તમે સિદ્ધિવિનાયક મંદિરને જોડાયેલી આ અજાણી વાતો વિશે કદાચ જ જાણતા હશો

ભારતની આર્થિક રાજધાની મુંબઇ શહેરનું સિદ્ધિવિનાયક મંદિર માત્ર ભારત જ નહીં વિદેશમાં પણ ગણપતિ બાપ્પાના પ્રખ્યાત મંદિરોમાંનું એક છે. ગણપતિ બાપ્પાના દર્શન માટે દેશ વિદેશથી હજારો ભક્તો અને પર્યટકો આવે છે. તે લોકોની આસ્થાનું મુખ્ય કેન્દ્ર છે. ગણેશ ઉત્સવ અહીં બાપ્પાને જોવા ભક્તોની મોટી ભીડને આકર્ષિત કરે છે, દેશ વિદેશના લોકો જ આ ઉત્સવ જોવા માટે આવે છે. બાપ્પાની ભવ્ય પ્રતિમાના દર્શન સાથે આ મંદિરને લગતી ઘણી રસપ્રદ વાતો છે, જેના વિશે ઓછા લોકો જાણે છે, ચાલો આજે અમે તમને આ મંદિર વિશે ઘણી મહત્વપૂર્ણ વાતો જણાવીએ.

1. કેમ કહે છે સિદ્ધિવિનાયક.

સિદ્ધિવિનાયક ભગવાન ગણેશનું સૌથી પ્રખ્યાત સ્વરૂપ છે, જેમાં તેમની સુંડ ડાબી બાજુ વળેલી હોય છે. માહિતી અનુસાર, ગણેશની આવી મૂર્તિવાળા મંદિરોને સિદ્ધપીઠ કહેવામાં આવે છે, અને તેથી તેઓ સિદ્ધિવિનાયક મંદિર કહેવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે સિદ્ધિવિનાયક ચોક્કસપણે સાચા મનમાંથી માંગેલા ભક્તોની ઇચ્છાને પૂર્ણ કરે છે.

2. મંદિરની બનાવટ.

મંદિરના વિશે બતાવ્યું છે કે સિદ્ધિવિનાયક મંદિરની મૂળ રચના પહેલા કરતા ઘણી ઓછી હોવાનું કહેવાય છે. ઉપરાંત, મંદિરની પ્રારંભિક રચના ફક્ત ઇંટોથી બનાવવામાં આવી હતી, જેમાં ગુંબજ આકારનું સ્પાયર પણ હતું. પાછળથી મંદિરનું કદ વધારવા માટે ફરીથી બનાવવામાં આવ્યું.

3. કેવી રીતે થયું નિર્માણ.

ગણપતિ બાપ્પાના સિદ્ધિવિનાયક મંદિરનું નિર્માણ 19 નવેમ્બર 1801 નો એક લક્ષ્મણ વિથુ પાટિલ નામના એક સ્થાનિક ઠેકેદાર દ્વારા કરવામાં આવ્યું છે.બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે આ મંદિરના નિર્માણમાં ખર્ચવામાં આવતી રકમ કૃષિ મહિલા દ્વારા આપવામાં આવી હતી, એવું કહેવામાં આવે છે કે મહિલાને કોઈ સંતાન નથી, તે સ્ત્રી બાપ્પાના મંદિરના નિર્માણ માટે મદદ કરવા માંગતી હતી. વ્યક્ત કરાઈ હતી. તે ઇચ્છતી હતી કે મંદિરમાં આવીને ભગવાનનો આશીર્વાદ મેળવ્યા પછી કોઈ પણ સ્ત્રી વંધ્ય ન રહે, દરેકને સંતાન હોવું જોઈએ.

4. બધા માટે ખુલ્લા છે દ્વાર.

આ મંદિરની વિશેષતા એ છે કે આ મંદિરના દરવાજા દરેક ધર્મના લોકો માટે ખુલ્લા રહે છે, અહીં કોઈ પણ પ્રકારની પ્રતિબંધ નથી. સિધ્ધિ વિનાયક મંદિરમાં મંગળવારે યોજાનારી આરતી ખૂબ પ્રખ્યાત છે જેમાં ભક્તોની લાઇન 2 કિલોમીટર સુધીની છે.

5. કેવું છે મૂર્તિનું સ્વરૂપ.

ગણેશજીની મૂર્તિ કાળા પથ્થરથી બનેલી છે જેની સુંડ ડાબી તરફ છે.અહીં ભગવાન ગણેશ તેમની બંને પત્ની રિદ્ધિ અને સિદ્ધિ સાથે બેસે છે. આ મૂર્તિઓ જોવા માટે એકદમ આકર્ષક લાગે છે. મંદિરની મુલાકાત શુભ માનવામાં આવે છે.

6. અમીર મંદિર.

સિદ્ધિવિનાયક મંદિરને ભારતના સૌથી ધનિક મંદિરોમાં ગણવામાં આવે છે, માહિતી અનુસાર, આ મંદિર દર વર્ષે 100 થી મિલિયનથી લઈને 150 મિલિયન દાનમાં મેળવે છે. આ મંદિરની દેખરેખ રાખતી સંસ્થા મુંબઈની સૌથી ધનિક ટ્રસ્ટ છે.

7. નવસાચા ગણપતિ.

સિદ્ધિવિનાયકને નવસાચા ગણપતિ અથવા નવસાલા પાવન ગણપતિ પણ કહેવામાં આવે છે. ખરેખર, બાપ્પાને મરાઠી ભાષામાં આ નામથી બોલાવવામાં આવે છે, જેનો અર્થ એ છે કે જ્યારે પણ કોઈ ભક્ત સાચા હૃદયથી સિદ્ધિવિનાયકની પ્રાર્થના કરે છે, ત્યારે બાપ્પાએ તેની ઇચ્છાઓ પૂર્ણ કરવી જોઈએ.

8. ચાંદીના ઉંદર.

મંદિરની અંદર ચાંદીના ઉંદરની બે મોટી મૂર્તિઓ પણ છે, એવું માનવામાં આવે છે કે જો શ્રદ્ધાળુઓ તેમના કાનમાં તેમની ઇચ્છા જણાવે છે, તો ઉંદરો ભગવાન ગણેશને તેમનો સંદેશ આપે છે. તેથી, આ ધાર્મિક પ્રવૃત્તિ કરતી વખતે, તમે મંદિરમાં ઘણા ભક્તોને જોઈ શકો છો.