શું તમે જાણો છો ? શંખ વગાડવાથી એક બે નહીં અધધ આટલાં અદભુત લાભ થાય છે.

ત્ ત્રણ પ્રકારનાં શંખ ​​હોય છે, દક્ષિણ વર્તી મધ્યવર્તી અને વામાવર્તી. આમાં, દક્ષિણવર્તી શંખ જમણી બાજુથી ખુલે છે, મધ્યવર્તી મધ્યથી અને વામાવર્તી ડાબી બાજુથી ખુલે છે. મધ્યવર્તી શંખ ભાગ્યે જ ઉપલબ્ધ છે, શું તમે જાણો છો શંખ વગાડવાના ઘણા ફાયદા છે, તેથી ચાલો જાણીએ શંખ વગાડવાથી શું ફાયદા થાય છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યાં પણ શંખનો અવાજ આવે છે તે બધી હવા શુદ્ધ અને સકારાત્મક બને છે.જો શંખમાં ગાયનું દૂધ ભરીને ગાયનું દૂધ ઘરમાં છાંટવામાં આવે તો તે સકારાત્મક ઉર્જા પણ આપે છે અને બધી નકારાત્મક ઉર્જા દૂર થાય છે.જો શંખમાં પાણી ભરીને દેવી લક્ષ્મી અને અન્ય દેવી-દેવતાઓનો અભિષેક કરવામાં આવે તો દેવતાઓ ખૂબ પ્રસન્ન થાય છે અને તેમની કૃપા પણ પ્રાપ્ત થાય છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે શંખની ઉપાસના દ્વારા જે પણ ઇચ્છાઓ હોય છે તે પૂર્ણ થાય છે અને દુષ્ટ આત્માઓ નજીક આવતી નથી.શંખનો અવાજ વાતાવરણમાં હાજર ઘણા હાનિકારક બેક્ટેરિયાને નાશ કરે છે.શંખનો ઉપયોગ કરીને, ફેફસાંને કસરત મળે છે જો શ્વસનનો દર્દી, નિયમિત પ્રમાણે, શંખ વગાડે છે, તો તે શ્વસન રોગથી મુક્ત થઈ શકે છે.જો શંખમાં પાણી રાખી પીવામાં આવે તો, હાડકાં મજબૂત અને દાંત માટે પણ ફાયદાકારક છે.શંખમાં કેલ્શિયમ ફોસ્ફરસ અને સલ્ફરના ગુણધર્મોને કારણે, તે આપણા શરીર માટે ફાયદાકારક છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે પૂજાની વિધિમાં શંખ ​​વગાડવાથી શરીર અને આસપાસના વાતાવરણ શુદ્ધ થાય છે અને શંખનો અવાજ માણસના વિકારને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.એવું પણ માનવામાં આવે છે કે શંખ રાખવાથી હંમેશા ઘરમાં લક્ષ્મીજીનો વાસ હોય છે.

ત્રણ પ્રકારનાં શંખ ​​હોય છે, દક્ષિણ વર્તી મધ્યવર્તી અને વામાવર્તી. આમાં, દક્ષિણવર્તી શંખ જમણી બાજુથી ખુલે છે, મધ્યવર્તી મધ્યથી અને વામાવર્તી ડાબી બાજુથી ખુલે છે. મધ્યવર્તી શંખ ભાગ્યે જ ઉપલબ્ધ છે, શું તમે જાણો છો શંખ વગાડવાના ઘણા ફાયદા છે, તેથી ચાલો જાણીએ શંખ વગાડવાથી શું ફાયદા થાય છે.