગાંધીએ ભારતને આશા હતી કે શાસન બ્રિટીશ શાસન ની ગુલામીથી મુક્ત કરવા માટે તેમનું લોહી અને પરસેવો વહાવી દીધા હતા. લાખો ભારતીયોના સમર્થનથી મહાત્મા ગાંધીએ આખરે ભારતની સ્વતંત્રતા ચળવળમાં ભાગ લીધો, અને તેની સફળતાને આગળ વધારી. ગાંધીજી અહિંસા, સહિષ્ણુતા, સત્ય અને સમાજ કલ્યાણ અંગેની તેમના અગાઉની પેઢીયો અને પેઢીયો માટેના વિચારો માટે સાચી પ્રેરણારૂપ છે. મહાત્મા ગાંધીની 150 મી જન્મ જયંતિ નિમિત્તે ચાલો તેમના જીવનકાળ દરમિયાન તેમની આગેવાની હેઠળના કેટલાક મોટા રાષ્ટ્રવાદી ચળવળો પર એક નજર કરીએ.

1. ચંપારણ ચળવળ (1917).

ભારતીય સ્વતંત્રતા સંગ્રામ માટે ચંપારણ આંદોલન એ બિહારમાં મહાત્મા ગાંધીની પ્રથમ સક્રિય ભાગીદારી હતી. 1915 માં જ્યારે ગાંધીજી ભારત પાછા ફર્યા, તે સમયે તે દેશ જુલમી અંગ્રેજોના શાસન હેઠળ હતો. બ્રિટિશરોએ ખેડૂતોને તેમની ફળદ્રુપ જમીનો પર ઈન્ડિગો અને અન્ય રોકડ પાક ઉગાડવાની ફરજ પાડવી અને પછી આ પાકને ખૂબ સસ્તા ભાવે વેચ્યા. કઠોર હવામાન પરિસ્થિતિ ના કારણે લીધે, ખેડૂતોને ભારે ગરીબીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. જેના કારણે ખેડૂતોની સ્થિતિ વધુ દયનીય બની હતી. ચંપારણમાં ખેડૂતોની દયનીય સ્થિતિ વિશે સાંભળીને ગાંધીજીએ તરત જ એપ્રિલ 1917 માં જિલ્લાની મુલાકાત લેવાનું નક્કી કર્યું. ગાંધીજીએ સવિનય આજ ચળવળનો ભાગ અભિગમ અને દેખાવો શરૂ કર્યા અને અંગ્રેજોને મકાન માલિકો સામે ઝૂકી જવા મજબૂર કર્યા. પરિણામે બ્રિટિશરોએ એક કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા જેમાં તેઓએ ખેડુતોને નિયંત્રણ અને વળતર આપ્યું હતું અને આવક અને વસૂલાતમાં વધારો રદ કર્યો હતો. આ આંદોલનની સફળતાથી ગાંધીને મહાત્માનું બિરુદ મળ્યું.

૨. ખેડા આંદોલન (1918).

ખેડા આંદોલન એ ગુજરાતના ખેડા જિલ્લામાં બ્રિટીશ સરકારના ખેડુતોના કર વસૂલાતની વિરુદ્ધ એક આંદોલન હતું. 1918 માં ખેડા ગામમાં પૂર અને દુષ્કાળને લીધે ખૂબ અસરગ્રસ્ત બન્યું પરિણામે તૈયાર પાકનો બગડ્યા. ખેડુતોએ બ્રિટીશ સરકારને વેરાની ચુકવણીમાં મુક્તિ આપવા વિનંતી કરી હતી પરંતુ બ્રિટિશ અધિકારીઓએ ના પાડી હતી. ગાંધીજી અને વલ્લભભાઇ પટેલના નેતૃત્વમાં ખેડુતોએ બ્રિટીશ સરકાર સામે આંદોલન શરૂ કરી વેરો નહીં ભરવાનું વચન આપ્યું. પરિણામે બ્રિટિશ સરકારે ખેડુતોને તેમની જમીન કબજે કરવાની ધમકી આપી હતી પરંતુ ખેડૂત મક્કમ રહ્યા. પાંચ મહિના સુધી ચાલેલા આ સતત સંઘર્ષ પછી મે 1918 માં બ્રિટિશ સરકારે આંદોલન નો અંત આવે ત્યાં સુધી ગરીબ ખેડુતો પાસેથી કર વસૂલવાનું બંધ કરી દીધું અને ખેડૂતોની જપ્ત કરેલી જમીનો પરત કરી.

3. ખિલાફત આંદોલન (1919).

પ્રથમ વિશ્વયુદ્ધ પછી ખલીફા અને તુર્કી સામ્રાજ્ય પર ઘણા ખોટા આરોપો મૂકાયા હતા. મુસ્લિમો તેમની ખિલાફતની સલામતી માટે ખૂબ જ ભયભીત હતા અને તુર્કીમાં ખલીફાની દયનીય સ્થિતિને સુધારવા અને બ્રિટીશ સરકાર સામે લડવાની ગાંધીજીની આગેવાનીમાં ખિલાફત આંદોલન શરૂ કર્યું. ભારતીય સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામમાં રાજકીય સમર્થન માટે ગાંધીજીએ 1919 માં મુસ્લિમ સમુદાયનો સંપર્ક કર્યો અને બદલામાં ખિલાફત આંદોલન શરૂ કરવામાં મુસ્લિમ સમુદાયને ટેકો આપ્યો. મહાત્મા ગાંધી અખિલ ભારતીય મુસ્લિમ પરિષદના જાણીતા પ્રવક્તા બન્યા અને દક્ષિણ આફ્રિકામાં બ્રિટીશ સામ્રાજ્ય પાસેથી પ્રાપ્ત થયેલા મેડલ પાછા ફર્યા. આ આંદોલનની સફળતાએ મહાત્મા ગાંધીને કોઈ જ સમયમાં રાષ્ટ્રીય નેતા બનાવ્યા.

૪.અસહયોગ આંદોલન (1920).

1920 માં અસહકાર આંદોલન શરૂ કરવા પાછળ જલિયાંવાલા બાગ હત્યાકાંડમાં એકમાત્ર કારણ હતું. આ હત્યાકાંડએ ગાંધીજીના અંતરઆત્માને હચમચાવી નાખ્યા અને તેમને ખ્યાલ આવી ગયો કે બ્રિટિશરો ભારતીયો ઉપર પોતાનું વર્ચસ્વ સ્થાપિત કરવામાં સફળ રહ્યા છે. તે સમયે જ તેમણે અસહકાર આંદોલન શરૂ કરવાનું નક્કી કર્યું. કોંગ્રેસના સમર્થન અને તેમની અસહ્ય સમર્થન તેઓને ખાતરી કરવામાં સફળ થયા કે જેઓ જાણતા હતા કે શાંતિપૂર્ણ રીતે અસહકાર આંદોલનનું પાલન કરવું તે સ્વતંત્રતા પ્રાપ્ત કરવાની ચાવી છે. ત્યારબાદ ગાંધીએ સ્વરાજની કલ્પના ઘડી અને ત્યારથી તે ભારતીય સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામનો મુખ્ય ભાગ બનીગયા. આ ચળવળને વેગ મળ્યો અને ટૂંક સમયમાં લોકોએ શાળાઓ, કોલેજો અને સરકારી કચેરીઓ જેવી બ્રિટીશ સંચાલિત સંસ્થાઓનો બહિષ્કાર કરવાનું શરૂ કર્યું. આ ચળવળને ટૂંક સમયમાં ગાંધીજી દ્વારા સમાપ્ત કરવામાં આવી હતી. આ પછી ચૌરી-ચૌરાની ઘટના બની, જેમાં 23 પોલીસ અધિકારીઓ માર્યા ગયા.

5. ભારત છોડો આંદોલન (1942).

ભારત છોડો આંદોલન મહાત્મા ગાંધી દ્વારા બીજા વિશ્વયુદ્ધ દરમિયાન 8 ઓગસ્ટ 1942 ના રોજ ભારતમાંથી બ્રિટીશ સામ્રાજ્યને ખતમ કરવા માટે શરૂ કરાયું હતું. ગાંધીજીના આગ્રહને કારણે ભારતીય કોંગ્રેસ સમિતિએ બ્રિટીશરોને ભારતીયોને બ્રિટિશરો છોડવાની વિનંતી કરી હતી અને ગાંધીજીએ “કરો યા મારો ” સૂત્ર આપ્યુ હતો. પરિણામે બ્રિટીશ સત્તાવાળાઓએ તુરંત જ ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસના તમામ સભ્યોની ધરપકડ કરી અને તપાસ કર્યા વગર તેમને કેદ કરી દીધા. પરંતુ દેશભરમાં વિરોધ ચાલુ રહ્યો બ્રિટિશરોએ કોઈક રીતે ભારત છોડો આંદોલન બંધ કરવામાં સફળ થઈ શક્યા પરંતુ ટૂંક સમયમાં તેમને ખ્યાલ આવી ગયો કે ભારતમાં તેમના શાસનના દિવસો પૂરા થઈ ગયા છે. બીજા વિશ્વયુદ્ધના અંત સુધીમાં બ્રિટિશરોએ ભારતને તમામ અધિકાર સોંપવાના સ્પષ્ટ પણે સંકેતો આપ્યા હતો આખરે ગાંધીજીએ આ આંદોલન ખતમ કરવું પડ્યું, જેના પરિણામે હજારો કેદીઓ છૂટી ગયા

૬.સવિનય કાનૂન ભંગ: દાંડી માર્ચ અને ગાંધી ઇરવિન કરાર.

સિવિલ અસહકાર આંદોલન શાસન સરકાર વિરુદ્ધ મહાત્મા ગાંધીના નેતૃત્વમાં ભારતીય સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામનો મહત્વપૂર્ણ ભાગ હતો.માર્ચ 1930 માં યંગ ઈન્ડિયાના અખબારમાં દેશને સંબોધિત કરતી વખતે ગાંધીજીએ તેમની 11 માંગણીઓ સરકાર દ્વારા સ્વીકારવામાં આવે તો તેઓ આંદોલન સ્થગિત કરવાની ઇચ્છા વ્યક્ત કરી હતી. પરંતુ લોર્ડ ઇર્વિનની સરકારે તેમને કોઈ જવાબ આપ્યો ન હતો. પરિણામે તેમણે આ આંદોલન સંપૂર્ણ ઉત્સાહથી શરૂ કર્યું. આંદોલનની શરૂઆત દાંડી માર્ચથી થઈ હતી જેનું નેતૃત્વ ગાંધીજી દ્વારા ગુજરાતના સાબરમતી આશ્રમથી 12 માર્ચ 1930 ના રોજ દાંડી ગામ સુધી કરવામાં આવ્યું હતું. દાંડી પહોંચ્યા પછી ગાંધી અને તેમના સમર્થકોએ દરિયાના દરિયામાંથી મીઠું બનાવીને મીઠા પર કર લગાવવાના કાયદાનું ઉલ્લંઘન કર્યું. ત્યારબાદ બ્રિટિશનો કાયદો તોડવો એ ભારતમાં ઘણી ઘટના બની. લોકોએ કલમ 144 નું ઉલ્લંઘન કરવા પર પ્રતિબંધિત રાજકીય પ્રચાર પુસ્તકોનું વેચાણ શરૂ કર્યું હતું. ગાંધીજીએ ભારતીય મહિલાઓને કાંતણ શરૂ કરવાની વિનંતી કરી અને ટૂંક સમયમાં લોકોએ સરકારી કચેરીઓ અને વિદેશી માલ વેચતી દુકાનોની સામે વિરોધ શરૂ કર્યો. ભારતીય મહિલાઓએ ભારતીય સ્વતંત્રતા લડતમાં ભાગ લેવાનું શરૂ કર્યું. આ આંદોલન દરમિયાન સરોજિની નાયડુ સામે આવી. ઉત્તર પશ્ચિમમાં સૌથી વધુ લોકપ્રિય નેતા અબ્દુલ ગફ્ફર ખાન હતા જેને ઘણીવાર “ફ્રન્ટીયર ગાંધી” તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.લોર્ડ ઇરવિનની સરકારે લંડનમાં 1930 માં એક રાઉન્ડ ટેબલ બેઠક કરાવી હતી અને ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસે તેનો ભાગ બનવાનો ઇનકાર કર્યો હતો.બીજા રાઉન્ડમાં બેઠકમાં કોંગ્રેસ ભાગ લઈ રહી છે તેની ખાતરી કરવા લોર્ડ ઇર્વિને 1931 માં ગાંધી સાથે કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા. તેને ગાંધી-ઇર્વિન કરાર કહેવામાં આવે છે. કરારમાં તમામ રાજકીય કેદીઓને મુક્ત કરવા અને તમામ દમનકારી કાયદાઓને રદ કરવાની માંગ કરવામાં આવી છે.

Advertisement