બી ગ્રેડ ફિલ્મોમાં કામ કરવા માધુરી માટે ડાયરેક્ટર આવી વિચિત્ર શરતો મૂકીતી વાંચી શરમાઈ જશો……

90 ના યુગની સૌથી સુંદર અભિનેત્રી માધુરી દીક્ષિતે ‘તેઝાબ’ અને ‘રામ લખન’ જેવી સુપરહિટ ફિલ્મોમાં કામ કર્યું છે.આ ફિલ્મોને કારણે ધક ધક ગર્લ રાતોરાત સુપરસ્ટાર બની હતી.પરંતુ માધુરી પણ એ જ કલાકારોમાં હતી, જેમણે તેની કારકિર્દીની શરૂઆતમાં ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો. માધુરીના જીવનનો એક સમય એવો હતો જ્યારે તેને બી-ગ્રેડની ફિલ્મોમાં કામ કરવું પડ્યું.આ વાતનો ઉલ્લેખ વરિષ્ઠ મોસ્ટ ફિલ્મ જર્નાલિસ્ટ અલી પીટર જ્હોને પોતાની પુસ્તક ‘સાક્ષી અજાયબીઓ’માં કર્યો છે.બી-ગ્રેડની ફિલ્મોમાં કામ કરવું, પુસ્તક મુજબ, જ્યારે માધુરીને તેની શરૂઆતની કારકિર્દીમાં ફિલ્મો મળી ન હતી, ત્યારે તે બી-ગ્રેડની ફિલ્મો તરફ વળી. દરમિયાન, એક સ્ટુડિયોમાં, તે ફેશન ફોટોગ્રાફર રાકેશ શ્રેષ્ટ દ્વારા જોવા મળી હતી અને તે તેના કારણે જ અભિનેત્રીની કારકિર્દીને એક નવો વળાંક મળ્યો હતો.આપણે બધા જાણીએ છીએ તેમ, માધુરી દીક્ષિતે નૃત્યમાં નિપુણતા મેળવી હતી અને માત્ર 9 વર્ષની ઉંમરે મહારાષ્ટ્ર સરકાર દ્વારા આયોજિત એક સ્પર્ધામાં ભારતનાટ્યમ અને કથક એવોર્ડ જીત્યા હતા.

માધુરી એક ઓરડામાં પરિવાર સાથે રહેતી હતી,જ્યારે માધુરી નાની હતી, ત્યારે તેના પરિવારની આર્થિક સ્થિતિ સારી નહોતી. આ કારણોસર, માધુરી તેના માતાપિતા સાથે એક રૂમના ફ્લેટમાં રહેતી હતી. પરંતુ માધુરીની અંદર ડાન્સ બાળપણનો હતો. અથવા કહો, આ નૃત્યથી તેને ઓળખ મળી છે. માધુરી જે જગ્યાએ રહેતી હતી, લેખક-દિગ્દર્શક ગોવિંદ મુનિસે તેને જોઇ અને સમજી ગયા કે તે અભિનેત્રી બનવાની કળાવાળી પ્રતિભાશાળી છોકરી છે.ગોવિંદ મુનિસે તરત જ માધુરીના માતાપિતા સાથે આ વિશે વાત કરી, અને તેઓએ તેમની આર્થિક સ્થિતિને લઈને હા પાડી. માધુરીને રાજશ્રી પ્રોડક્શનની ફિલ્મ ‘અબોધ’ પણ મળી. પરંતુ આ ફિલ્મ ખૂબ જ ખરાબ રીતે ફ્લોપ થઈ. આને કારણે માધુરીને ફિલ્મો મળી ન હતી.

ડિરેક્ટર સાથે ખરાબ વર્તન કર્યું,પહેલી ફિલ્મ ફ્લોપ આપ્યા પછી, જ્યારે કોઈપણ પ્રોડક્શન હાઉસ અથવા ડિરેક્ટર માધુરીને ફિલ્મ આપવા માટે ખચકાતા હતા, ત્યારે માધુરીને બી-ગ્રેડની ફિલ્મોમાં કામ કરવાની ફરજ પડી હતી. નિર્દેશક સુદર્શન રતનને હીરો શેખર સુમન અભિનીત ફિલ્મ ‘માનવ હત્યા’ માટે માધુરીને સાઇન કરી હતી.આ ફિલ્મ બી-ગ્રેડ હોવાથી અને ડિરેક્ટર સેક્સ જેવી બાબતો પર ફિલ્મો બનાવતા હતા, તેથી માધુરીને સેટ પર પણ ખરાબ વર્તન કરવામાં આવતું હતું અને દિગ્દર્શકની માંગ હતી કે માધુરીએ સેક્સ જેવા બોલ્ડ સીન આપે. પરંતુ માત્ર અભિનેત્રી જ નહીં પરંતુ તેના માતાપિતાએ પણ આવું કરવાની ના પાડી હતી અને બાદમાં માધુરીને તેની છ મહિનાની વર્ક ફી આપવામાં આવી ન હતી. જ્યારે ફિલ્મ બંધ થઈ ત્યારે ફાઇનાન્સરો પણ બહાર નીકળી ગયા અને ફિલ્મ ક્યારેય પૂરી થઈ શકી નહીં.

માધુરીએ તેનો ઉલ્લેખ કર્યો ન હતો,પત્રકાર અલી પીટરના પુસ્તક અનુસાર, જ્યારે ફિલ્મ અધૂરી હોવા છતાં માધુરી સ્ટાર બની હતી, ત્યારે કેટલીક ટીવી ચેનલો પર બતાવવામાં આવી હતી તે જ રીતે આ ફિલ્મ પણ બતાવવામાં આવી હતી. પરંતુ માધુરીએ ક્યારેય શેખર સુમન સાથે કામ કરવાનો ઉલ્લેખ કર્યો નથી. પરંતુ માધુરીના નસીબે આ ફિલ્મ સાથે નવો વળાંક લીધો. જ્યારે તે યુગના સૌથી પ્રભાવશાળી અને પ્રખ્યાત ફોટોગ્રાફર રાકેશ શ્રેષ્ટાએ માધુરીને જોઇ, ત્યારે તે તરત જ તેના માતાપિતા પાસે ગયો અને પૂછ્યું કે શું તે માધુરીની કેટલીક તસવીરો લઈ શકે.જો ફોટોગ્રાફર જાણીતું હોત તો માતા-પિતાએ કહ્યું હતું કે તમારા જેવા મોંઘા અને મોટા ફોટોગ્રાફરોને ચુકવવા માટે અમારી પાસે ફી નથી. આ અંગે રાકેશે કહ્યું કે, તે માધુરીના ચિત્રો નિશુલ્ક દોરશે અને પોર્ટફોલિયો બનાવશે. આ પછી, ફોટોગ્રાફરે જાતે જ પ્રોડ્યુસર-ડિરેક્ટર સુભાષ ઘાઇને માધુરીનો પોર્ટફોલિયો બતાવ્યો.મુક્તા આર્ટ્સની નવી હિરોઇન,જોકે સુભાષ ઘાઇએ એક કે બે વાર માધુરી દીક્ષિતને જોઈ હતી, પરંતુ માધુરીને પોર્ટફોલિયોમાં જોઈને તે આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયો અને બધાની સામે જાહેરાત કરી કે, મુક્તા આર્ટ્સની નવી હિરોઇન મળી છે. તે પછી જ ઘાઇએ તેના માતાપિતાને ફોન કર્યો અને તેમને ત્રણ ફિલ્મ્સના વિશેષ કરાર પર સાઇન કરાવ્યો.માધુરી પાસે હસ્તાક્ષર કર્યા પછી, ઘાઈએ ફિલ્મ સાપ્તાહિક અખબારની સ્ક્રીનમાં છ પાનાની જાહેરાત આપી. ત્યાં માધુરીની આંખો, હોઠ, નાક, કપાળ અને કાનની તસવીરો હતી પરંતુ માધુરીનું ચિત્ર પૂર્ણ નહોતું.

માધુરીએ શરત મૂકી હતી,જાહેરાત જોયા પછી, માત્ર લોકોમાં જ નહીં પરંતુ આખા ઉદ્યોગમાં પણ સુંદર છોકરીની ચર્ચા થઈ. દરેકના મનમાં એક જિજ્ઞાસા હતી કે આખરે, ઘાઇ કઈ છોકરી લોંચ કરવા જઇ રહ્યા છે. પરંતુ ધીરે ધીરે બધાને માધુરી વિશે ખબર પડી. આ પછી, ઘણા નિર્દેશકોએ તેમની ફિલ્મો માટે માધુરીને સાઇન કરી હતી.પરંતુ માધુરી દીક્ષિતે એક શરત મૂકી હતી કે, પહેલા તે ઘાઈ સાથે ત્રણ ફિલ્મો કરશે કારણ કે, તે કરાર પર ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો હતો, જેના આધારે ઘાઈએ અભિનેત્રીના માતાપિતાને સહી કરી હતી. એ જ રીતે માધુરીની માંગ વધવા માંડી અને તે ફ્લોપ અભિનેત્રીથી હિન્દી સિનેમા જગતની નંબર વન અભિનેત્રી બની.બોલિવૂડની જાણીતી અભિનેત્રી માધુરી દીક્ષિત તેઝાબ અને રામ લખન જેવી ફિલ્મસ કર્યા પછી રાતોરાત સુપરસ્ટાર બની હતી. આજે માધુરી દીક્ષિત જ્યાં પહોંચી ગઈ છે, ત્યાં પહોંચવું એટલું સરળ નહોતું. વરિષ્ઠ ફિલ્મ જર્નાલિસ્ટ અલી પીટર જ્હોને વિટનેસિંગ વંડર્સ નામનું એક પુસ્તક લખ્યું છે, જેમાં તેણે માધુરી દિક્ષિતની ફિલ્મ કારકીર્દિની શરૂઆત વિશે મોટો ખુલાસો કર્યો છે. તેમણે લખ્યું છે કે શરૂઆતમાં માધુરી દીક્ષિતને પણ મજબૂરી હેઠળ બી-ગ્રેડ ફિલ્મોમાં કામ કરવું પડ્યું હતું.

માતાપિતા સાથે રૂમમાં,માધુરી દીક્ષિત તેના માતા-પિતા સાથે એક રૂમમાં ફ્લેટમાં રહેતી હતી. માધુરીને નાનપણથી જ ડાન્સમાં ખૂબ રસ હતો. જ્યારે તેણી માત્ર 9 વર્ષની હતી, ત્યારે મહારાષ્ટ્ર સરકાર દ્વારા ભરતનાટ્યમ અને કથક સ્પર્ધા યોજાઇ હતી, જેમાં તેણે એવોર્ડ જીત્યો હતો. લેખક દિગ્દર્શક ગોવિંદ મુનિસ તેમના પડોશમાં રહેતા હતા. જ્યારે તેણે માધુરીને જોઇ હતી, ત્યારે તેણે માધુરીની અંદર એક અભિનેત્રી જોઇ હતી. ગોવિંદ મુનિસે માધુરી દીક્ષિતના માતા-પિતા સાથે વાત કરી. તેણે તેમને કહ્યું કે તે તેની પુત્રી માટે ફિલ્મ માટે વાત ચલાવવા માંગે છે. તે દરમિયાન માધુરી દીક્ષિતના પરિવારની આર્થિક સ્થિતિ ખૂબ નબળી હતી. જેથી તે સમયે માતાપિતા આ માટે સંમત થયા હતા.રાજશ્રી પ્રોડક્શન ના ફિલ્મ માં,આ પછી રાજશ્રી પ્રોડક્શનના બેનર હેઠળ બનેલી ફિલ્મ અબોધ, માધુરી દીક્ષિતને તેમાં એક તક મળી. જો કે, તેની ફિલ્મ ખરાબ રીતે ફ્લોપ થઈ. માધુરી દીક્ષિત વધુ ફિલ્મો કરવા માંગતી હતી, પરંતુ પહેલી ફિલ્મ નિષ્ફળ થયા પછી, તેને ફિલ્મ મેળવવામાં મુશ્કેલીઓ થવા લાગી. ત્યારબાદ તેની એક બી-ગ્રેડ ફિલ્મમાં કામ કરવા માટે એક નિર્દેશક સુદર્શન રતન દ્વારા સહી કરવામાં આવી હતી. આ ફિલ્મનું નામ માનવ હત્યા હતું અને શેખર સુમન હીરો તરીકેની આ ફિલ્મમાં માધુરી દીક્ષિતની સાથે હતા.

ડાયરેક્ટર નો સ્વભાવ,જ્યારે આ ફિલ્મનું શૂટિંગ ચાલી રહ્યું હતું ત્યારે ફિલ્મના નિર્દેશક તે સમયે માધુરી દીક્ષિત સાથે ખૂબ જ ખરાબ વર્તન કરી રહ્યા હતા. તે સેક્સ જેવા વિષયો પર ફિલ્મો બનાવવા માંગતો હતો અને તે માધુરી દીક્ષિત સાથે કેટલાક બોલ્ડ સીન્સ પણ કરવા માંગતો હતો. આવી સ્થિતિમાં માધુરી દીક્ષિતના માતા-પિતાએ આવું કરવાની ના પાડી હતી. આ પછી, લગભગ 6 મહિના સુધી, માધુરી દિક્ષિતની કૃતિના આ વ્યક્તિએ ફી પણ આપી ન હતી. બાદમાં ફાઇનાન્સરે પણ ફિલ્મમાંથી તેના હાથ ખેંચ્યા. આ કારણે, ફિલ્મ પૂર્ણ થઈ ન હતી. જ્યારે માધુરી દીક્ષિત સ્ટાર બની હતી, તે પછી આ ફિલ્મ ઘણી ટીવી ચેનલો પર બતાવવામાં આવી જે રીતે બનાવવામાં આવી હતી. આ ફિલ્મ મોડી રાત્રે પ્રસારિત કરવામાં આવી હતી. માધુરી દીક્ષિતે ક્યારેય એવો ઉલ્લેખ કર્યો નથી કે તે શેખર સુમન સાથે કામ કર્યું હતું.

પછી બધું બદલાઈ ગયું,આ ફિલ્મના શૂટિંગ પછી માધુરી દિક્ષિતની કારકિર્દીમાં એક મુખ્ય વળાંક આવ્યો હતો. રાકેશ શ્રેષ્ટ તે યુગના સૌથી પ્રભાવશાળી ફેશન ફોટોગ્રાફર તરીકે જાણીતા હતા. તેણે સ્ટુડિયોમાં માધુરી દીક્ષિતને જોઇ. આવી સ્થિતિમાં, તે તેના માતાપિતા પાસે ગયો અને પુત્રીના કેટલાક ફોટા લેવાની મંજૂરી માંગી. શ્રેષ્ટાએ માધુરી દીક્ષિતનો પોર્ટફોલિયો તૈયાર કર્યો હતો અને તેને નિર્માતા-દિગ્દર્શક સુભાષ ધઈને બતાવ્યો હતો. આકસ્મિક રીતે, સુભાષ ધઇ પણ આ ફિલ્મના સેટની આજુબાજુની ફિલ્મનું શૂટિંગ કરી રહ્યા હતા. તેણે એક-બે વાર માધુરી દીક્ષિતને પણ જોઇ હતી. જોકે, જ્યારે શ્રેષ્ટાએ તેમને માધુરી દીક્ષિતના પોર્ટફોલિયોમાં માધુરીનો ફોટો બતાવ્યો ત્યારે સુભાષ ધઇએ કહ્યું હતું કે મુક્તા આર્ટ્સને તેની નવી હિરોઇન મળી છે. પછી, માધુરી સંપૂર્ણ રીતે મશહૂર થઈ ગઈ હતી.