સાધારણ લાગતી આ વાસ્તુના છે અનેક ફાયદા, એકવાર જાણી લેશો તો રોજ કરશો ઉપયોગ……

મિત્રો, આજે અમે તમને કોઈ ઓષધિ કે કોઈ મસાલા વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા નથી. તેથી આજે અમે તમને એવી અદભૂત વસ્તુ સાથે રજૂ કરીશું, જેના વિશે લોકો સામાન્ય રીતે જાગૃત નથી, પરંતુ તેના ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ કરવો જ જોઇએ. હા મિત્રો, અમે વાત કરી રહ્યા છીએ તાપીયોકા વિશે, જેને કાસાવા તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.આપણે ટેપિઓકા શું છે અને તેનામાં શું વપરાય છે તેના પર વધુ ધ્યાન આપીશું, પરંતુ તમને જણાવી દઈએ કે ટેપિઓકા ઘણા પોષક તત્વોથી ભરેલું છે જેનો ઉપયોગ શરીરને અનેક રોગોથી બચાવવા માટે કરી શકાય છે. તેથી આજે અમે તમને ટેપિઓકાની આવી માહિતી સાથે પરિચય કરવા જઈ રહ્યા છીએ, જેના વિશે તમે ચોક્કસપણે પરિચિત નથી. તો મિત્રો, ટેપિઓકા વિશેની બધી માહિતી મેળવવા માટે આ લેખ આખર સુધી વાંચતા રહો.

Advertisement

ટેપિયોકા એટલે શું.અન્ય આફ્રિકન દેશોમાં ઝાડના મૂળ અને સાગો પામ તરીકે ઓળખાતા ઝાડના થડના પલ્પમાંથી ટેપિઓકા કાસાવા બનાવવામાં આવે છે. કસાવાના સ્વરૂપમાં અંદરના સફેદ રંગવાળા શક્કરીયા જેવું છે. તેની અંદરનો પલ્પ પાવડર સ્ટાર્ચ અથવા ટેપિઓકા કહેવામાં આવે છે. આથી ટેપિયોકા એક પ્રકારનો સ્ટાર્ચ છે જે કાસાવા નામના ઝાડના મૂળમાંથી તૈયાર કરવામાં આવે છે. પ્રથમ, પાવડર આ મૂળના પલ્પમાંથી બનાવવામાં આવે છે, પછી તે પાવડરમાંથી ઘણી જુદી જુદી વસ્તુઓ તૈયાર કરવામાં આવે છે, જેમાંથી એક સાગો છે.

ટેપિઓકા તાસીર.ટેપિઓકામાં ઠંડી અસર છે જે સંધિવા અને એસિડિટીએવાળા દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક છે. ટેપિઓકા પ્લાન્ટ કેવા છે.કાસાવા એ હથેળી જેવું ઝાડ છે. તે મૂળરૂપે દક્ષિણ અમેરિકાનો એક છોડ છે, જેનું વનસ્પતિ નામ મનિહોટ એસ્કલ્યુન્ટા છે. તે ગોડા તરીકે પણ ઓળખાય છે. કાસાવામાંથી નીકળતો ટેપિઓકા એ શુદ્ધ કાર્બોહાઈડ્રેટનો સ્તોત્ર છે જેનો ઉપયોગ વિશ્વભરમાં થાય છે.ટેપિઓકા પ્રોડક્શન.ટેપિઓકા આખા વિશ્વમાં ઉત્પન્ન થાય છે, પરંતુ જ્યારે તેના ઉચ્ચ ઉત્પાદનમાં આવે છે, ત્યારે તે બ્રાઝિલ, અમેરિકા, થાઇલેન્ડ અને મલેશિયામાં ઉત્પન્ન થાય છે. આ સિવાય ભારતમાં તામિલનાડુ, કેરળ, આંધ્રપ્રદેશમાં ટેપિઓકાનો ઉત્પાદન થાય છે.

ટેપિઓકાના વિવિધ સ્વરૂપો.વિવિધ ઉત્પાદનોના ઉત્પાદનમાં ટેપિઓકાનો ઉપયોગ ઘણી રીતે થાય છે. તો ચાલો જાણીએ ટેપિયોકાના વિવિધ સ્વરૂપો વિશે.ટેપિઓકા પાવડર.ટેપિયોકા પાઉડર કાસાવા કંદમાંથી તૈયાર કરવામાં આવે છે જેને ટેપિયોકા સ્ટાર્ચ કહેવામાં આવે છે. તેનો રંગ સફેદ છે અને તે એરોરોટ અથવા મેડાની જેમ ખૂબ જ સરસ અને સરળ છે.ટેપિઓકા બોલ્સ.કાસાવા પાવડરમાંથી ખૂબ જ નાની ગોળીઓ બનાવવામાં આવે છે જે સ્વાદહીન હોય છે અને મોઢામાં મૂકતાંની સાથે જ ઓગળી જાય છે આવા દડા ફાર્માસ્યુટિકલ્સમાં વપરાય છે.

ટેપીયોકા પર્લ્સ.ટેપિઓકાનો ઉપયોગ સાગો તરીકે પણ થાય છે. કાસાવા સ્ટાર્ચની સ્લરી ઘણા દિવસોથી તૈયાર કરવામાં આવે છે, જેમાંથી ટેપિઓકા મોતી અથવા સાગો મશીન દ્વારા બનાવવામાં આવે છે. તેનો આકાર ગોળાકાર અને સફેદ રંગનો છે, જે પર્લ જેવો લાગે છે, તેથી તેને ટેપિઓકા પર્લ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. ખીચડી અને ખીર બનાવવા માટે મોટાભાગે સાગોનો ઉપયોગ ઘરે કરવામાં આવે છે. ટેપિઓકા ચિપ્સ.ચિપ્સ કાસાવાના મૂળને સાફ કરીને અને છાલ દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવે છે, જે શક્કરીયા જેવું લાગે છે. આ ચિપ્સ ખાવામાં ખૂબ જ સ્વાદિષ્ટ હોય છે.આ સિવાય ટેપિઓકાનો ઉપયોગ ટેપિઓકા લાકડીઓ અને ટેપિયોકા ફ્લેક્સ તરીકે પણ થાય છે.

ટેપિઓકામાં પોષક તત્વો મળી આવે છે.હમણાં સુધી, તમે માત્ર ખાદ્યપદાર્થો તરીકે ટેપિઓકાનું સેવન કર્યું હોવું જોઈએ, પરંતુ તેમાં કયુ પોષક તત્ત્વો મળે છે તે જાણવાનો ક્યારેય પ્રયાસ કર્યો નહીં. તો મિત્રો અમને કહે છે કે ટેપિઓકામાં કાર્બોહાઈડ્રેટ, કેલરી, કોપર, પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, આયર્ન, પોટેશિયમ, મેંગેનીઝ, ફોલિક એસિડ, ફોલેટ, જસત, સેલેનિયમ, ઓમેગા 3 ફેટી એસિડ્સ, ફોસ્ફરસ, વિટામિન બી -12, નિયાસિન, થાઇમિન, પેન્ટોથેનિક એસિડ છે. , વિટામિન-બી 6 અને એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મો જોવા મળે છે.

ટેપિઓકાના ફાયદા.ઉપર જણાવ્યા મુજબ ટેપિયોકા એક સ્ટાર્ચ છે જે કાસાવા મૂળમાંથી તૈયાર છે. સમજાવો કે તેમાં અન્ય પોષક તત્વોની તુલનામાં સૌથી વધુ કાર્બોહાઇડ્રેટ હોય છે. તેથી જે લોકોને કાર્બોહાઇડ્રેટની જરૂર હોય છે, તે માટે ટેપિઓકા માત્ર ફાયદાકારક નથી, તે ઉપરાંત તે બીજી ઘણી સમસ્યાઓ દૂર કરવામાં પણ મદદગાર છે. તો ચાલો જાણીએ કે ટેપિઓકા આપણને શારિરીક સમસ્યાઓને દૂર કરવામાં કેવી રીતે મદદ કરે છે.

શરીરમાં લાલ રક્તકણો વધારે છે.આ કોષો દ્વારા માનવ શરીરમાં લોહીની રચના થવાને કારણે લાલ રક્તકણો શરીરમાં સૌથી વધુ પ્રખ્યાત છે. જ્યારે શરીરમાં લાલ રક્તકણો ઓછો થાય છે, તો પછી માનવ રક્ત ઓછું થાય છે જેના કારણે મનુષ્ય દ્વારા અનેક રોગોનો સામનો કરવો પડે છે. લોહીનું સ્તર વધારવા માટે તમે ટેપિઓકાનો ઉપયોગ કરી શકો છો. તેમાં જણાવો કે કોપર, જસત, આયર્ન અને વિટામિન બી 12 મળી આવે છે, જે લાલ રક્તકણો વધારવામાં મદદગાર છે.

કોલેસ્ટરોલને નિયંત્રિત કરે છે.કોલેસ્ટરોલ વધારવું શરીર માટે ખૂબ પીડાદાયક છે, તેથી દરેક વ્યક્તિએ કોલેસ્ટરોલને નિયંત્રણમાં રાખવું જ જોઇએ.મોટેભાગે, લોકો તેમની રોજિંદા જીવનશૈલીમાં અમુક ખોરાકનો વપરાશ કરે છે જેમાં કોલેસ્ટરોલ વધારે હોય છે અને કોલેસ્ટ્રોલ વધારવાનું આ મુખ્ય કારણ હશે. જે લોકો કોલેસ્ટ્રોલ વધે છે તેનાથી પરેશાની કરે છે તેમના માટે ટોપિઓકા ખૂબ ફાયદાકારક છે. કોલેસ્ટરોલ ટોપિઓકામાં ખૂબ ઓછી માત્રામાં જોવા મળે છે, વધુમાં, ટેપિઓકામાં વધારે પ્રમાણમાં ફાઇબર હોય છે, જે કોલેસ્ટરોલને નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરી શકે છે.

વજન ઝડપથી વધે છે.ફીટ થવા માટે વ્યક્તિનું વજન સંતુલિત હોવું જોઈએ કારણ કે ફિટ એ જ વ્યક્તિ કહેવામાં આવે છે જેનું વજન ન તો ઓછું હોય અથવા ખૂબ વધારે ન હોય, એટલે કે વજન વ્યક્તિની ઉચાઇ પ્રમાણે હોવું જોઈએ. ચાલો આપણે જાણીએ કે વધારાનું વજન રોગોનું મૂળ બનતું નથી, પરંતુ ઓછું વજન પણ ઘણા રોગોનું મૂળ છે. તેથી, વિશ્વભરના લોકો જાડાપણું અને પાતળાપણુંની સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છે. વજન વધારવા માંગતા લોકો માટે, ટેપિઓકા કોઈ દવા કરતા ઓછી નથી, કારણ કે તેમાં કાર્બોહાઈડ્રેટ અને કેલરી વધુ પ્રમાણમાં હોય છે, જે વજન વધારવામાં મદદગાર છે.

સુગર લેવલને સામાન્ય બનાવે છે.ડાયાબિટીઝવાળા લોકો માટે વધેલી સુગરને કાબૂમાં રાખવી ઓછી નથી. ડાયાબીટીસના દર્દી માટે આ ખૂબ જીવલેણ છે. તેથી, આને સામાન્ય રીતે નિયંત્રિત કરવા અને નિયંત્રણમાં લેવા માટે લોકો દ્વારા ઘણા પ્રયત્નો પણ કરવામાં આવે છે, પરંતુ ખોટા ખાવાને કારણે આ ઓછી કરવી મુશ્કેલ બની જાય છે. હવે, ત્યાં કેટલાક ફળો અને શાકભાજી છે જેમાં ખાંડનું પ્રમાણ વધુ જોવા મળે છે, પરંતુ અમને કહો, ટેપિઓકામાં ખાંડનું પ્રમાણ ખૂબ ઓછું છે. આની સાથે તેમાં વધુ ફાઇબર હોય છે જે ડાયાબિટીઝને નિયંત્રણમાં રાખે છે.

માથાનો દુખાવો દૂર કરે છે.સામાન્ય રીતે માથાનો દુખાવો વર્ચ્યુઅલ રીતે બધા લોકોમાં થાય છે, પરંતુ જો આ માથાનો દુખાવો દરરોજ થાય છે તો આવા માથાનો દુખાવો શરીર અને મગજ માટે જીવલેણ છે. માથાનો દુખાવો ઓછો કરવા માટે આપણે ઘણી વખત પેઇનકિલર્સનો આશરો લે છે, જેના કારણે આપણને થોડા સમય માટે આ સમસ્યાથી રાહત મળે છે પરંતુ એકવાર દવાઓની અસર પૂરી થયા પછી માથાનો દુખાવો ફરી શરૂ થાય છે. માથાનો દુખાવો ઘટાડવા માટે ફાઇબર, પ્રોટીન, મેગ્નેશિયમ એ મુખ્ય ઘટકો છે. તેથી, તમે માથાનો દુખાવો ઘટાડવા માટે ટેપિઓકાનો ઉપયોગ કરી શકો છો કારણ કે તેમાં વિપુલ પ્રમાણમાં ફાઇબર, પ્રોટીન, મેગ્નેશિયમ હોય છે જે માથાનો દુખાવો સરળતાથી ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

વિટામિન બી -12 શરીરને સ્વસ્થ બનાવે છે.શરીરમાં ઘણા પ્રકારનાં કોષો હોય છે અને દરેક કોષમાં ઘણાં ડીએનએ હોય છે જે માનવ શારિરીક અને માનસિક વિકાસ ઉપરાંત પ્રજનનમાં મદદ કરે છે. તેથી, નવા કોષોની રચના માટે ડીએનએ આવશ્યક છે, જે આપણે વિટામિન બી 12 થી મેળવીએ છીએ. જ્યારે કોષોની રચના યોગ્ય રીતે થતી નથી, ત્યારે વ્યક્તિને અનેક પ્રકારની શારીરિક અને માનસિક રોગોનો સામનો કરવો પડે છે.વિટામિન બી -12 ની મદદથી તમે કોષોને વધુ સારા બનાવી શકો છો, આ સિવાય તમે હાર્ટ ડિલેશન, આંખની રોશની, એનિમિયા રોગ, યાદશક્તિમાં ઘટાડો, શરીરની નસ નબળાઇ જેવા રોગોથી પણ બચી શકો છો. આ તમામ રોગોથી બચાવવા માટે ટેપિયોકા ખૂબ ફાયદાકારક છે કારણ કે તેમાં વિટામિન બી 12 પુષ્કળ પ્રમાણમાં મળી આવે છે, જેની મદદથી તે શરીરના ઘણા રોગોથી છુટકારો મેળવવામાં મદદ કરે છે.

કાર્બોહાઇડ્રેટ શરીરને સ્વસ્થ બનાવે છે.કાર્બોહાઇડ્રેટ એ અન્ય ફાયદાકારક તત્વોમાંનું એક છે, તેથી તે તંદુરસ્ત શરીર માનવામાં આવે છે. કાર્બોહાઇડ્રેટ માત્ર શરીરને ઉર્જા પ્રદાન કરતું નથી, પરંતુ તે અનેક રોગોથી સુરક્ષિત રહીને શરીરને સ્વસ્થ બનાવે છે. શરીરમાં હાજર હાનિકારક કોલેસ્ટરોલને નિયંત્રિત કરીને, વધુ કાર્બોહાઇડ્રેટ હૃદય સંબંધિત રોગો ઘટાડે છે અને સગર્ભા સ્ત્રીઓને સ્વસ્થ બનવામાં પણ મદદ કરે છે. તેથી હૃદય સંબંધિત દર્દીઓ અને સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે ટેપિઓકા ખૂબ ફાયદાકારક છે.

વાળ માટે ફાયદાકારક કાળા લાંબા ગાઢ વાળ હંમેશાં બધાં દ્વારા પસંદ કરવામાં આવે છે, પરંતુ જ્યારે આપણા શરીરમાં પોષક તત્ત્વોનો અભાવ હોય છે ત્યારે વાળ આપમેળે પાતળા, સુકા, સફેદ અને નિર્જીવ થઈ જાય છે. તેથી, વાળને સ્વસ્થ રાખવા માટે શરીરને વિટામિન અને ખનિજો મેળવવું ખૂબ જ જરૂરી છે. વાળને સ્વસ્થ બનાવવા માટે પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, ઓમેગા 3 એસિડ્સ, વિટામિન બી -12, વિટામિન એ જરૂરી છે, આ તત્વોની મદદથી વાળ વધુ મજબૂત બને છે. ટેપિઓકા એક સ્ટાર્ચ છે જેમાં આ બધા તત્વો જોવા મળે છે. તેથી, તેમની સહાયથી, વાળ લાંબા સમય સુધી કાળા, જાડા, નરમ અને સુંદર રહે છે.

ત્વચાને નિખારવામાં તે ફાયદાકારક છે.ત્વચાને તેજસ્વી બનાવવા અને સુંદર બનાવવા માટે બજારમાં ઘણા ઉત્પાદનો ઉપલબ્ધ છે, જેનો દાવો છે કે પ્રોડક્ટનો ઉપયોગ ત્વચાને સુંદર અને ગ્લોઇંગ કરશે, પરંતુ માર્કેટમાં ઉપલબ્ધ પ્રોડક્ટ્સનો ઉપયોગ કર્યા પછી લોકોને ઘણી વાર નિરાશા જ અનુભવાય છે. કારણ કે દાવા કરનારા ઉત્પાદનોની ત્વચામાં લોકોને કોઈ તફાવત દેખાતો નથી, તેનાથી વિપરીત, ત્વચાને ઘણી પ્રકારની આડઅસરોનો સામનો કરવો પડે છે.તમે ત્વચાને સુંદર, નરમ અને ચળકતી બનાવવા માટે ટેપિઓકાનો ઉપયોગ કરી શકો છો કારણ કે ટેપિઓકામાં કેટલાક શ્રેષ્ઠ ખનીજ, વિટામિન અને એન્ટીઓકિસડન્ટો હોય છે જે ત્વચાને નરમ અને સુંદર બનાવે છે. પાચનતંત્ર માટે ફાયદાકારક છે.પાચક શક્તિને મજબૂત બનાવવા માટે ટેપિઓકાનો ઉપયોગ કરવો ફાયદાકારક છે કારણ કે તેમાં વિપુલ પ્રમાણમાં ફાઇબર અને કાર્બોહાઈડ્રેટ હોય છે.

ટેપિઓકાના અન્ય ફાયદા.ટેપિઓકામાં વિટામિન એ જોવા મળે છે જે આંખોની રોશની વધારવામાં ફાયદાકારક છે.કેલ્શિયમની ઉણપ દૂર કરવામાં ટેપિઓકાનું સેવન ફાયદાકારક છે.સોડિયમ ટેપિઓકામાં જોવા મળે છે જે હ્રદયના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક છે. આ ઉપરાંત, ટેપિઓકામાં પોટેશિયમ જોવા મળે છે જે હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરે છે.ઝાડા થવાની સંભાવના હોય તેવા લોકોમાં ટેપિઓકા લેવાથી ફાયદો થાય છે.ટેપિઓકામાં કેલરી વધુ હોય છે જે થાક, નબળાઇને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.ટેપિઓકા નો ઉપયોગ.ભારતના ફક્ત થોડા રાજ્યોમાં ટેપિઓકાનો ઉપયોગ ખૂબ જ પ્રચલિત છે, જ્યારે અન્ય રાજ્યોમાં લોકોને ટેપિઓકાની જાણકારી હોતી નથી. જેમ જેમ ઘણા ઓછા લોકો ટેપિઓકા વિશે ભારતના ઉત્તરીય ભાગોમાં જાણે છે, તેથી ઘણા લોકો તેનો ઉપયોગ કરવા ઇચ્છુક રહે છે. તો ચાલો હવે તમે ટેપીયોકાના વિવિધ ઉપયોગો વિશે માહિતી આપીશું, તે જાણ્યા પછી કે તમે નિશ્ચિતરૂપે સરળતાથી ટેપિઓકાનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

તમે શાકભાજી બનાવીને ટેપિઓકા રુટનો ઉપયોગ કરી શકો છો.ટેપીયોકા કેક બનાવીને વાપરી શકાય છે.ટેપીયોકા ખીર અને ખીચડી તરીકે વાપરી શકાય છે.ટેપિયોકાનો ઉપયોગ નાસ્તાના આહારમાં થઈ શકે છે.ચટણી અને સૂપ બનાવીને ઉપયોગ કરી શકાય છે. ટેપિઓકા મોટાભાગે પુડિંગ્સ, કેન્ડી અને બોબા ટીમાં વપરાય છે.ટેપિયોકો તે લોકો માટે એક સરસ પસંદગી છે જેમને મીઠા આહારના શોખીન હોય છે કારણ કે તમે તેનો ઉપયોગ મીઠાઇ બનાવીને ટેપિઓકા ઉકાળીને કરી શકો છો.ટેપિઓકાથી બનેલા સાગોનો ઉપયોગ ખીચડી અને ખીર તરીકે થાય છે.ટેપિઓકા ખોટ.ટેપિઓકા વિશે બહુ ઓછા લોકો જાણે છે, તેથી લોકો તેનો વધુ પડતા પ્રમાણમાં ઉપયોગ કરે છે, જેના કારણે ટેપિયોકા શરીરને ઘણાં નુકસાન પહોંચાડે છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે ટેપિઓકાના ઉપયોગથી શું શારીરિક નુકસાન થઈ શકે છે.

ટેપીયોકાનું સેવન કબજિયાતવાળા લોકો માટે હાનિકારક છે કારણ કે તે કબજિયાત વધારવામાં મદદગાર છે, તેથી કબજિયાતના દર્દીઓએ મર્યાદિત માત્રામાં ટેપિઓકાનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.સગર્ભા સ્ત્રીઓએ ટેપિઓકાનું સેવન ન કરવું જોઈએ.ટેપિઓકાને કાચા ઉપયોગમાં લેવા જોઈએ નહીં, કારણ કે કાચા ટેપિઓકામાં ઘણા નુકસાનકારક રસાયણો હોય છે જે આરોગ્યને નુકસાન પહોંચાડે છે.કોઈપણ પ્રકારની દવાઓ સાથે તેનો ઉપયોગ નુકસાનકારક છે.મેદસ્વીપણાથી પીડિત લોકોએ ટેપિઓકાનું ઓછી માત્રામાં સેવન કરવું જોઈએ કારણ કે તેમાં મુખ્યત્વે કાર્બોહાઈડ્રેટ અને કેલરી હોય છે જે વજન વધારવામાં મદદ કરે છે.તો મિત્રો, ટેપિઓકાને લગતી કેટલીક માહિતી હતી. અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમે ટેપિઓકાના બધા ફાયદા અને ગેરફાયદાથી પરિચિત થયા છો. જો તમને અમારી માહિતી ગમતી હોય, તો તે ચોક્કસ તમારા મિત્રો વચ્ચે શેર કરો અને સમાન માહિતી મેળવવા માટે અમને સોશિયલ મીડિયા પર અનુસરો.

Advertisement