સિગરેટ કરતાં પણ ચાર ઘણી વધારે ખતરનાક છે અગરબત્તીની ધુમાડી, થાય છે આ ખતરનાક રોગ,એકવાર જરૂર જાણી લેજો…….

અગરબત્તીઓ ચોક્કસપણે ઘરો અને મંદિરોમાં પૂજા અર્ચના કરતી વખતે ઉપયોગમાં લેવાય છે. આની પાછળની માન્યતા એ છે કે ધૂપ લાકડીઓ નકારાત્મક ઉર્જાને દૂર કરે છે અને પર્યાવરણમાં સકારાત્મક ઉર્જા પ્રદાન કરે છે. પરંતુ સાઉથ ચાઇના યુનિવર્સિટી ઓફ ટેક્નોલોજીમાં કરાયેલા એક સંશોધન મુજબ, એવું જાણવા મળ્યું કે ધૂપ લાકડીઓનો ધૂમ્રપાન સિગરેટના ધૂમ્રપાન કરતાં વધુ જોખમી છે.આપણા ભારતમાં દરેક ઘરમાં એક નાનું મંદિર અવશ્ય હોય જ છે. જેમાં લોકો પોતના દેવીદેવતાઓની પૂજા અર્ચન કરતા હોય છે. તો એ પૂજા અર્ચન સમયે લોકો વિવિધ પ્રકારે પૂજા કરતા હોય છે. કોઈ ભોગ લગાવીને પૂજા કરતા હોય છે, કોઈ દીપક પ્રગટાવીને, કોઈ ધૂપ કરીને કોઈ અગરબત્તી સળગાવીને, કોઈ ફૂલો ધરીને વગેરે.દરેક લોકો પોતાની શ્રદ્ધા પ્રમાણે ભગવાનની પૂજા પોતાના ઘરમાં કરતા હોય છે. તો મિત્રો આજકાલ લોકો ભગવાનની પૂજામાં દીવા અને ધૂપ કરતા વધારે ઉપયોગ અગરબત્તીનો કરવા લાગ્યા છે. કેમ કે આજના બદલાતા યુગ પ્રમાણે લોકોએ પૂજા પદ્ધતિમાં પણ ફેરફાર કર્યા છે. કેમ કે અગરબત્તી ખુબ જ સારું સુગંધ પણ આપે છે અને લાંબા સમય સુધી તની સુગંધ ઘરમાં રહેતી હોય છે. જેના કારણે મોટાભાગના લોકો અગરબત્તી ઉપયોગ પૂજા માટે કરતા હોય છે. અને બીજું એક કારણ એ પણ છે કે અગરબત્તી પૂજાની બીજી સામગ્રી કરતા વધારે સસ્તી હોય છે.

Advertisement

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે અગરબત્તીથી આપણને નુકશાન થાય છે. આપણને જે વસ્તુથી નુકશાન થાય છે તે વસ્તુ ભગવાનને ક્યારેય પસંદ નથી હોતી. કેમ કે અગરબત્તીથી આપણા સ્વાસ્થ્યને ઘણા બધા નુકશાનો થાય છે. કેમ કે અગરબત્તીમાં આવતી બધી જ વસ્તુ કુત્રિમ રીતે બનેલી હોય છે. જેમાં ઘણા એવા રસાયણો આવે છે જે આપણને ખુબ જ નુકશાન કરે છે.

આજકાલ કુત્રિમ રસાયણિક પદાર્થો દ્વારા બનતી અગરબત્તીમાં ખુબ જ સુગંધ આવતી હોય છે અને તે ખુબ જ તીવ્ર પ્રકારની હોય છે. જે આપણા સ્વાસ્થ્ય ખુબ જ હદ સુધી નુકશાન પહોંચાડી શકે છે. અગરબત્તીની સુગંધ બધી પ્રકારની એલર્જીને વધારે છે, માથાના દુઃખાવાને વધારે છે, માઈગ્રેન વગેરે જેવી સમસ્યાઓ સમય રહેતા કરાવે છે.અગરબત્તીનો ધુમાડો જ્યારે શ્વાસ ક્રિયા દ્વારા અંદર જાય ત્યારે આપણા ફેફસાને સીધું ઇન્ફેકશન લગાવે છે. અને નાના બાળકો માટે આ ધુમાડો બહુજ ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે, તે ધુમાડો બીડી અને સિગારેટના ધુમાડા જેટલું જ નુકશાન આપણા ફેફસાને કરાવે છે.જો દરરોજ બે ટાઈમ આ ધુમાડો આપણા ફેફસામાં જાય તો કેન્સરની પણ સંભાવના રહે છે. એટલા માટે ક્યારેય પણ ઘરમાં અગરબત્તીનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ નહી.અને બને એટલું બાળક ને અગરબતીના ધુમાડાથી દુર રાખવું ફાયદાકાર રહેશે. કેમકે આજકાલ નાનપણથીજ બાળકોને શ્વાસ અને ફેફસાની તકલીફો થતી હોય છે.

સંશોધનમાંથી જાણવા મળ્યું છે કે ધૂપ આપતી લાકડીઓ તેના ધુમાડાની સાથે કેટલાક નાના કણો પેદા કરે છે. જે હવામાં ભળી જાય છે. અગરબત્તીઓમાંથી નીકળતા આ ઝેરી કણો શરીરના કોષોને ખૂબ અસર કરે છે. તેમાં હાજર કેમિકલ ડીએનએમાં પરિવર્તનની સાથે, તે શરીરમાં બળતરા અને શ્વાસને લગતી ઘણી સમસ્યાઓને જન્મ આપે છે. તો ચાલો તમને જણાવીએ કે આનાથી કયા રોગોનું જોખમ છે.બીજું પણ એક વૈજ્ઞાનિક કારણ એ છે કે અગરબત્તીનો ધુમાડો ઓક્સિજન ઘરમાંથી ખેંચી લે છે અને કાર્બન ડાયોક્સાઈડ છોડે છે. જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ગંભીર રૂપે સાબિત થાય છે. હવે આપણે જોઈએ ભગવાનને પણ કેમ નથી પસંદ અગરબત્તી.ધાર્મિક રીતે આપણે જોઈએ તો ભગવાનને હંમેશા કુદરતી રીતે જે વસ્તુનું સર્જન થાય છે તે વધારે પસંદ હોય છે. કેમ કે ભગવાને જ પ્રકૃતિનું સર્જન કર્યું છે. જે વસ્તુની સુગંધ પ્રાકૃતિક આવતી હોય છે તે આપણને ક્યારેય પણ નુકશાન નથી કરતી હોતી. કેમ કે પ્રાકૃતિક વસ્તુ આપણને હંમેશા ફાયદો જ પહોંચાડતી હોય છે. તો ચાલો જાણીએ કે ભગવાનને પૂજામાં કંઈ સુગંધી સામગ્રી ધૂપ માટે પસંદ હોય છે.

ભગવાનને મોટાભાગે નૈસર્ગિક રૂપે સ્વાસ્થ્ય વર્ધક ધૂપ પસંદ હોય છે. જેમ કે ગુગળ, લોબાન, કપૂર વગેરે. આ બધા ધૂપ 1% પણ નુકશાન નથી કરતા. જો ઘરમાં પૂજા દરમિયાન ગુગળ, લોબાન અથવા કપૂરનો ધૂપ ભગવાનને આપવામાં આવે તો ભગવાન તો ખુશ થાય જ છે પરંતુ તેનાથી આપણા સ્વાસ્થ્યને પણ ખુબ જ ફાયદો થાય છે. આ બધા ધૂપથી ઘરમાં પરેશાન કરતા જીવજંતુઓ પણ નશા પામે છે. પરંતુ આ ધૂપનો સૌથી મોટો બેનિફિટ એ છે કે તેનો ધુમાડો આપણને અને વાતાવરણને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદરૂપ થાય છે.ગુગળ, લોબાન અને કપૂર સળગે એટલે તેમાંથી ઓક્સિજનનું ઉત્પાદન થાય છે. જે આપણા ઘરમાં બધાના સ્વાસ્થ્ય પર સારી અસર કરે છે. જ્યારે અગરબત્તી ઓક્સિજનને ખેંચી લે છે અને કાર્બન ડાયોક્સાઈડ છોડે છે. જે આપણા પ્રાણ વાયુને ઘટાડે છે.તો મિત્રો આપણને જે વસ્તુથી નુકશાન થતું હોય તેનાથી ભગવાન ક્યારેય ખુશ ન થાય એટલા માટે ક્યારેય પણ ધૂપ માટે અગરબત્તીનો ઉપયોગ ન કરવો જોઈએ. ભગવાનની પૂજામાં બને એટલી સામગ્રી પ્રાકૃતિક હોય તો ભગવાન વધારે ખુશ થાય છે.

ફેફસાં સંબંધિત રોગો.

માનવીને શ્વાસ લેવાની અને છોડવાની પ્રક્રિયા એવી છે કે ઓક્સિજન અંદર જાય છે અને કાર્બન ડાયોક્સાઇડ બહાર આવે છે. પરંતુ અગરબત્તીના ધુમાડાના સંપર્કમાં આવવા સાથે, માનવ શ્વાસની સાથે, અગરબત્તીના ધુમાડામાં હાજર કાર્બનમોન ઓકસાઈડ પણ માનવ શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે. જે કફ અને ફેફસાને લગતી બીમારીઓ માટે જવાબદાર છે.

હાર્ટ એટેક.

અગરબત્તી બાળી નાખો અને તેની સાથે લાંબા સમય સુધી બેસો નહીં. ધૂપ લાકડીઓના સતત સંપર્કમાં રહેવાથી હૃદય અને ધમનીઓ પર ઉડી અસર પડે છે. જે હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે છે.

અસ્થમા.

સલ્ફર ડાયોક્સાઇડ અને નાઇટ્રોજન વાયુઓ ધૂપ લાકડીઓના ધૂમાળામાં જોવા મળે છે. જે માનવ ફેફસાં માટે હાનિકારક છે. આનાથી અનેક વખત ભૂકંપ થવાની શક્યતા વધી જાય છે.

શ્વસન કેન્સર.

સિગારેટનો ધૂમાડો શ્વસન કેન્સરનું જોખમ વધારે છે. એ જ રીતે, સંશોધનકારો દ્વારા કરવામાં આવેલા સંશોધન મુજબ, ધૂપ લાકડીઓ શ્વાસમાં લેવાથી લાંબા સમય સુધી પણ શ્વસન કેન્સરની સમસ્યા થઈ શકે છે. તેથી, આપણે લાંબા સમય સુધી સંપર્કમાં રહેવું જોઈએ નહીં.તો મિત્રો, તમને આ માહિતી કેવી લાગી, કૃપા કરી નીચે કમેન્ટ કરો અને મને કહો. સમાન સમાચાર મળતા રહેવા માટે આ પોસ્ટ શેર કરો અને સોશિયલ મીડિયા પર અમને અનુસરો.અમારી સાથે જોડાયેલા રહેવા માટે, નજીકમાં બેલનું બટન દબાવો અને ટોચની સૂચના પર મંજૂરી આપો બટન દબાવો જેથી તમે અન્ય સમાચારોનો આનંદ લઈ શકો.

Advertisement