નર્ક કર્તા પણ ખરાબ વર્તન પાકિસ્તાનની જેલમાં થાય છે, છતાં પણ તેને સહન કરી જીવંત રહ્યો આ ભારતીય જાસૂસ

દુનિયાની બધી સંપત્તિ પણ મોહનલાલ ભાસ્કરને લાહોર કોટ લખપત મિયાંવાળી અને મુલતાનની જેલોમાં ભોગવવી પડી હતી તે સહન કરવા મને પ્રેરણા આપી શકતી નથી. તે એક ચમત્કાર છે કે આટલું દુખ સહન કર્યા પછી પણ તે આજે પોતાની વાર્તા કહેવા માટે જીવંત છે ભારતના પ્રખ્યાત પત્રકાર લેખક નવલકથાકાર અને ઇતિહાસકાર ખુશવંતસિંહે મોહનલાલ ભાસ્કરે એક પુસ્તકમાં લખેલ હું પાકિસ્તાનમાં ભારતનો જાસૂસ હતો નો પ્રસ્તાવ લખ્યો તો તેના મનમાં પાકિસ્તાનની જેલોમાં અકલ્પ્ય અમાનવીય ત્રાસથી મોહનલાલ ભાસ્કર પસાર થઈ હતા જે તે સહન કરી શક્યા નઈ હોઈ.

Advertisement

મોહનલાલ ભાસ્કરનો જન્મ 30 નવેમ્બર 1942 ના રોજ પંજાબના અબોહર તહસીલમાં થયો હતો. જ્યારે તેઓ પાકિસ્તાન જેલમાં બંધ હતા ત્યારે તેમના લગ્નને ફક્ત 8 મહિના થયા હતા તે સમયે તેની પત્ની પણ ગર્ભવતી હતી. મોહનલાલને પુત્રનો ચહેરો જોવા માટે આટલા વર્ષો સુધી રાહ જોવી પડી શું આ રાહ માનસિક ત્રાસથી ઓછી છે ભાસ્કરે જાસૂસીના આરોપમાં પાકિસ્તાનની વિવિધ જેલમાં 6 વર્ષ ગાળ્યા હતા તમામ ત્રાસ અને ત્રાસમાંથી પસાર થવા છતાં પાકિસ્તાનની એજન્સીઓને તેમની સાથે સંબંધિત ગુપ્ત માહિતી મળી શકી ન હતી.

આ રીતે મોહનલાલ ભાસ્કરની સફર શરૂ થાય છે તમારા લોહીની મહેનતથી બનેલું અનાજ અમે ખાધું
આ ઝજ્બા એ શહીદ એમાંથી જ અમારામાં આવ્યું આ વાક્ય 23 માર્ચ 1966 ની છે ભગતસિંહની સમાધિ પર મેળો ભરાયો હતો જ્યારે મોહનલાલ ભાસ્કર આ પંક્તિઓથી ભગતસિંહની દેશભક્તિની ભાવનાને જુસ્સાથી સંબોધન કરી રહ્યા હતા ત્યારે તેમની પ્રશંસા માત્ર સામાન્ય લોકો જ નહીં પરંતુ ભારતીય ગુપ્તચર વિભાગના કેટલાક અધિકારીઓ પણ હતા પછી અહીંથી શરૂ થાય છે સામાન્ય માણસથી જાસૂસ સુધીની સફર મોહનલાલ ભાસ્કર મુહમ્મદ અસલમ બનવાની વાર્તા અને એક ભારતીય જાસૂસની મૃત્યુની ભીખ માંગતી દર્દનાક કથા.

દુશ્મન દેશની સરહદો અને એક ભારતીય જાસૂસ જાસૂસ અથવા ગુપ્તચરનું જીવન એટલું સરળ નથી તે પણ જ્યારે સરહદ પાર બીજા દેશ તરફ હોય ત્યારે પાકિસ્તાનમાં યોજાનારી પરમાણુ યોજના સંબંધિત અભિયાન માટે મોહનલાલ ભાસ્કરની પસંદગી કરવામાં આવી હતી. કોઈની શક ના થાય તેથી ભાસ્કર સુન્નાહ મેળવીને મુસ્લિમ બની ગયા એક જાસૂસનું જીવન એટલા માટે આત્મકેન્દ્રીત છે તેનો અંદાજ લગાવી શકાય છે કે ભાસ્કરના બ્રાહ્મણથી મુસ્લિમ ધર્મ પરિવર્તન વિશે તેમની પત્ની અને પરિવારને જાણ નહોતી.

તે 1967નો સમય હતો.આંતરિક બાબતોને કારણે પાકિસ્તાન મુસીબતમાં હતું  જનરલથી બદલાતા રાષ્ટ્રપતિ અયુબ ખાનની તાનાશાહી નબળી પડી રહી હતી ઝુલ્ફીકાર અલી ભુટ્ટો પાકિસ્તાની લોકોમાં પ્રિય ચહેરો તરીકે ઉભરી રહ્યો હતો. 1965 ના યુદ્ધ પછી, ભુટ્ટોએ જ પાકિસ્તાની પરમાણુ કાર્યક્રમની રચના કરી હતી આ અણુ કાર્યક્રમ વિશેની માહિતી એકત્રિત કરવા માટે ભાસ્કરને પાકિસ્તાનમાં સક્રિય કરવામાં આવ્યા હતા.

 

જ્યારે ભાસ્કરે પાકિસ્તાન જવાનું શરૂ કર્યું ત્યારે ત્યાં લશ્કરી કાયદો અમલમાં હતો દરેક તરફ મોત હતું અને દરેક દુશ્મન હતો રાતના અંધારામાં વિકરાળ પ્રાણીઓની સરહદ પાર કરવી સૈન્ય દ્વારા માર્યા જવાનો કે પકડવાનો ભય રાત વિતાવવા માટે વેશ્યાગૃહો અને આપણા દેશ ભારત માટે મહત્ત્વની માહિતી એકઠી કરવી લાગે તે જેટલું વધુ ઉત્તેજક લાગે છે.એટલું જ ખતરનાક છે આનાથી પણ વધારે ડર છે કે એક જાસૂસનું રહસ્ય જાહેર ન થાય. તેમ છતાં ભાસ્કર પાકિસ્તાનના તમામ મોટા શહેરો લાહોર સિયાલકોટ મુલતાન લૈલપુર પેશાવર રાવલપિંડી વગેરેમાં સક્રિય રહ્યાં તેઓએ પાકિસ્તાની પરમાણુ કાર્યક્રમ સંબંધિત માહિતી પણ એકઠી કરી હતી પણ કદાચ ભાસ્કરના ભાગ્યમાં બીજું કંઇક લખ્યું હતું.

વિશ્વાસઘાત અને ધરપકડ ભાસ્કર પાકિસ્તાનના અણુ બોમ્બથી સંબંધિત ખૂબ જ ગુપ્તચર મિશનની સફળતાની ખૂબ નજીક હતા તેઓ ઇસ્લામાબાદના અણુ ઉર્જા પંચના ગુપ્ત દસ્તાવેજો એક બાતમીદારની સહાયથી સોદા કરવાના હતા પરંતુ ભાસ્કરને 16 સપ્ટેમ્બર 1968 ના રોજ લાહોરથી તેના જ ભાગીદાર અમેરિક સિંહના વિશ્વાસઘાતના કારણે ધરપકડ કરવામાં આવી હતીખરેખર અમેરિક સિંહ ભારતનો જાસૂસ હતો જે પૈસાની લાલચમાં પાકિસ્તાનીઓને વેચાય ગયો હતો પરંતુ એવું કહેવામાં આવે છે જેસી કરની વેસી ભરની છો અમેરિક સિંહ સાથે પણ આવું જ બન્યું પાકિસ્તાને પણ તેમનો મતલબ પૂરો કર્યા પછી તેને જેલમાં સડવા માટે મૂકી દીધો સત્ય એ છે કે દેશદ્રોહીઓનું પણ સમાન ભાગ્ય છે ભાસ્કરે પોતાની પુસ્તકમાં દોહરે જાસૂસ અમેરિક સિંહ વિશે લખ્યું છે શું તે અહીંથી જીવંત પાછા આવી શકશે જો તે પાછો આવે તો પણ તે જીવી શકશે શું ભારત સરકાર તેને જીવતો છોડી દેશે એ જ વિચારો તેને આખો સમય ગાંડો બનાવતા હતા શિકારી પોતાની જાળીમાં ફડફડી રહ્યો હતો.

નર્ક કરતા પણ ખરાબ પાકિસ્તાનની જેલો અને ત્યાંના ત્રાસનો સફર ત્રાસ એ ત્રાસ છે પછી અને તેની કોઈ મર્યાદા નથી જો આપણે કોઈને ત્રાસ આપવાની હદ સુધી જઈએ તો તેના હજારો રસ્તાઓ છે ડિટેક્ટીવના જીવનની સૌથી પીડાદાયક ક્ષણ તે પકડાયા બાદ તેની પૂછપરછનો ત્રાસ છે. યાતનાઓ પણ એવી હોય છે કે તેની કોઈ મર્યાદા હોતી નથી. ધરપકડ થયા બાદ ભાસ્કરને લોહાર કોટ લખપત મિયાંવાલી અને મુલતાનની વિવિધ જેલમાં રાખવામાં આવ્યા હતા જ્યાં તેની માનસિક અને શારીરિક ત્રાસ આપવામાં આવ્યો હતો ભાસ્કર કહે છે કે ત્રાસ આપવાની કોઈ મર્યાદા નહોતી. આ જેલોમાં ભારતીય કેદીઓને અલગ અલગ નાના ભોંયરા જેવી જેલમાં રાખવામાં આવ્યા હતા. યાતનાઓ એવી હતી કે કાં તો કેદીઓ પાગલ થઈ જતા અથવા તેઓ મરી ગયા અને જેઓ રહ્યા તેઓ ફક્ત મૃત્યુ માટે પ્રાર્થના કરતા રહ્યા. જીવંત બહાર નીકળવાની કે છૂટા થવાની કોઈ શરત હોતી નથી.

ભાસ્કરને દરરોજ માર મારવી એ સામાન્ય વાત હતી ભાસ્કર મૂર્છિત ન થાય ત્યાં સુધી પાકિસ્તાની પોલીસ અને પાકિસ્તાની સેનાના અધિકારીઓએ એટલું મારતા જ્યાં સુધી ભાસ્કર બેહોશ ના થઇ જાય એટલું જ નહીં હેવાનીયત એટલી વધારે હતી કે બેહોશ કર્યા પછી અફીણની ભારે માત્રામાં ઇન્જેક્શન આપવામાં આવતા જાડા દોરડામાં લટકાવા તેમના સંવેદનશીલ અંગોને સિગારેટથી દાઝવું અને કોલસાથી દઝાડવા નખ ખેંચવા અને તેમને બરફના બ્લોક્સ પર ઉઘાડા કરીને સુવડાવવા એ પાકિસ્તાની જેલોમાં ભારતીય કેદીઓની દિનચર્યા હતી એટલું જ નહીં ભાસ્કરે ત્રાસની હદ પણ જોઈ છે. તેમના એ ભાગો પર લાલ મરચું નાખવામાં આવ્યું હતું જેનાથી આત્મા તેના વિશે વિચારીને કંપાય જાય છે.

પાકિસ્તાનીઓને પણ ભાસ્કરે તેની સાથે હાથ મિલાવવા અને પાકિસ્તાન માટે કામ કરવાની લાલચ આપી હતી પરંતુ ભાસ્કર આ લોભમાં કદી પકડ્યો નહીં. તેમ છતાં તેમનો ત્રાસ દિવસે ને દિવસે વધતો ગયો, પણ ભાસ્કરે તેના રહસ્યો ક્યારેય ખોલાવ્યા નહીં. ભાસ્કર ભાગ્યશાળી હતા જે જીવંત રહ્યાં પરંતુ આવા નસીબવાળા દરેક નથી હોતા જેલમાં કેદ એક ભારતીય જાસૂસની નજરથી પાકિસ્તાનતેમાં કોઈ શંકા નથી કે મોહનલાલ ભાસ્કરને પાકિસ્તાનની અણુ  યોજનાઓની માહિતી એકત્રિત કરવા માટે પાકિસ્તાન મોકલવામાં આવ્યા હતા પરંતુ તેમણે આ ગુપ્ત રહસ્યો ખૂબ જ ચાલાકીપૂર્વક દુનિયા સામેં શેર કર્યા ન હતા તેમણે કોટ લખપત જેલમાં 14 વર્ષની કેદ ગુજારી ભાસ્કરે પાકિસ્તાનને તે અંધાર કોટડીમાંથી ખૂબ નજીકથી જોયું છે.

ભાસ્કરે અયુબ ખાનની તાનાશાહીનું પતન જોયું જો કે તેનો મોટાભાગનો સમય લશ્કરી તાનાશાહ અને પાકિસ્તાનના ત્રીજા રાષ્ટ્રપતિ જનરલ યાહ્યા ખાનના કાર્યકાળમાં પસાર થયો હતો તેઓએ પાકિસ્તાનને જેલમાંથી ડાકુઓ વેશ્યાઓ દલાલો અને દાણચોરો જેવા ધમધમતાં જેવાઓને ધૂળ ચાટતા જોયા ભાસ્કરે ઝુલ્ફીકાર અલી ભુટ્ટોને જેલમાં જોયો અને જોયું કે તેઓ પાકિસ્તાનના વડા પ્રધાન બન્યા છે. ભાસ્કર જ્યારે મિયાંવાલી જેલમાં હતા ત્યારે બાંગ્લાદેશના પિતા અને બાંગ્લાદેશના પ્રથમ રાષ્ટ્રપતિ શેખ મુજીબુર રહેમાનને પણ લાવવામાં આવ્યા હતા ભાસ્કરે જણાવ્યું છે કે ત્યારબાદ તેમને અને અન્ય 7 ભારતીય કેદીઓને શેખ મુજીબુર રહેમાન માટે સમાધિ ખોદાવી હતી જોકે ભુટ્ટો દ્વારા તેમને છૂટા કરવામાં આવ્યા હતા.

ભાસ્કરે 1971 ની ભારત-પાકિસ્તાન યુદ્ધની રાત પણ જોઇ હતી જ્યારે ભારતીય વિમાન અને સૈન્ય સિયાલકોટ વિસ્તારની અંદર સાઠ માઇલ ઘૂસી ગયા હતા તેમણે મિયાંવાલી જેલમાંથી ભારતીય બોમ્બર્સ જોયા હતા જેમણે જેલની નજીકનો રન વે તોડી નાખ્યો હતો અન્ય શબ્દોમાં કહીએ તો પાકિસ્તાની ચેમ્બરમાં ભારતીય કેદીઓએ 1971 માં ભારતનો વિજય જોયો હતો ભારત પાછા ફર્યા અને પાછા આવ્યા પછી 48, 65 અને 71 ના યુદ્ધોએ પાકિસ્તાનની પીઠ તોડી નાખી હતી તે હવે ભારત સાથેની પોતાની દુશ્મનાવટને જોખમમાં મૂકવા માંગતો ન હતો ભુટ્ટો પરિસ્થિતિની વાસ્તવિકતાથી વાકેફ હતા તેથી 1972 માં ઇન્દિરા ગાંધી સાથે સિમલા કરાર કર્યો આ કરારમાં બંને દેશોના વિવિધ પ્રશ્નોની વાટાઘાટો અને સમાધાન કરવામાં આવ્યું હતું આમાંનો એક મુખ્ય વિષય યુદ્ધના કેદીઓને અદલાબદલ કરવાની શરત પણ હતી ભાસ્કર નસીબદાર હતા કે ભારતની ધરપકડ કરાયેલા પાકિસ્તાની જાસૂસો સાથે બદલી કરવામાં આવી.

છેવટે,એ દિવસ આવી ગયો જ્યારે 9 સપ્ટેમ્બર 1974 ના રોજ ભાસ્કરને અન્ય કેદીઓની સાથે મુક્ત કરવામાં આવ્યો.એક દેશભક્ત માટે તેના દેશમાં પાછા ફરવા કરતાં મોટી ખુશી કોઈ હોઈ શકે નહીં. આટલા વર્ષો સુધી શારીરિક અને માનસિક ત્રાસ સહન કર્યા બાદ શરીરમાં એટલી ઉત્તેજના છે કે જર્જરિત થયા પછી ના જાણે શરીરમાં આટલી સ્ફૂર્તિ ક્યાંથી આવી કે સત્તાવાર પગલા લીધા પછી તે ભારત સરહદ તરફ દોડી ગયા સમય ઘણો બદલાઈ ગયો હતો ભાસ્કરના આંસુ તેના પિતાને જોઇને વહી ગયા ભાસ્કર કહે છે.

જ્યારે મેં મારા પિતાની હાલત જોઈ ત્યારે મને આઘાત લાગ્યો આંખો રડી પડી ચહેરા પર કરચલીઓ જ હતી મને જોતાં જ તેઓ ભેટી પડ્યા અને રડવા લાગ્યા અને બોલ્યા કે અમને છોડીને તું ક્યાં ચાલ્યો ગયો હતો બેટા મેં તેમને મુશ્કેલથી ચૂપ કરાવ્યા તે મારા દરેક અંગોતરફ ધ્યાનથી જોઈ રહ્યાં હતા કે ક્યાંક મને અંગહીન તો નથી કર્યો ને ભાસ્કર સમક્ષ સૌથી મોટો પડકાર એ હતો કે તેમના વતન પરત ફર્યા પછી ફરીથી જીવન શરૂ કરવું તે પોતાના જીવન ઉપર ગુસ્સે થયો નહીં પણ તેમણે નવી જિંદગીની શરૂઆત કરી આ એપિસોડમાં સમાજસેવાને મુખ્ય ઉદ્દેશ બનાવી અને શિક્ષણ ક્ષેત્રે મહત્વનું યોગદાન આપતાં માનવ મંદિર સિનિયર માધ્યમિક શાળા ની શરૂઆત કરી.

સન 2004 માં ફિલ્મ નિર્માણ ક્ષેત્રે પગ મૂક્યો હતો અને યે હૈ પ્યાર કા મૌસમ નામની ફિલ્મનું નિર્માણ કર્યું હતું આટલું જ નહીં પરંતુ હરિવંશ રાય બચ્ચનથી પ્રેરિત તેમની આત્મકથા હું પાકિસ્તાનમાં ભારતનો જાસૂસ હતો લખ્યું હતું જેના માટે તેમને 1989 માં શ્રીકાંત વર્મા એવોર્ડથી નવાજવામાં આવ્યા હતા મોહનલાલ ભાસ્કરે 22 ડિસેમ્બર 2004 ના રોજ વિશ્વને અલવિદા કહ્યું હું આવા દેશભક્તને સલામ કરું છું જેણે આટલા ત્રાસ સહન કર્યા હોવા છતાં પણ તેની વેદનાનો ભાર કોઈ બીજાના માથે ના મૂક્યો અને હંમેશા દેશને પ્રેમ કરીને અને દેશ માટે કંઈ પણ કરવાની પ્રેરણા આપતા રહ્યાં.

Advertisement