ચીની પુરુષોને દુલ્હન બનવવા માટે જોઈએ છે પાકિસ્તાની છોકરીઓ જાણો શું તેનું કારણ.

સેંકડો પાકિસ્તાની છોકરીઓ ચીનમાં પુરુષોને વેચાઇ ગઈ છે અને પાકિસ્તાનથી ચીન લઈ જવામાં આવી છે. ન્યૂઝ એજન્સી એ.પી.એ પોતાના રિપોર્ટમાં ખુલાસો કર્યો છે કે પાકિસ્તાનની 629 છોકરીઓ અને મહિલાઓને ચીની છોકરા અને પુરુષોની નવવધૂ બનાવીને વેચી દેવામાં આવી છે આ સૂચિ પાકિસ્તાનની તપાસ ટીમો દ્વારા દેશભરમાં ટ્રાફિકિંગના જાળને તોડવા માટે તૈયાર કરવામાં આવી હતી. પાકિસ્તાનમાં ગરીબ અને વંચિત વર્ગની મહિલાઓને ચીની પુરુષોની નવવધૂ બનવા માટે લલચાવવામાં આવી રહ્યા છે.

Advertisement

વર્ષ 2018 પછી પહેલીવાર ટ્રાફિકિંગની વેબમાં ફસાયેલી પાકિસ્તાની મહિલાઓ વિશે સચોટ આંકડો બહાર આવ્યો છે જૂન મહિનામાં ચીન અને પાકિસ્તાનમાં આ રેકેટ ચાલ્યા ગયા બાદ તપાસ વધુ તીવ્ર થઈ હતી પરંતુ ધીરે ધીરે બધા રેકેટ ફરીથી સક્રિય થઈ ગયા.તપાસ સાથે સંકળાયેલા અધિકારીઓનું કહેવું છે કે પાકિસ્તાનના ચીન સાથેના સંબંધોને વિપરીત અસર પડે તેવી આશંકાને કારણે સરકારી અધિકારીઓ દબાણ હેઠળ રહે છે.

ઓક્ટોબરમાં ફેસલાબાદની અદાલતે ટ્રેફીકિંગના આરોપમાં ફસાયેલા 31 ચીની નાગરિકોને છોડી દીધા હતા.જેઓ ટ્રાફિકિંગના આરોપમાં ઝડપાયા હતા.નામ ન આપવાની શરતે એક પોલીસ અધિકારી અને કોર્ટના કર્મચારીએ જણાવ્યું હતું કે આ મહિલાઓની, જેની અગાઉ ઘણી વખત સાક્ષાત્કાર લેવામાં આવી હતી ધમકીઓના કારણે મૌન ધારણ કરી લેતી હતી અને ફરીથી ગવાહી આપવાની ના પાડતી હતી.

ચીનથી અનેક યુવતીઓને છોડાવીને અને અનેક પાકિસ્તાની છોકરીઓને ટ્રાફિકિંગ નેટવર્કમાં ફસાઈ જતા બચાવનારા એક ખ્રિસ્તી એક્ટિવિટીસ સલીમ ઇકબાલ એ કહ્યું કે ટ્રાફિકિંગ ગેંગને કાબૂમાં રાખવા માટે કામ કરી રહેલ સેન્ટ્રલ ઈન્વેસ્ટિગેશન એજન્સીના અધિકારીઓ પર સરકાર દ્વારા દબાણ કરવામાં આવી રહ્યું છે.ઘણા અધિકારીઓની બદલી પણ કરવામાં આવી છે.જ્યારે આપણે પાકિસ્તાની શાસકો સાથે વાત કરીએ ત્યારે તેઓ કોઈ ધ્યાન આપતા નથી.

ટ્રાફિકિંગ અંગેના અહેવાલો છાપવા માટે પાકિસ્તાની મીડિયામાં તમામ પાબંધીઓ લગાવી દેવામાં આવી છે. એક અધિકારીએ કહ્યું કે આ છોકરીઓને કોઈ મદદ કરી રહ્યું નથી.આખું કૌભાંડ ચાલી રહ્યું છે અને બરાબર કામ કરી રહ્યું છે પરંતુ અધિકારીઓ આની તપાસ કરશે નહીં કારણ કે તેઓ ચૂપ રહેવાના દબાણ હેઠળ છે.ટ્રાફિકિંગમાં હજી વધુ વધારો થયો છે.

ચીનના વિદેશ મંત્રાલયે કહ્યું કે તેઓ આવી કોઈ પણ સૂચિથી વાકેફ નથી.ચીનના વિદેશ મંત્રાલયે એક નિવેદનમાં કહ્યું છે કે ચીન અને પાકિસ્તાન સરકાર તેમના લોકો વચ્ચેના પારિવારિક સંબંધોને ટેકો આપે છે પરંતુ ગેરકાયદેસર સરહદ લગ્નો માટે શૂન્ય સહિષ્ણુતા છે પાકિસ્તાનના ક્રિશ્ચિયન સમુદાય છોકરીઓને તેમની પકડમાં દલાલ કરે છે અને તેમના ગરીબ માતા-પિતાને તેમની પુત્રી માટે શ્રીમંત ચિની પતિઓની લાલચ આપે છે.ઘણી પાકિસ્તાની મહિલાઓ ચીની પુરુષો સાથે લગ્ન કરે છે અને પછી ચીનમાં તેમની સાથે વેશ્યાવૃત્તિ કરાવાય છે ઘણી મહિલાઓ પર ત્રાસ આપવામાં આવે છે.

મુસ્લિમ બહુમતી ધરાવતા પાકિસ્તાનમાં ખ્રિસ્તીઓ ગરીબ સમુદાયો તરીકે ઓળખાય છે અને તેથી જ તેઓને ટ્રાફિકિંગ માટે નિશાન બનાવવામાં આવે છે. ચીન પાકિસ્તાની દલાલો અને કેટલાક ખ્રિસ્તીઓ પણ આ હેરાફેરીમાં સામેલ છે આ દલાલો ગરીબોને તેમની પુત્રીનું વેચાણ કરવા માટે વિવિધ પ્રકારના લોભ આપે છે.તપાસકર્તાઓ કહે છે કે મૌલવી તેના મદરેસાથી મેરેજ બ્યુરો પણ ચલાવી રહ્યા છે.

તપાસકર્તાઓની 629 મહિલાઓની સૂચિમાં તેમના ચિની પતિઓના નામ પણ હાજર છે અને એ જાણકારી પણ આપવામાં આવી છે કે તેમના લગ્નની તારીખ કઈ છે કેટલાક અધિકારીઓ કહે છે કે 629 મહિલાઓને તેમના પરિવારોએ ચીની પુરુસોને વેચી દીધી છે.

પાકિસ્તાનના ગરીબ પરિવારોને એવું કહેવામાં આવે છે કે તેમની પુત્રીઓના લગ્ન અમિર ચીની ઉદ્યોગપતિઓ સાથે થઈ રહ્યા છે અને તેમનું ભાવિ જીવન ખૂબ જ આરામદાયક રહેશે.લગ્નનો સોદો એ દરેક માટે ફાયદાકારક સોદો કહેવાય છે.ગરીબ પરિવારોને પૈસા મળી જશે અને ચીની પુરુષોને દુલહનો મળે છે કારણ કે તેમના દેશમાં છોકરીઓની સંખ્યા ઓછી છે.તપાસ સાથે સંકળાયેલા બે અધિકારીઓએ એપી એજન્સીએ જણાવ્યું હતું કે તપાસથી સ્પષ્ટ થઈ રહ્યું છે કે મોટાભાગના પાકિસ્તાની દુલહનોને ચીનમાં વેશ્યાવૃત્તિમાં વેચવામાં આવી રહી છે.

ચીનમાં ફસાયેલી પાકિસ્તાની યુવતી અરુઝે એપી એજન્સીને મેસેજિંગ એપ દ્વારા જણાવ્યું હતું કે તેનો ચીની પતિ તેને મારે છે અને રાત્રે મિત્રો સાથે દારૂના નશામાં પરત ફરે છે અરુજે કહ્યું કે તેઓ તેને બળજબરીથી સંબંધ બાંધવા મજબુર કરે છે બાકીની છોકરીઓની જેમ તે પણ જાણતી ન હતી કે તે ચીનમાં કઇ જગ્યા પર છે.પાકિસ્તાનથી યુવતીઓને ચીન ફ્લાઈટથી લાવવામાં આવે છે અને ત્યારબાદ એરપોર્ટ પરથી કેટલાક કલાકો સુધી ડ્રાઇવિંગ કર્યા પછી તેમને કોઈ ગુમનામ સ્થળે રાખવામાં આવે છે. તેના પરિવારને પણ તે સ્થળની જાણકારી નથી હોતી.

હકીકતમાં ઘણા ચીની કામદારો ચાઇના-પાકિસ્તાન ઇકોનોમિક કોરિડોરમાં કામ કરવા માટે પાકિસ્તાન આવે છે અને તેમાંથી ઘણા અહીંના છોકરીઓ સાથે બનાવટી લગ્ન કરીને તેમની સાથે ચીન લઈ જાય છે.વેપારની આડમાં કેટલાક લોકો શરીરના વેપાર અને અંગોની હેરફેરને પણ પ્રોત્સાહન આપી રહ્યા છે.

Advertisement