ભૂલથી પણનાં કરો કોબીનું સેવન,શરીરમાં થાય છે એવું કે એકવાર જનીલેશો તો અચક પામી જશો….

મોટાભાગના લોકો સલાડમાં કાચી કોબી ખાવાનું પસંદ કરે છે અને સમજે છે કે તે તેમના સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે, પરંતુ તેમને જણાવો કે કોબી ખાવાથી તેમના સ્વાસ્થ્યને ફાયદો પહોંચાડવાને બદલે નુકસાન પહોંચાડે છે. તમે તેને ખાવાથી કોઈપણ સમયે બીમાર પડી શકો છો. કોબીમાં ઘણી વાર ટેપવોર્મ નામનો કીડો આવે છે અને તે આંખોથી પણ દેખાતો નથી અને લોકો તેને ધોઈ નાખે છે અને તેની સાક બનાવે છે. પછી પાછળથી આ કૃમિ પેટની અંદર જાય છે. પછી આંતરડામાં ઇંડા મૂકે છે જે શરીરને કોઈપણ જોખમથી ખાલી કરતું નથી. ફક્ત કોબી જ નહીં, બીજી ઘણી વસ્તુઓ છે જેમાં ટેપવોર્મ નામનો કૃમિ હાજર છે. જેમ કે બ્રોકોલી, ડુક્કરનું માંસ વગેરે. આ કીડો માનવ મગજ, યકૃત અને ફેફસાંને નુકસાન પહોંચાડે છે. કોબી ખાતા પહેલા સાવધાની.

ઘણા લોકો આ વસ્તુ પૂછતી વખતે ખોરાકમાં કોબીને કાઢી નાખવા માટે પૂછે છે. ખાસ કરીને જ્યારે બર્ગર, ચોવમિન, મોમોઝ, સ્પ્રિંગ રોલ્સ વગેરે લેતા હોય ત્યારે કેટલાક લોકો આવું જ કરે છે. કદાચ તમે આવા લોકોને પણ જાણતા હશો, જે કોબીનું નામ સાંભળતા જ ડરી જાય છે. અને પાંદડા કોબીના નામે બોલાવવા માંડે છે.તમે કોબીથી કેમ ડરતા છો:કોબી વિશે આવા બધા લોકોના ભયનું કારણ તે કીડો છે, જે એક કીડો છે જે કોબી ખાધા પછી તમારા શરીરમાં પહોંચે છે અને પછી મગજમાં પ્રવેશ કરે છે. જ્યારે મગજમાં પહોંચે છે, ત્યારે આ સૂક્ષ્મ કૃમિ તમારા માટે જીવલેણ સાબિત થાય છે. આ કીડાને ટેપવોર્મ કહે છે.

ભય ધીમે ધીમે વધે છે:ભારતમાં, લગભગ 20-25 વર્ષ પહેલાં ટેપવોર્મ વિશેની અલાર્મ વાગવાની ઘંટી વગાડવાની શરૂઆત થઈ હતી, જ્યારે દેશના વિવિધ ભાગોમાં કેટલાક દર્દીઓ ગંભીર માથાનો દુખાવોની ફરિયાદ સાથે હોસ્પિટલમાં આવ્યા હતા. આવા ઘણા કેસોમાં, દર્દીને વાઈ જેવા હુમલા આવવા લાગ્યા હતા. આમાંના ઘણા દર્દીઓ જીવી શક્યા નહીં, કારણ કે તેઓ મગજમાં મોટી સંખ્યામાં પહોંચ્યા હતા. કેટલાક દર્દીઓ, જેઓ બચી ગયા, પાછળથી કોબી ખાવાનું બિલકુલ બંધ કરી દીધું. જેમણે આવા કિસ્સાઓ વિશે જાણ કરી તેઓ પણ કોબીથી અંતર રાખવાનું સારું માનતા.

રેસ્ટોરન્ટ્સ અને સ્ટ્રીટ ફૂડ શોપમાં, બર્ગર અને ચોવમિન્સ જેવી લોકપ્રિય ખાદ્ય ચીજો લોકોને ફેરવી દે છે. આ કિસ્સામાં, કેટલાક દુકાનદારોએ કોબીની જગ્યાએ લેટીસના પાંદડાઓનો ઉપયોગ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું, જે કોબી જેવું લાગે છે, પરંતુ ટેપવોર્મ થવાનું જોખમ નથી.ટેપવોર્મના ડરથી લોકો પોતાને કોબી જેવા પૌષ્ટિક શાકભાજીથી દૂર રાખવાની ફરજ પાડે છે અને લોકોને ખાતરી થઈ ગઈ છે કે તે ખાવાથી નુકસાનકારક હોઈ શકે છે. તેનું જોખમ એશિયન દેશો કરતા યુરોપિયન દેશોમાં નોંધપાત્ર રીતે ઓછું જોવા મળે છે.ટેપવોર્મ ચેપના કેસો આખી દુનિયામાં જોવા મળે છે, પરંતુ ખોરાક વગેરેની જાળવણીની પદ્ધતિઓમાં મતભેદોને લીધે ભારતમાં ચેપના કિસ્સા વધુ છે.

તે શરીરમાં કેવી રીતે પહોંચે છે:કોબી ક્યારેક આપણા ઘરોમાં શાકભાજી તરીકે ખાય છે, તો ક્યારેક કાચા કચુંબર તરીકે. ટેપવોર્મ બે રીતે કોબી દ્વારા આપણા શરીરમાં પહોંચે છે. ખૂબ સૂક્ષ્મ હોવાને લીધે, તે આપણને દેખાતું નથી અને તે ખૂબ સારી રીતે ધોવા પછી પણ, તે ઘણીવાર કોબીને વળગી રહે છે. આવી સ્થિતિમાં, જ્યારે આપણે કાચી કોબીનું સેવન કરીએ છીએ, ત્યારે આપણા શરીરમાં તે પહોંચવાની ઉચ્ચ સંભાવના છે. જ્યારે ખોરાક અન્નકુકડ રહે છે, તે આપણા શરીરમાં પહોંચે છે. તેથી જ મોટી સંખ્યામાં લોકોએ કોબી ટાળવાનું શરૂ કર્યું છે. આ અંગે લોકોમાં અનેક પ્રકારની મૂંઝવણ પણ જોવા મળે છે.

આ કૃમિ શું છે:આ કૃમિ સામાન્ય રીતે પ્રાણીના મળમાં જોવા મળે છે, જે ઘણાં વિવિધ કારણોસર પાણી સાથે જમીન પર પહોંચે છે. વરસાદના પાણી અથવા ગંદા પાણીના સ્વરૂપમાં તે જમીન પર પહોંચવાની સંભાવના છે. આ જ કારણ છે કે કાચા શાકભાજી દ્વારા આ કૃમિ આપણા શરીરમાં પહોંચવાની સૌથી વધુ શક્યતા છે. આ ઉપરાંત ચેપગ્રસ્ત જમીન અને ટેપવોર્મ ઇંડાવાળા દૂષિત પાણી દ્વારા પણ ચેપનું જોખમ વધે છે.

મગજ પર હુમલો:એકવાર આપણા પેટમાં પહોંચે છે ત્યારે ટેપવોર્મનો પ્રથમ હુમલો આપણા આંતરડા પર થાય છે. તે પછી તે લોહીના પ્રવાહ દ્વારા આપણા નસો દ્વારા આપણા મગજમાં પહોંચે છે. જો કે ટેપવોર્મથી આપણા આંતરડામાં ચેપ ફક્ત એક અથવા બે ટેપવોર્મ્સનો ચેપ સામાન્ય રીતે જીવલેણ હોતું નથી, પરંતુ તેના મગજમાં હુમલો તેના ગંભીર પરિણામો લાવી શકે છે. તેના લારનો ચેપ એક ગંભીર સમસ્યા બની જાય છે.

ખરેખર, ટેપવોર્મથી થતા ચેપને ટેનીઆસિસ કહેવામાં આવે છે. ટેપવોર્મની ત્રણ મુખ્ય જાતિઓ ટિનિયા સેગિનાટા, ટીનીઆ સોલિયમ અને ટીનીયા એશિયાટિકા છે. શરીરમાં પ્રવેશ્યા પછી, કૃમિ ઇંડા મૂકવાનું શરૂ કરે છે. તેના કેટલાક ઇંડા આપણા શરીરમાં પણ ફેલાય છે, જેનાથી શરીરના આંતરિક અવયવોમાં ઘા થાય છે.ચેપ કેવી રીતે ફેલાય છે:જે લોકો વ્યક્તિગત સ્વચ્છતાની કાળજી લેતા નથી, તેઓ અમુક પ્રકારના ચેપનો ભોગ બની શકે છે. આ સ્થિતિમાં, થોડું દૂષિત પણ તમારા શરીરને ચેપ લગાવી શકે છે. પાળેલા પ્રાણીના ટેપવોર્મ્સના સંપર્કમાં ચેપ પણ આવી શકે છે. ખાસ કરીને એવી જગ્યાઓ પર કે જ્યાં પ્રાણી અને માનવ મળનો નિકાલ યોગ્ય રીતે થતો નથી, જોખમ વધારે છે. કાચો અથવા છૂંદેલા માંસ ખાવાથી ચેપ લાગે છે, કારણ કે માંસમાં હાજર લાર્વા અથવા ઇંડા યોગ્ય રીતે રાંધવામાં ન આવે તો બચી જાય છે.

લક્ષણો:વાત કરતી વખતે અચાનક જ બધું ભૂલી જાઓ,શરીરના કોઈપણ ભાગમાં અચાનક સ્નાયુઓ છલકાતા,હાથપગમાં અચાનક ખેંચાણ તેજસ્વી પ્રકાશમાં આંખોની સમસ્યાઓ,અચાનક ચક્કર,એનિમિયા,આ જંતુઓ આંતરડામાં ચોંટતા લોહીને ચૂસી લે છે, જેના કારણે શરીરમાં લોહીનો અભાવ છે. યકૃત કિડની,તે યકૃત અને કિડની માટે પણ ખૂબ જોખમી સાબિત થાય છે. આ જંતુઓ ત્યાં પહોંચે છે અને સોજો અને વ્રણનું કારણ બને છે.વાઈ,આ ઉપરાંત, આ જંતુઓ મગજ સુધી પહોંચે છે અને વાઈ અને અન્ય રોગોનું કારણ બને છે.

કેવી રીતે અટકાવવું:કોબી અથવા પાલક જેવી કેટલીક અન્ય શાકભાજીના સેવનમાં સાવધાની સાથે વ્યક્તિગત સ્વચ્છતા તરફ ધ્યાન આપવું જરૂરી છે.કોબી વનસ્પતિ બનાવતા પહેલા, તેને એક વખત ગરમ પાણીથી ધોઈ લો. ધોવા પછી, કાપીને ફરીથી ગરમ પાણીથી ધોઈ લો.ક્યારેય કોબીને કાચો અથવા ગુપ્ત ન ખાશો. જ્યારે શાક સારી રીતે રાંધવામાં આવે ત્યારે જ તેને ખાઓ.ખોરાક ખાતા પહેલા અથવા તૈયારી કરતા પહેલા હાથ ધોઈ લેવાની ખાતરી કરો.નખ કાપવા રાખો, સ્વચ્છ વાસણોમાં ખોરાક લો.ટોઇલેટમાંથી આવીને સારી રીતે હાથ ધોવા. ક્યાંક બહાર જતા હોય ત્યારે દૂષિત પાણી પીશો નહીં અને શક્ય હોય તો પીવાનું પાણી પણ સાથે જ લો.

સારવાર શું છે:ટેપવોર્મ્સની સારવાર અને અવધિ તેના પ્રકાર પર આધારિત છે. સ્ટૂલ અને લોહીના નમૂનાઓ તેની હાજરી દર્શાવે છે. વિવિધ કેસોમાં દવાની સારવાર સાથે કેટલાક કિસ્સાઓમાં શસ્ત્રક્રિયા પણ કરી શકાય છે. માર્ગ દ્વારા, ટેપવોર્મની સારવાર સામાન્ય રીતે દવાઓ દ્વારા કરવામાં આવે છે, જે કૃમિને મારી નાખે છે અથવા મળ દ્વારા શરીરની બહાર લઈ જાય છે, જ્યારે કૃમિને દૂર કરવા માટે અન્ય ઘણા પરીક્ષણો, દવાઓ અને શસ્ત્રક્રિયા પણ જરૂરી છે.