જાણો એક એવા મંદિર વિશે જ્યા આપવામા આવતી હતી છોકરા ની બલી, આજે કરે છે દરેકની ઇચ્છા પૂર્ણ…

મિત્રો નમસ્કાર આજે આ લેખમા તમારુ સ્વાગત કરિઍ છે મિત્રો આપણા દેશમાં ઘણા હજારો મંદિરો આવેલા છે જેનું પોતાનું અલગ અલગ મહત્વ હોવાનું કહેવાય છે પરંતુ તેમા જો કરીએ તો દેશ અને દુનિયામાં હજારો મંદિરો આવેલા છે અને આ બધા મંદિરોમાં કેટલીક દંતકથા જોડાયેલી છે મિત્રો ઘણીવાર ભક્તો આ મંદિરોમાં દેવી દેવતાઓના આશીર્વાદ મેળવવા માટે જાય છે મિત્રો એટલું જ નહીં પરંતુ ઘણા એવા મંદિરો પણ છે જ્યાં દરરોજ કેટલાક ચમત્કારો જોવા મળે છે આ ચમત્કારોની સામે લોકોની આસ્થા વધુ અતૂટ બની જાય છે મિત્રો આજે અમે તમને એક એવા પ્રાચીન મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છે.

Advertisement

મિત્રો આપણા દેશમાં ઘણા ધાર્મિક સ્થળો આવેલા છે અને દરેક ધાર્મિક સ્થળનું પોતાનું એક આગવુ મહત્વ હોય છે અને આ સ્થળો ઉપર અમુક એવા પણ ઘણા મંદિરો આવેલા છે જે તેમના ચમત્કારો માટે પણ પ્રખ્યાત છે અને જેના કારણે લોકોની આસ્થા આ મંદિરો સાથે અતુટ બંધાયેલી છે જો કે આપણા દેશમાં ઘણા ચમત્કારિક મંદિરો છે પરંતુ આજે અમે તમને ઉજ્જૈન ના એક એવા મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે તેના ચમત્કારો માટે પ્રખ્યાત છે.

મિત્રો ઉજ્જૈન ક્ષીપ્રા નદીના કાંઠે ભૂખ્યા માતાનું ખૂબ પ્રખ્યાત મંદિર છે અને આ મંદિરમાં બે દેવીઓ બેસે છે અને આ બંને બહેન હોવાનું મનાય છે અને તેમાંથી એક ભૂખી માતા તરીકે અને બીજી ધુમાવતી તરીકે ઓળખાય છે અને આ મંદિરને ભુવનેશ્વરી ભક્તિ માતા મંદિર પણ કહેવામાં આવે છે અને એવું કહેવામાં આવે છે કે આજે પણ મંદિરમાં પ્રાણીઓનો ભોગ લેવાની પ્રથા છે પરંતુ મંદિરમાં આવીને અને શાકાહારી ભોજન પોતાના હાથથી કરીને માતાને ભોગ ચઢાવવાથી દેવી વધુ પ્રસન્ન થાય છે.

મિત્રો રાજા વિક્રમાદિત્યની રાજા બનવાની કથા આ મંદિર સાથે જોડાયેલી છે અને એવું માનવામાં આવે છે કે એક યુવકની ભૂખ્યા માતાને દરરોજ બલિ ચઢાવવામાં આવતી હત અને પછી એક જુવાન છોકરાને ઉજ્જૈનનો રાજા જાહેર કરવામાં આવ્યો જેના પછી ભૂખ્યા માતાએ તેને પોતાનું ભોજન બનાવી લેતા હતા અને એકવાર વિક્રમાદિત્ય એક વૃદ્ધ સ્ત્રીના ઘરે રોકાઈ ગયા હતા, માતા ઉદાસીથી શોક કરતી હતી કારણ કે તે એકમાત્ર છોકરાને રાજા બનાવવાનો સમય હતો અને ત્યારે વિક્રમાદિત્યે સ્ત્રીને વચન આપ્યું હતું કે તે તેની માતાને પ્રાર્થના કરશે અને જો દેવી તેને ધ્યાનમાં લેશે નહીં તો તે શહેરના રાજા બનશે અને ભૂખ્યા માતાનો ભોગ બનશે.

રાજા બન્યા પછી વિક્રમાદિત્યએ આદેશ આપ્યો કે આખા શહેરને સુગંધિત ખોરાકથી સજ્જ કરવામાં આવે અને વિવિધ સ્થળોએ છપ્પન ભોગ સમારંભો શણગારવામાં આવ્યા હતા. ભોજશાળામાં વિવિધ પ્રકારની વાનગીઓ તૈયાર કરી સજાવવામાં આવી હતી અને તેણે મીઠાઇનું પુતળું બનાવ્યું અને તેમને સિંહાસન પર બેસાડ્યા અને તેને પોતાની નીચે સંતાડ્યા અને રાત્રે, બધી મહિલાઓ આવી અને તેમનો ભોજન કરી અને ત્યાંથી જવાની શરૂઆત કરી, તેથી એક દેવીને સિંહાસન પર શું મૂક્યું છે તે જોવાની ઉત્સુકતા હતી ત્યા દેવીએ તે મીઠાઈનો પુષ્કળ ખાધો અને ખુશ થયા અને કહ્યું જેમણે અહીં આ સ્વાદિષ્ટ માનવ પુતળું કોણે રાખ્યુ છે અને આ પછી વિક્રમાદિત્ય સિંહાસનની નીચેથી આવ્યા અને કહ્યું કે તેણે તેને રાખ્યું છે.

તે જોઇને દેવી પ્રસન્ન થયા અને તેમને વરદાન માંગવાનું કહ્યું. વિક્રમાદિત્યએ કહ્યું કે કૃપા કરીને નદીની બીજી બાજુ વિરાજમાન રહો અને ક્યારેય શહેરમાં ન આવો અને ત્યારે દેવીએ રાજાની હોશિયારીથી આશ્ચર્ય વ્યક્ત કર્યું અને કહ્યું ઠીક છે તમારી વાત માન્યતામાં મુકાશે અન્ય બધી દેવીઓએ આ ઘટના પર દેવીનું ભૂખ્યા માતાનું નામ આપ્યું અને રાજાને પ્રસન્ન કરી વિક્રમાદિત્યને આશીર્વાદ આપ્યા હતા અને રાજા વિક્રમાદિત્યએ નદીની પાર દેવીનું મંદિર બનાવ્યું અને તે પછી દેવીએ તેમને કદી પરેશાન કર્યા નથી.

મિય્રો ઉજ્જૈન શહેરમાં પ્રવેશ માટે આ પ્રાચીન પ્રવેશદ્વાર છે અને પહેલાં તેની આસપાસ દિવાલ હતી પરંતુ હવે તે બધા નાશ પામ્યા છે, ફક્ત પ્રવેશદ્વાર અને તેનું મંદિર બાકી છે અમૃતલાલ પૂજારીએ કહ્યું કે અહીં બે દેવીઓ બેઠા છે એક મહામાયા અને મહાનાયા અને આ ઉપરાંત ત્યાં બત્રીસ સ્તરો છે અને અહીં દરરોજ એક રાજા રહેતો અને તેને આ દેવિયો પ્રશ્નો પૂછતી હતી અને તેનાથી રાજા એટલો ગભરાઇ જતા હતા કે તે ડરથી મરી જતા હતા.

મિત્રો ઉજ્જૈનના શિપ્રા કાંઠે સ્થિત ભુખી માતાનું મંદિર ખૂબ પ્રાચીન છે અને અહી દેવીની મૂર્તિ પણ ચમત્કારી થઈને ભક્તોની ઇચ્છા પૂર્ણ કરે છે તેમજ પ્રતિષ્ઠા અને માર્ગશીર્ષ શુક્લ પક્ષની પૂર્ણિમાની વચ્ચે ભૂખ્યા માતાને ગુલગુલે આપવાની પરંપરા છે અને તે દર વર્ષે નિર્વહાન થાય છે અને તેના પરિણામે, ગુર્જર ગૌર બ્રાહ્મણ સમાજના પરિવારો તેમની અનુકૂળતા મુજબ મંદિરમાં પહોંચે છે અને દેવીને ગોળમાંથી બનાવેલ નૈવેધ અર્પણ કરીને માતા પાસેથી આશીર્વાદ માંગે છે.

અને આવી સ્થિતિમાં મંદિર પરિસરમાં એક ઉચિત દ્રશ્ય હાજર છે આ નૈવેધ સાથે નમકીન પણ આપવામાં આવે છે અને રાજા વિક્રમાદિત્ય ના સમયથી નૈવેધ અર્પણ કરવાની પરંપરા ચાલી આવી છે તેમજ ગુર્જર ગૌર બ્રાહ્મણ સમાજ જ નહીં પરંતુ અન્ય અનેક સમાજો પણ ભૂખ્યા માતાના દરબારમાં પહોંચે છે અને આ સમય ગાળા દરમિયાન દેવીના આશીર્વાદ લે છે મંદિરના ઉપાસકો પૂજા-વિધિ કરે છે, તેમની સાથે ભોજન લે છે અને મંદિરના પરિસરમાં જમી લે છે.

Advertisement