સફળતા મેળવવા માટે જીવનમાં ચાણક્યની આ 5 વાતો હંમેશા ધ્યાનમાં રાખો

જો કોઈ વ્યક્તિ જીવનના દરેક ક્ષેત્રમાં સફળ થવા માંગે છે, તો તે ચાણક્યની નીતિઓથી શીખી શકે છે. આચાર્ય ચાણક્યએ માત્ર રાજકારણ જ નહીં પણ સફળ જીવન જીવવાનું સૂત્ર આપ્યું છે. ચાલો આજે તમને ચાણક્ય દ્વારા જીવન સંબંધિત કેટલાક શ્લોકો વિશે જણાવીશું.

Advertisement

1. સ્નેહનો કરો ત્યાગ.

ચાણક્યના જણાવ્યા મુજબ, વ્યક્તિ જેને પ્રેમ કરે છે તેના પ્રેમમાં છે. પ્રેમ એ બધાં દુ:ખનું મૂળ છે, તેથી પ્રેમની બધંન તોડી નાખો અને ખુશીથી જીવો. અર્થાત જેને હૃદયમાં સ્નેહ છે તે ભય અનુભવે છે, સ્નેહ એ દુ:ખનો એક ભાગ છે, એટલે કે, બધા દુ:ખનું મૂળ સ્નેહ છે. તેથી, આ દુ:ખ ને બલિદાન આપતી વખતે, વ્યક્તિએ સુખનું જીવન જીવવું જોઈએ.

2. આ રીતે થાય છે વ્યક્તિની ઓળખાણ.

ચાણક્યની આ શ્લોકને અનુસાર આચરણથી વ્યક્તિનો કુલનો પરિચય મળે છે.બોલીથી દેશની ઓળખાણ થાય છે.આદર- સત્કારથી પ્રેમ અને શરીર જોઈને વ્યક્તિનો ખોરાક ખબર પડે છે. ચાણક્ય નીતિ અનુસાર, માણસની કુળ તેના આચરણ દ્વારા પ્રતિષ્ઠિત છે, માણસની વાણી તેના દેશની ખ્યાતિ વધારે છે, સન્માનથી તેનો પ્રેમ વધે છે, અને તેનું શરીર તેના ખોરાક દ્વારા રચાય છે.

3. સારી પત્નીના ગુણ.

એક શ્લોક મુજબ વાસ્તવિકતામાં તે જ સ્ત્રી સાચી પત્ની ધર્મ ભજવે છે, જે ગૃહકાર્યમાં કુશળ છે, એટલે કે ઘરના કામકાજનો ઉપયોગ કરે છે. વળી જે સ્ત્રી પ્રિય છે, જેનો આત્મા પતિમાં રહે છે અને જે પતિ-પત્ની છે, તે ખરેખર એક જ પત્ની છે. જે શુદ્ધ અને કાર્યક્ષમ છે તે પત્ની છે. એટલે કે જે પત્ની પ્રેમાળ છે તે એક પત્ની છે, જેને તેના પતિ પ્રત્યે પ્રેમ છે, અથવા જે પતિ સાથે સાચો સ્નેહ ધરાવે છે અને તે પણ એવી પત્ની છે જે હંમેશાં પોતાના પતિ સાથે સત્ય બોલે છે, તે ક્યારેય પતિથી કંઇપણ છુપાવી શકતી નથી. તમે જૂઠું બોલો છો.

4. આવા લોકોનો કરી દો ત્યાગ.

ચાણક્યની આ શ્લોક મુજબ જો ધર્મમાં દયા ન આવે તો આવા ધર્મનો ત્યાગ કરવો જોઈએ. વિદ્યાહીન ગુરુ, ક્રોધિત પત્ની અને સ્નેહમય બંધાવ (સંબંધીઓ) ને પણ ત્યજી દેવા જોઈએ. તેનો અર્થ એ છે કે જેની પાસે ધર્મ અને દયા નથી તે દૂર થવું જોઈએ. જે ગુરુની પાસે આધ્યાત્મિક જ્ઞાન નથી તેમાંથી દૂર થવું જોઈએ. જે પત્નીનો ચહેરો હંમેશાં તિરસ્કાર બતાવે છે, જેની પાસે પ્રેમની ભાવના નથી, તેને પણ તેનાથી દૂર થવું જોઈએ. અંતે જે સંબંધીઓને તમારી તરફ પ્રેમ અને સ્નેહ નથી, તેઓએ તેમની પાસેથી દૂર થવું જોઈએ.

5. આવા લોકો હોય છે જ્ઞાની પંડિત.

ચાણક્યના જણાવ્યા મુજબ આપણે હંમેશાં જે કહીએ છીએ તેની કાળજી લેવી જોઈએ, કહેવાનો અર્થ મનુષ્યને કોઈ પણ સભામાં ક્યારે શુ બોલવું જોઈએ. કોને પ્રેમ કરવો જોઈએ અને તેને ક્યાં ગુસ્સે થવું જોઈએ, તેની કાળજી લેવી જરૂરી છે અને જે આ બધી બાબતો જાણે છે તેને પંડિત વિદ્વાન જ્ઞાની વ્યક્તિ કહેવામાં આવે છે.

Advertisement