ભારતનાં આ ગામમાં 50 વર્ષથી નથી થયો કોઈ પણ બાળકનો જન્મ, તેની પાછળનું કારણ જાણશો તો ચોંકી જશો……

મિત્રો આજના અમારામાં આ લેખમાં આપનું હાર્દિક સ્વાગત છે. આજે અમે તમારા માટે આ લેખમાં એક એવા ગામ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છે જ્યાં છેલ્લાં 50 વર્ષથી કોઈ બાળકનો જન્મ નથી થયો.મિત્રો તમને આ વાત જાણીને થોડી નવાઈ લાગશે અને તમારા મનમાં ઘણા પ્રશ્નો ઉતપન્ન થતાં હશે જેમકે કોઈ બાળકનો જન્મ નથી થતો તો આ ગામમાં વસ્તી કેવી રીતે વધે છે? શું કોઈ સ્ત્રી ગર્ભવતી નથી થતી વગેરે જેવા પ્રશ્નો થતા હશે માટે આ લેખમાં અમે આ તમારા તમામ પ્રશ્નોનું નિરાકરણ લાવ્યા છે.

એવું કહેવાય છે કે બાળકો ભગવાનનું સ્વરૂપ હોય છે. કદાચ આ જ કારણ છે કે દરેક તેમના ઘરે ભગવાન જેવા નવા મહેમાનના આગમનની રાહ જુએ છે. જ્યારે ઘરમાં કોઈ બાળકનો જન્મ થાય છે, ત્યારે તે ઘરમાં આનંદની ભાવના રહે છે. દરેક વ્યક્તિ ઈચ્છે છે કે તેનો જન્મ તેના પૂર્વજોની જમીન પર જ થાય અને કુટુંબનું નામ રોશન થાય.મિત્રો આ જાણીને હવે તમે આશ્ચર્ય પામશો કે જ્યારે કોઈ બાળકનો જન્મ ન થાય ત્યારે અહીં વસ્તી કેવી રીતે વધશે. તેથી ચિંતા કરશો નહીં, અમે તમને જણાવીશું. અહીં જ્યારે પણ કોઈ સ્ત્રીને ડિલિવરી થાય છે ત્યારે તેને ગામની બહાર મોકલવામાં આવે છે, જેથી તે આ ગામમાં નહીં પણ બીજે ક્યાંક બાળકને જન્મ આપી શકે.પરંતુ તમને આશ્ચર્ય થશે કે ભારતમાં એક એવું ગામ છે જ્યાં છેલ્લા 50 વર્ષમાં એક બાળકનો જન્મ પણ થયો નથી.

સાંકા જાગીર નામનું આ ગામ મધ્યપ્રદેશના ભોપાલથી લગભગ 70 કિલોમીટર દૂર રાજગઢ નજીક આવેલું છે. આ ગામની વિશેષતા એ છે કે કોઈ માતાને આ ગામની સીમમાં પોતાના પુત્રને જન્મ દેવાનું પસંદ નથી કરતા.હકીકતમાં, અહીંના રહેવાસીઓનું માનવું છે કે જો ગામની અંદર કોઈ બાળકનો જન્મ થાય છે, તો તે અપંગ જન્મે છે. અહીંના લોકોનું માનવું છે કે આ ગામમાં જન્મેલા બાળક વિકલાંગ જન્મ લેશે. તે માનસિક હોય કે શારીરિક વિકલાંગ. જેના કારણે લોકો ગામની બહાર ડિલીવરી કરે છે. બીજી માન્યતા અહીંના શ્યામીજીના મંદિર સાથે સંબંધિત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જો ગામમાં કોઈ બાળકનો જન્મ થાય છે, તો મંદિરનું પવિત્રતા ખતમ થઈ જશે. મંદિરની પવિત્રતા જોઈને ગામડામાંથી બાળકો જન્મે છે. આ માન્યતાઓ આખા ગામ દ્વારા એક જૂથમાં રાખવામાં આવી છે.

આને કારણે મળતી માહિતી મુજબ છેલ્લા 50 વર્ષથી આ ગામમાં કોઈ મહિલાને ડિલિવરી કરવામાં આવી નથી. જો કોઈ કટોકટીની પરિસ્થિતિ હોય, તો પછી ડિલિવરી ક્ષેત્રમાં કરવામાં આવે છે.આવી સ્થિતિમાં ગ્રામજનોએ ગામની સીમાની બહાર એક ઓરડો બનાવ્યો છે. જ્યારે પણ કોઈ સ્ત્રી બાળક લેવાની તૈયારીમાં હોય ત્યારે તેને ગામની બહાર આ રૂમમાં લઈ જવામાં આવે છે અને બાળકનો જન્મ થાય છે. આ ઉપરાંત ગામલોકો એમ પણ કહે છે કે એક સમયે શ્યામજીનું મંદિર હતું, તેની શુદ્ધતા જાળવવા માટે ગામના વડીલોએ મહિલાઓને ગામની બહાર પહોંચાડવાનો હુકમ કર્યો હતો. ગામમાં કોઈ સંતાન ન થવાનું છે આ કારણ છે, આ ગામના લોકો માને છે કે ગામ એક દુ:ખદ સ્થળ છે. અહીં જન્મેલા કોઈપણ બાળકનું ટૂંક સમયમાં જ મૃત્યુ થઈ જાય છે અથવા અપંગ જન્મે છે.

ગામના લોકોએ ઇમરજન્સીમાં બાળકને પહોંચાડવા માટે ગામની સીમાની બહાર જ એક ઓરડો પણ બનાવ્યો છે. જ્યારે પણ કોઈ સ્ત્રીને પ્રસુતીનો દુખાવો હોય ત્યારે તેને આ રૂમમાં લાવવામાં આવે છે.આ માન્યતાને કારણે ગામમાં બાળકોનો જન્મ થતો જ નથી, બીજી માન્યતા ગામમાં પ્રચલિત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે શ્યામ જીનું મંદિર ઘણા સો વર્ષ પહેલાં આ ગામમાં હતું. આ મંદિરની પવિત્રતા કોઈને ફટકારી નથી, તેથી તે સમયે વૃદ્ધ મહિલાઓએ ગામની બહાર પહોંચાડવાનું નક્કી કર્યું હતું. આ પછી, આ પરંપરા પેઢી દર પેઢી ચાલતી હતી અને હવે ગ્રામજનો અહીં સંતાન મેળવવું અશુભ માનતા હોય છે.