શું તમે જાણો છો માતા કૈકેઈએ શ્રીરામ માટે 14 વર્ષનોજ વનવાસ કેમ માંગ્યો, આ છે તેની પાછળ નું કરણ.

ભગવાન વિષ્ણુના સાતમા અવતારમાં મરિયાદા પુરુષોત્તમ પ્રભુ શ્રીરામ પૃથ્વી પર ત્રેતા યુગમાં રાવણનો વધ કરવા માટે આવ્યા હતા. શ્રી રામ યુગના સજ્જન, નમ્ર અને ગૌરવનું પ્રતીક છે. ભગવાન રામે તેમના જીવનમાં ક્યારેય ગૌરવનું ઉલ્લંઘન કર્યું નથી. માતાપિતા અને ગુરુની આજ્ઞાઓનું પાલન કરતા તેઓ ક્યારેય તેમના ચહેરા પર ‘કેમ’ શબ્દ લાવ્યા નહીં. તે એક આદર્શ પુત્ર, ભાઈ, શિષ્ય, પતિ, પિતા અને રાજા બન્યા, જેના રાજ્યમાં લોકો સુખ અને સમૃદ્ધિથી ભરેલા હતા.

Advertisement

રામાયણની સૌથી મોટી ઘટના દેવી સીતા અને લક્ષ્મણ સાથે શ્રી રામનો વનવાસ છે. રામાયણની દંતકથા અનુસાર, કૈકેયીની અડગતાને કારણે ભગવાન રામને 14 વર્ષ જંગલમાં રહેવું પડ્યું.

માતા કૈકેયીએ, માસી મંથરાના પ્રભાવ હેઠળ, રાજા દશરથ પાસે એક વચન માંગ્યું, જેણે બધું બદલી નાખ્યું. તેમણે રાજા દશરથ પાસેથી રામને ચૌદ વર્ષના વનવાસના વચનની માંગ કરી.

જો રામ ઇચ્છે તો તે તેની વિરુદ્ધ બળવો કરી શકે છે. શક્તિનું સંતુલન તેના પક્ષમાં હતું. તે અયોધ્યાના રાજકુમાર હતા અને તેમના માટે સિંહાસન પર બેસવું ખૂબ જ સરળ હતું, પરંતુ રામે પારિવારિક સંબંધોની મર્યાદાને ટોચ પર રાખી હતી.

શ્રીરામએ રાજ્યની સ્થાપના અને તેની માતા કૈકેયીની ઇચ્છા માટે સિંહાસનનો ત્યાગ કરીને દેશનિકાલનો સ્વીકાર કર્યો. તેમણે 14 વર્ષના વનવાસના તેમના પિતાના વચનનું પાલન કર્યું હતું, જ્યારે ‘રઘુકુલ રીત સદા ચલી આયે, પ્રાણ જાય પર વચન નહીં જાય નું પાલન કર્યું હતું. પુરાણોમાં જણાવાયું છે કે ભગવાન રામ જ્યારે દેશનિકાલ ગયા ત્યારે તેઓ 27 વર્ષના હતા. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે કેમ કૈકેઇએ ભગવાન રામ માટે 14 વર્ષના વનવાસની માંગ કેમ કરી.

વહીવટી કારણો શ્રીરામના 14 વર્ષના વનવાસ પાછળ હોવાનું કહેવાય છે. હકીકતમાં, ત્રેતાયુગમાં વહીવટી નિયમ મુજબ, જો કોઈ રાજા 14 વર્ષ માટે રાજગાદી છોડી દે છે, તો તેને ફરીથી રાજા બનવાનો અધિકાર નહીં હોય. આને કારણે કૈકેયીએ રાજા દશરથ પાસે રામ માટે 14 વર્ષનો વનવાસ માંગ્યો. તે તેના પુત્રને સિંહાસન પર જોવા માંગતી હતી, પરંતુ ભરત, જેણે પોતાના ભાઈને અનંત પ્રેમ કર્યો હતો, તેણે આવું થવા દીધું નહીં. તેમણે પોતે ગાદીનો ત્યાગ કર્યો અને વનવાસી જેમ રહ્યા. આ પછી, જ્યારે રાવણની હત્યા કર્યા પછી રામ અયોધ્યા પાછા ફર્યા, ત્યારે ભરતએ આદરપૂર્વક પોતાનું સિંહાસન ભગવાન રામને સોંપ્યું.

એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન શ્રી રામને દેશનિકાલ મોકલવા પાછળ દેવતાઓનો હાથ હતો. ખરેખર, ભગવાન રામના જન્મનો હેતુ રાવણ વધ હતો. આવી સ્થિતિમાં, જો તે જંગલમાં ન જાય, રાવણ માતા સીતાની અપહરણ ન કરે, તો રાવણની હત્યા કરવાનો હેતુ અધૂરો રહેશે.

તેથી, દેવોની વિનંતી પર, દેવી સરસ્વતી કૈકેયની અને દાસી મંથરા ની જીભે બેસે છે. મંથરા રામની સામે જે કંઇ દાસી કહે છે તે ખરેખર દેવી સરસ્વતી છે. આ રીતે, ભગવાન રામ વનવાસ દ્વારા તેમના હેતુને પૂર્ણ કરવામાં સફળ થયા.

Advertisement