ગુનેગાર ને ફાંસી આપતાં પેહલાં તેનાં કાનમાં કહેવાય છે આ શબ્દો, ચોક્કસ તમે નહીં જ જાણતાં હોય…..

મિત્રો આજના અમારામાં આ લેખમાં આપનું હાર્દિક સ્વાગત છે. આજે અમે તમારા માટે આ લેખમાં જલ્લાદ વિશે કેટલીક માહિતી લઈને આવ્યા છે તમે જાણતા જ હશો કે ગુનેગારોને ફાસી ની સજા થાય છે ત્યારે તેમને ફાસી આપવામાં આવે છે પરંતુ આ સમયે તમારા મનમાં કેટલાક પ્રશ્નો ઉતપન્ન થતા હોય છે.જેમ કે ફાસી સવારે જ કેમ આપવામાં આવે છે? ફાસી સમયે જલ્લાદ ગુનેગારના કાનમાં શું કહે છે. જલ્લાદ ને કેટલો પગાર આપવામાં આવે છે વગેરે જેવા પ્રશ્નોનું નિરાકરણ આ લેખમાં લઈને આવ્યા છે.

કેદીના કાનમાં જલ્લાદ શું કહે છે.

જલ્લાદ પોતાનું કામ કરતા પહેલા કેદીના કાનમાં શું કહે છે તે બહુજ ઓછા લોકો જાણતા હશે. જલ્લાદ તે વ્યક્તિ છે જેમને કેદીની હત્યા કરવાની જવાબદારી આપવામાં આવે છે. જો તેની ઇચ્છા ન હોય તો પણ તેણે પોતાની જવાબદારી નિભાવવી જ પડે છે.જલ્લાદ કહે છે, “મને ક્ષમા કરો, હું તો હુકમોનો ગુલામ છું,જો મારૂ ચાલત તો હું તમને જીવન આપી શકત અને સત્યમર્ગ પર ચાલવાની પ્રેરણા પણ આપી શકત.

અને જો કેદી મુસ્લિમ હોય તો તે તેને સલામ કરશે અને જો તે હિન્દુ છે તો રામ રામ તેની સાથે વાત કરશે. તે પછી તેણીની માફી માંગતા વધુ શબ્દો બોલે છે. આટલું બોલ્યા પછી તરત તે ફંદો ખેંચી લે છે. અને તે કેદી મરી જાય છે.ફાસીનો સમય નક્કી નથી હોતો પરંતુ 10 મિનિટ પછી ડોક્ટર કેદીને તપાસે છે અને કહે છે કે તે મરી ગયું છે કે નહીં. તે પછી જ આગળની પ્રક્રિયા માટે તેને ફંદા માંથી દૂર કરવામાં આવે છે.

વર્ષ 1983માં સુપ્રીમ કોર્ટે સ્પષ્ટ કર્યું કે ભારતમાં ‘ રેયરેસ્ટ ઓફ ધ રેયર ’ એટલે કે ગંભીર અને ઘૃણાસ્પદ કેસ માટે ફાંસીની સજા થશે. ફાંસીની સજા ફાઈનલ થયા બાદ ડેથ વોરંટની રાહ જોવાય છે. ડેથ વોરંટ આવ્યા બાદ કેદીને જણાવામાં આવે છે કે તેને ફાંસીની સજા થવાની છે. ફાંસી મહિનાના હિસાબથી અલગ-અલગ હોય છે. સવારે 6, 7 અને 8 પરંતુ હંમેશાં સવારનો સમય જ હોય છે. આપણા દેશમાં સૌથી વધુ ભયંકર ગુનાઓ માટે મૃત્યુ દંડ છે.

ભારત સિવાય અન્ય દેશોમાં પણ મોતની સજા થાય છે, પરંતુ પદ્ધતિઓ બદલાય છે. ભારતમાં હંમેશાં સવારે મૃત્યુ દંડ આપવામાં આવે છે પણ તરીકા જુદા-જુદા હોય છે.ફાંસી આપવાનો સમય શું હોય છે,બધાં સુતા હોય ત્યારે ફાસીનો સમય સૂર્યોદય પહેલાનો છે. જેલ પ્રશાસનના કામો સૂર્યોદય પછી શરૂ થાય છે. આ કારણોસર ફાસી તે સમય પહેલાં જ આપવામાં આવે છે. જેલ વહીવટ પ્રભાવિત ન થાય તે માટે આ કરવામાં આવે છે.

આપણા આટલા મોટા દેશમાં ફક્ત 2 જલ્લાદ છે જેમને ફાંસીની સજા આપવાની હોય છે કોઈને મારવું એ સહેલું કામ નથી. કોઈને મરી જતા જોતાં જ વ્યક્તિ ખૂબ જ હતાશામાં આવી શકે છે. પરંતુ જલ્લાદ તેને ખૂબ જ અલગ રીતે જોવે છે.સામાન્ય માણસને ફાંસી આપવા માટે સરકાર જલ્લાદને 3000 રૂપિયા આપે છે અને તે આતંકવાદીને 25000 રૂપિયા સુધી આપે છે.

બિહારના બક્સરમાં જ બનાવવામાં આવે છે, જ્યાં કેદીઓ તેના દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવે છે. આ પરંપરા બ્રિટીશરોના સમયથી ચાલી આવી છે. ફસીના ફાંદ માટે અમૂક જોગવાઈ પણ નક્કી કરવામાં આવી છે. ફાસીના ફંદાના દોરડાની જાડાઈ દોઠ ઇંચથી વધુ હોવાનું કહેવાય છે. જો કે, આ ફંદાની કિંમત ઓછી રાખવામાં આવી છે. આજથી દસ વર્ષ પૂર્વે જેલ વહીવટીતંત્રને ફંદો 182 રૂપિયામાં ઉપલબ્ધ કરાયો હતોમૃતદેહને કેટલો સમય ફાંસી આપવામાં આવે તે માટે કોઈ સમય નક્કી નથી. પરંતુ જે આરોપીને ફાંસી આપવામાં આવી છે તેને લગભગ 10 મિનિટ લટાકાવાય છે. ફાંસીના 10 મિનિટ પછી તબીબી ટીમ શરીરની તપાસ કરે છે.ઘણી વાર ફિલ્મોમાં જોવા મળ્યું છે કે સજા સંભળાવ્યું હોય કે ન્યાયાધીશ ગુનેગારને ફાંસીની સજા સંભળાવ્યા બાદ પેનની નિબ(પોઈન્ટ) તોડી નાખે છે. તે જ રીતે, દેશના કાયદામાં ફાંસી સજા સૌથી મોટી સજા હોય છે. તેથી જજ તે સજાને આપ્યા પછી પેનની નિબ તોડી નાખે છે જેથી તેનો ફરી ઉપયોગ ન થઈ શકે.

ફાંસી આપ્યા પહેલા ગુનેગારને તેની છેલ્લી ઇચ્છા પૂછવામાં આવે છે.ફાંસી આપતા પહેલા જેલ પ્રશાસન આરોપીને પોતાની અંતિમ ઇચ્છા પૂછે છે, જે જેલની અંદર અને જેલના માર્ગદર્શિકા હેઠળ આવતી હોય અને પુરી થઈ શકે તેમ હોય. જેમા તેના પરિવારને મળવા માટે, કોઈ ખાસ વાનગી ખાવાની ઇચ્છા હોય અથવા કોઈ ધાર્મિક પુસ્તક વાંચવાની ઇચ્છા હોય, તો આવી ઇચ્છા જેલના વહીવટી તંત્રના માર્ગદર્શિકામાં હોય તો તેઓ તેને પૂર્ણ કરે છે નહીં તો ના પાડી શકે છે.

જલ્લાદને જાણો કેટલા રૂપિયા મળે છે, ફાંસીનો સમય શું હોય છે, આ પ્રક્રિયા કઈ રીતની હોઈ છે, ફાંસી આપનાર જલ્લાદને કેટવા રૂપિયા મળે છે? એ વાતનો જવાબ આપતા કહ્યું કે, પહેલા તો આ કામમાં જૂના સમયમાં 100 રૂપિયા મળતા હતા. જે પહેલાના સમય માટે એક મોટી રકમ હતી. 2013 સુધીમાં આ રકમ વધીને 3,000 રૂપિયા થઈ ગઈ હતી. પણ હવે આજના સમયના આધારે આ રકમ ઘણી ઓછી છે. પણ ત્યાર બાદ અમે વિરોધ કર્યો તો હવે ફાંસી આપવા બદલ અમને 5,000 રૂપિયા મળે છે.

ફાંસી આપનાર ગુનેગારની છેલ્લી ઘડીએ જલ્લાદ સાથે હોય છે. સૌથી મોટું અને સૌથી મુશ્કેલ કાર્ય એ જલ્લાદનું છે. ફાંસી પહેલાં, જલ્લાદ ગુનેગારના કાનમાં કંઇક બોલે છે જે પછી તે પ્લેટફોર્મ સાથે જોડાયેલા લિવરને ખેંચે છે.છેલ્લી ક્ષણે, જલ્લાદ કાને હિન્દુઓને રામ રામ અને મુસ્લિમોને સલામ કરે છે. હું મારી ફરજ સામે મજબૂર છું. હું ઈચ્છું છું કે તમે તમારા સત્યના માર્ગને અનુસરો. એમ કહીને લીવર ખેંચી નાખે છે.