રાત્રે માત્ર બે ઈલાયચી અને ઉપરથી એક ગ્લાસ ગરમ પાણી પીલો,અને પછી જુઓ તેના અદભુત ફાયદા.

એલચી જેટલી દેખાવમાં નાની છે એનાથી વધારે મોટી તે તેના ગુણધર્મોમાં છે. એલચી માત્ર ખાદ્યપદાર્થો બનાવવા માટે જ ઉપયોગી નથી પરંતુ તેનો ઉપયોગ દવા તરીકે પણ થાય છે દરેક ઈલાયચી દરેક ભારતીયના ઘરે ઉપલબ્ધ છે. એલચીના સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણા ફાયદા છે નાની એલચીનો ઉપયોગ સુગંધ અને સ્વાદ માટે થાય છે આજે અમે તમને નાની એલચી ખાઇને ગરમ પાણી પીવાના ફાયદા જણાવીશું જો આપણે રાત્રે સૂતા પહેલા ગરમ પાણી સાથે બે એલચી ખાઈએ તો જાણો કે આપણને કયા કયા લાભ થાય છે અને તેનો ઉપયોગ કરતી વખતે શું ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ સૌ પ્રથમ ચાલો નાની ઈલાયચીના ફાયદા વિશે વાત કરીએ.

Advertisement

 

ગુણ નાની એલચી કફ ઉધરસ શીતળા હરસ અને મૂત્રવર્ધક પદાર્થનાશક દવા છે તે મનને પ્રસન્ન કરે છે ઘાને શુદ્ધ કરે છે હૃદય અને ગળાના દોષ દૂર કરે છે હૃદયને મજબૂત બનાવે છે માનસિક મેનિયા ઉલટી અને ઉબકાથી રાહત આપે છે તે મોની દુર્ગંધ દૂર કરે છે અને ગંધ અને પથરીને તોડે છે મોટી એલચીના ગુણધર્મો પણ નાના એલચી જેવા જ છે એલચીનું સેવન કમળો અપચો મૂત્રમાર્ગ હાર્ટબર્ન પેટમાં દુખાવો ઉબકા હિચકી દમ પથરી અને સાંધાનો દુખાવા માટે ફાયદાકારક છે. જો આપણે બે એલચી ખાઈએ અને ગરમ પાણી પીએ તો આપણને કબજિયાત રહેતી નથી આ કરવાથી આપણી પાચક શક્તિ સુધરે છે અને પાચનને કારણે કબજિયાતની સમસ્યા પણ મટે છે જો તમે પણ કબજિયાતથી પીડિત છો તો દરરોજ બે એલચીને ગરમ પાણી સાથે જરૂર ખાઓ નાની એલચી ખાવાથી વીર્ય સર્જાય છે રાત્રે સૂતા પહેલા ગરમ પાણીથી બે એલચી ખાવાથી વ્યક્તિનું વીર્ય પાતળું થાય છે અને તેનું વીર્ય મજબૂત બને છે અને તમામ પ્રકારના વીર્ય વિકારનો નાશ થાય છે આ રેસીપી ઈલાજ માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છેખીલ મોઢાં પર ડાઘ પણ મટે છે આ રેસીપીવાળ ખરવાની સમસ્યાને પણ ઓછી કરે છે જે લોકો વાળ ઉતરે છે તેઓ આ રેસીપી અપનાવી શકે છે.

વિવિધ રોગોની સારવાર સ્વપ્નદોષ આમળાના રસમાં ઇલાયચીના દાણા અને ઇસબગોલની સમાન માત્રામાં ભેળવીને સવાર સાંજ 1 ચમચી લેવાથી સ્વપ્નદોષ માં ફાયદો થાય છે.ખંજવાળ અથવા આંખોની અસ્પષ્ટતાના કિસ્સામાં ઇલાયચીના દાણા અને ખાંડને સમાન માત્રામાં પીસી લો. ત્યારબાદ તેના 4 ગ્રામ પાઉડરમાં એરંડાનો પાવડર નાખો અને તેનું સેવન કરો.તેનાથી મગજને અને આંખોને ઠંડક મળે છે અને આંખોની રોશનીને તેઝ બનાવે છે. બ્લડ લ્યુકોરહોઆ બ્લડ મૂળ રોગ ઇલાયચીના દાણા કેસર જાયફળ કેરી નટકેશન નાગકેસર અને શંખજીરુંને બરાબર માત્રામાં મેળવીને ચુર્ણ બનાવો આ 2ગ્રામ ચૂર્ણ માં 2ગ્રામ મધ 6ગ્રામ ગાયનું ઘી અને ત્રણ ગ્રામ ખાંડ મેળવીને ખાઓ દરરોજ સવાર સાંજ લગભગ ચૌદ દિવસ સુધી તેનું સેવન કરવું જોઈએ રાત્રે તેને ખાધા પછી અડધો કિલોગ્રામ ગાયના દૂધમાં ખાંડ નાખો અને તેને ગરમ કરીને પીવો અને સૂઈ જાઓ. તેનાથી લોહીના રક્તપિત્ત લોહીન રોગ લોહિયાળ બવાસીર અને હિમેટુરિયામાં રાહત મળશે ધ્યાનમાં રાખો કે ત્યાં સુધી ગોળ કર્નલ વગેરે ગરમ વસ્તુઓ ખાશો નહીં.

કફ એલચીનાં દાણા સીંધોમીઠું ઘી અને મધ મિક્ષ કરીને મેળવી પીવાથી રાહત મળે છે.શુક્રાણુ એલચીના દાણા જાવિત્રી બદામ ગાયનું માખણ અને ખાંડ કેન્ડી મિક્ષ કરીને રોજ સવારે ખાવાથી વીર્ય મજબૂત બને છે.યુરીનાલિસિસ પેશાબ કરવામાં કરવામાં તકલીફ ઇલાયચીના દાણાના પાવડરને મધ સાથે મેળવી લેવાથી પેશાબમાં રાહત મળે છે.એમેટિક મળબંધ રોગ પર ઇલાયચીને થોડા ઘી સાથે શેકી લો પછી તેને પીસી લો અને તેના બનેલા ચૂર્ણને મધમાં નાખીને ચાટવાથી મળ રોગમાં રાહત મળે છે.

મોંઢાના રોગ પર ઇલાયચીના દાણા અને પીસેલી ફટકડીનો પાઉડર મિક્સ કરીને મોમાં નાખીને લાળ પાડી દો આ પછી સાફ પાણીથી મોં ધોઈ લો દરરોજ દિવસમાં 4 5 વખત કરવાથી મોઢાના રોગમાં રાહત મળે છે તમામ પ્રકારના દર્દ ઇલાયચીના દાણા હીંગ ઇન્દ્રજવ અને સીંધોમીઠું નાખીને તેને એરંડાના તેલ સાથે મિક્સ કરો તેનાથી કમર હૃદય પેટ નાભિ પીઠ ગર્ભાશય પેટ માથા કાન અને આંખોમાં થયેલો દર્દ તરત જ મટી જાય છે બધા પ્રકારનો તાવ એલચીના દાણા વેલો અને ઝેરી દૂધ અને પાણી સાથે ત્યાં સુધી ભેળવી દો જ્યાં સુધી દૂધ ન રહે ત્યાં સુધી ઠંડું થાય પછી તેને ગાળીને પીવાથી તમામ પ્રકારના તાવ મટે છેકફ મૂત્રવર્ધક પદાર્થ ગાયનું મૂત્ર મધ અથવા કેળાનાં પાનનો રસ આ ત્રણ વસ્તુઓમાંથી કોઈપણમાં એલચીનો પાવડર મિક્ષ કરીને પીવાથી ફાયદો થાય છે.

ઉલટી એલચીની છાલ બાળીને, તેની રાખને મધ સાથે મેળવીને ચાટવાથી ઉલટીમાં રાહત મળે છે ચોથા ભાગની ચમચીમાં એલચી પાવડરને દાડમના રસમાં મેળવી પીવાથી ઉલટી તરત જ બંધ થાય છે 4 ચપટી એલચી પાવડર અડધો કપ દાડમના રસ સાથે મેળવી પીવાથી ઉલટી બંધ થાય છે. કોલેરા. 5 10 ટીપાં એલચીનો રસ ઉલટી કોલેરા અતિસારની સ્થિતિમાં ફાયદાકારક છે10 ગ્રામ એલચીને એક લિટર પાણીમાં નાખીને પકાવો જ્યારે 250 મીલી પાણી રહે છે તેને ઉતારી ઠંડુ કરો પાણીના ચુર્ણને 2 ઘૂંટા કરીને અને થોડી થોડી વારમાં પીવાથી કોલેરા તરસ અને અતિસારની આડઅસર દૂર થાય છ જમાલાઘોટાનું ઝેર એલચીનાં દાણાને દહીંમાં પીસીને લેવાથી લાભ થાય છે. પેટ થઈ જશે અંદર જો તમારું પેટ બહાર આવ્યું છે અને તમે તેને અંદર કરવા માંગો છો, તો રાત્રે 2 એલચી ખાઓ અને ગરમ પાણી પીવો. આમાં પોટેશિયમ મેગ્નેશિયમ બિટ્યુમિન B1 B6 અને વિટામિન C શરીરની અતિશય ચરબીને ઓગાળે છે અને તેમાં હાજર ફાઇબર અને કેલ્શિયમ વજનને પણ નિયંત્રિત કરે છે તેથી ઇલાયચી ખાવા અને ગરમ પાણી પીવાનું ભૂલશો નહીં.

 

વાળ ખરતા બંધ થઈ જાય છે. રાત્રે બે એલચી ખાઈ અને પાણી પીવાથી વાળના મૂળિયા મજબૂત થાય છે. વાળ ખરવાનું બંધ થાય છે અને તે કાળા પણ રહે છે આનાથી વાળનો ડેન્ડ્રફ પણ દૂર થાય છે સ્પર્મ ની સંખ્યા વધારે છે.જો તમારી સ્પર્મની સંખ્યા ઓછી છે તો આ ઉપાય તેની માટે લાભદાયક છે ઈલાયચી ખાઈ અને ઉપર ગરમ પાણી પીવાથી સ્પર્મની સંખ્યામાં વધારો થાય છે. બ્લડ સર્ક્યુલેશન ઠીક થઈ જાય છે. જો તમે ઇલાયચી ખાઈને એક ગ્લાસ ગરમ પાણી પીશો તો તમારા બ્લડ સર્ક્યુલેશન ઠીક થવાની સાથે સાથે લોહી પણ શુદ્ધ થાય છે જે તમારી ત્વચાને વધુ સારી બનાવે છે પાચનશક્તિ મજબૂત થશે. જો તમે ઇલાયચી ખાધા પછી ગરમ પાણી પીવો છો તો તમારી પાચન શક્તિ મજબૂત બને છે તે આંતરડા અને કિડનીને શુદ્ધ કરે છે તે કબજિયાતની સમસ્યા પણ દૂર કરે છે.

Advertisement