ગણેશજીના આ પ્રાચીન મંદિરમાં 128 વર્ષોથી પ્રગટી રહ્યો છે દીવો, જેના દર્શન માત્રથી તમામ સમસ્યાઓ થઈ જશે દૂર…

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં આપનું હાર્દિક સ્વાગત છે.આજે અમે તમારા માટે આ લેખમાં ગણેશજીના એવા પ્રાચીન મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છે જ્યાં 128 વર્ષોથી દીવો પ્રગટી રહ્યો છે તો ચાલો જાણીએ આ પાછળનું રહસ્ય શુ છે. ભારત દેશમાં ઘણા દેવી-દેવતાઓનાં મંદિરો છે. જેમાં દરેક મંદિરોને લઈને અલગ અલગ માન્યતાઓ હોય છે.દરેક લોકો ભગવાન ની પુર્ણ શ્રદ્ધાથી પૂજા કરતા હોય છે અને ભગવાન તેમની પ્રાર્થના સાંભળીને તેમની બધી જ મનોકામનાઓ પુરી કરે છે.

દરેક મંદિરની પોતાની એક અલગ ઓળખ હોય છે અને પોતાનામાં કેટલા રહસ્યમય રહસ્યો ધરાવે છે. ભારતમાં આવા ઘણા ચમત્કારિક અને અદભૂત મંદિરો છે, જેના વિશે ઘણા લોકોને આજ સુધી ખબર નથી. ભારતમાં એક એવું મંદિર છે કે જેના વિશે જાણીને તમને થોડી નવાઈ લાગશે, પરંતુ સત્ય જાણીને તમે વિશ્વાસ થઈ જશે તો ચાલો જાણીએ આ મંદિર પાછળનું રહસ્ય શુ છે.આમ તો ભારત દેશ અનેક બાબતોમાં ચમત્કારોથી ભરેલો છે. પરંતુ અહીંના મંદિરોમાં થતાં આશ્ચર્યજનક ચમત્કારોએ લોકોને હચમચાવી દીધા હતા. મહાન વૈજ્ઞાનિકો પણ ઘણા ચમત્કારોનું કારણ શોધવામાં નિષ્ફળ ગયા છે. આવું જ એક મંદિર છે જેના વિશે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છે.ભગવાન ગણેશની પૂજા કરવાથી ભક્તોના તમામ વેદના દૂર થાય છે.

દેશભરમાં ઘણાં ગણેશ મંદિરો છે, જ્યાં ભક્તો તેમના જીવનની મુશ્કેલીઓને દૂર કરવા માટે દર્શન અને પ્રાર્થના કરવા જાય છે. આમ જોવા જઈએ તો આપણા ભારત દેશમાં અનેક બાબતોમાં ચમત્કારોથી ભરપુર છે. દેશના મંદિરોની અંદર થઈ રહેલા આશ્ચર્યજનક ચમત્કારોને બધા લોકોના માથું નમાવે છે. ભારત દેશમાં ઘણા મંદિરો છે, લોકો તેમના ચમત્કારો જોઈને આશ્ચર્યચકિત થાય છે.આ ચમત્કારોનું કારણ પણ જાણી શકાયું નથી. મોટા વૈજ્ઞાનિકોએ પણ આ વિષયમાં અભ્યાસ કર્યો છે, પરંતુ તેઓ હજી સુધી તેની પાછળનું રહસ્ય જાણી શક્યા નથી. આજે અમે તમને ભગવાન ગણેશના એક મંદિર વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ જેને ખૂબ જ ચમત્કારિક માનવામાં આવે છે. ભગવાન ગણેશ ભક્તોની ઇચ્છા પૂર્ણ કરવા માટે આ મંદિરમાં રહે છે. જે ભક્ત અહીં જોવા આવે છે,

અમે તમને ભગવાન ગણેશના ચમત્કારિક મંદિર વિશે જણાવી રહ્યા છીએ, આ મંદિર મહારાષ્ટ્રના રાયગ જિલ્લાના કોલ્હાપુર વિસ્તારમાં આવેલું એક સુંદર ટેકરી ગામ મહાડમાં આવેલું છે. આ મંદિરને અષ્ટવિનાયક વરદવિનાયક કહેવામાં આવે છે. આ મંદિરની સૌથી મોટી વિશેષતા એ છે કે ભગવાન ગણેશની પૂજા કરવા માટે હંમેશાં દીવો પ્રગટાવવામાં આવે છે. આ દીવો “નંદદીપ” કહે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે વર્ષ 1892 થી આ દીવો સતત ગણેશજીની આરાધના માટે બળી રહ્યો છે.જો આપણે ભગવાન ગણેશના આ ખૂબ પ્રાચીન મંદિરના ઇતિહાસ વિશે જાણીએ તો કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર સુબેદાર રામજી મહાદેવ બિવલકર દ્વારા 1725 માં બનાવવામાં આવ્યું હતું. ગણેશજીનું આ મંદિર સુંદર તળાવના કાંઠે બનાવવામાં આવ્યું છે. આ પૂર્વ મુખી અષ્ટવિનાયક મંદિર સમગ્ર મહારાષ્ટ્રમાં પ્રખ્યાત છે. અહીં ભગવાન ગણેશ તેમની પત્ની રિદ્ધિ અને સિદ્ધિ સાથે બેસે છે. આ મંદિરની આજુબાજુ 4 હાથીઓની પ્રતિમા બનાવવામાં આવી છે. મંદિરની ઉપર 25 ફૂટ ઉંચી સોનેરી શિખર બનાવવામાં આવ્યું છે.

ગણેશજીના આ મંદિર વિશે એક પૌરાણિક કથા કહેવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે દેવરાજ ઇન્દ્રના વરદાનથી જન્મેલા સતયુગમાં કુત્સમાદે પુષ્પક જંગલમાં તીવ્ર તપશ્ચર્યા કરી હતી. ત્યારે ભગવાન ગણેશ તેની તપસ્યાથી ખુશ થયા અને તેમને વરદાન માંગવા કહ્યું. ત્યારે કુત્સમાદે કહ્યું હતું કે, “હે ભગવાન, હું બ્રહ્માનું જ્ઞાન મેળવી શકું અને ભગવાન અને માણસ બંનેની પૂજા કરી શકું.” આ ઉપરાંત, કુત્સમાદે પણ વરદાન માંગ્યું હતું કે પુષ્પક જંગલ ખૂબ પ્રખ્યાત હોવું જોઈએ અને ભક્તો માટે લાભકારક સાબિત થવું જોઈએ.

અહીં ભક્તોની ઇચ્છા પૂર્ણ કરવા માટે જીવંત રહો. ત્યારે ભગવાન ગણેશે તેમને વરદાન આપ્યું કે વર્તમાન યુગ સુવર્ણ યુગ હોવાને કારણે આ યુગમાં આ ક્ષેત્રને પુષ્પક કહેવાશે, ત્રેતાયુગમાં તેને મણિપુર કહેવામાં આવશે, દ્વાપર યુગમાં તેને વનન કહેવામાં આવશે અને કળિયુગમાં તે ભદ્રક હતું. ભગવાન ગણેશ પાસેથી વરદાન પ્રાપ્ત કર્યા પછી, કુત્સમાદે એક ઉત્કૃષ્ટ મંદિર બનાવ્યું અને ગણેશ મૂર્તિનું નામ વરદાવિનાયક રાખ્યું.

જો તમારે ભગવાન ગણેશના આ પ્રાચીન અને અજાયબી મંદિરની મુલાકાત લેવી હોય, તો આ મંદિર પુણેથી 80 કિલોમીટર દૂર, મુંબઈ-પુણે હાઇવે પર સ્થિત ખોપોલીમાં છે. તમે સરળતાથી અહીં જઇ શકો છો. તમે રેલ માર્ગ દ્વારા કરજત રેલ્વે સ્ટેશન અથવા ખોપોલી પણ જઈ શકો છો.પૂજામાં ગણેશજીને પ્રસાદમાં દુર્ગા, ગોળ અથવા મોદક ભોગ, સિંદૂર અથવા લાલ ચંદન અર્પણ અને ગણેશ મંત્રનો જાપ 108 વાર કરવામાં આવે છે. વરદવિનાયક મંદિરમાં ત્રિકાલ એટલે કે આખો દિવસ કુલ ત્રણ વખત પૂજા થાય છે. પ્રથમ આરતી સવારે 6 કલાકે, બીજી આરતી સવારે 11.30 કલાકે અને ત્યારબાદ ત્રીજી આરતી રાત્રે 8 વાગ્યે થાય છે.