જાણો કેટલું ભણેલા છે દેશ ના 10 સૌથી અમીર લોકો,ટાટા અને મુકેશ અંબાણી નું માત્ર આટલું જ ભણેલા છે,જાણીને નહીં થાય વિશ્વાસ…..

કેટલુ ભણેલા છે દેશના આ 10 સૌથી અમિર લોકો,,જાણો ટાટા બિરલા અને અંબાણીની ડીગ્રી અને ડોક્યુમેન્ટ.તમે દેશની ઘણી હસ્તીઓ વિશે સાંભળ્યું હશે કે તેઓ પોતાનો અભ્યાસ પૂરો કરવામાં અસમર્થ રહ્યા છે. ઘણા સ્ટાર્સ આજે તેમના સફળ શિક્ષણમાં શૂન્ય જેટલા છે. તેથી તેમને અભ્યાસ છોડી દીધો. ફિલ્મ સ્ટાર્સની એજ્યુકેશન બેકગ્રાઉન્ડ હંમેશા ચર્ચામાં રહે છે. તો શું તમે ક્યારેય દેશ અને દુનિયાના સૌથી ધનિક વ્યક્તિ મુકેશ અંબાણી અથવા અઝીમ પ્રેમજીના શિક્ષણ અને તેમના અભ્યાસ વિશે વિચાર્યું છે? આપણા દેશમાં કેટલાક ઉદ્યોગપતિઓ પણ છે જે વિદેશમાં અભ્યાસ કરીને આવ્યા બાદ દેશના સૌથી ધનિક લોકોમાં શામેલ છે. તો આજે અમે તમને દેશના 10 ધનિક લોકોની ડિગ્રી જણાવી રહ્યા છીએ-દેશના ટોચના અબજોપતિઓને દરેક વ્યક્તિ જાણે છે પરંતુ લોકો ફક્ત તેમના પૈસા અને બેકગ્રાઉન્ડ જુએ છે. આજે અમે તમને ભારતના 10 અબજોપતિઓની ડિગ્રી અને શિક્ષણ અને ગ્રેજ્યુએશન જણાવીશું.

મુકેશ અંબાણીનું એજ્યુકેશન.

રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના અધ્યક્ષ મુકેશ અંબાણીને વિશ્વના અબજોપતિઓની યાદીમાં સામેલ કરવામાં આવ્યા છે. તેઓ ભારતમાં પણ પ્રથમ ક્રમે છે. શિક્ષણની વાત કરીએ તો, તેમણે સ્કૂલનું શિક્ષણ મુંબઈ શહેરની હિલ ગ્રેંજે હાઇ સ્કૂલથી કર્યું છે, જ્યારે તેમણે મુંબઈની ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ કેમિકલ ટેકનોલોજીમાંથી કેમિકલ એન્જિનિયરિંગમાં ગ્રેજ્યુએશન કર્યું છે. ગ્રેજ્યુએશનનો અભ્યાસ કર્યા પછી, યુએસની સ્ટેનફોર્ડ યુનિવર્સિટીમાં આગળનું શિક્ષણ મેળવવા માટે પ્રવેશ મેળવ્યો. જોકે, તેમણે તેમનો આ અભ્યાસ અધવચ્ચે જ છોડી દીધો હતો અને ભારત પાછા આવ્યા અને તેમના પિતાના વ્યવસાયમાં જોડાઇ ગયા હતા.

રતન ટાટાનું એજ્યુકેશન.

રતન નવલ ટાટા છે, એક ભારતીય ઉદ્યોગપતિ, રોકાણકાર, અને ટાટા સન્સના ભૂતપૂર્વ અધ્યક્ષ છે. તે ટાટા જૂથના અધ્યક્ષ હતા, તે ભારતના બે સર્વોચ્ચ નાગરિક પુરસ્કારો – પદ્મવિભૂષણ (2008) અને પદ્મ ભૂષણ (2000) પ્રાપ્તકર્તા છે. તે પ્રતિષ્ઠિત કેથેડ્રલ અને જ્હોન કેનોન સ્કૂલ, બિશપ કોટન સ્કૂલ (શિમલા), કોર્નેલ યુનિવર્સિટી અને હાર્વર્ડના પૂર્વ વિદ્યાર્થી છે. રતનનું પ્રારંભિક શિક્ષણ મુંબઈની કેમ્પિયન સ્કૂલથી અને માધ્યમિક શિક્ષણ કેથેડ્રલ અને જ્હોન કોનન સ્કૂલથી કર્યું છે. ત્યારબાદ તેમણે 1962 માં કોર્નેલ યુનિવર્સિટીમાંથી આર્કિટેક્ચરમાં સ્ટ્રક્ચરલ એન્જિનિયરિંગ સાથે બીએસ પૂર્ણ કર્યું. ત્યારબાદ તેમણે 1975 માં હાર્વર્ડ બિઝનેસ સ્કૂલમાંથી એડવાન્સ્ડ મેનેજમેન્ટ પ્રોગ્રામ પૂર્ણ કર્યો.

રાધાકૃષ્ણ દમાણીનું એજ્યુકેશન.

રાધાકૃષ્ણ દમાણી બીજા ક્રમના શ્રીમંત ભારતીય અને વિશ્વના 34 માં ધનિક વ્યક્તિ છે. મુંબઈમાં મોટા રોકાણકારો છે. ‘રિટેલ કિંગ ઓફ ઈન્ડિયા’ તરીકે પ્રખ્યાત, દામાનીની કુલ સંપત્તિ 16.6 અબજ છે. દમાનીએ બોમ્બે યુનિવર્સિટીમાંથી કોમર્સમાં સ્નાતકની ડિગ્રી મેળવવાનો પ્રયાસ કર્યો, પરંતુ તે આગળની પરીક્ષા આપી શક્યા નહીં. શરૂઆતથી જ તેમને એકાઉન્ટીંગમાં અભ્યાસ કરવામાં રસ હતો. તેમને હિન્દી અને અંગ્રેજી ભાષાનું જ્ઞાન છે. આજે તેમણે બતાવ્યું છે કે ડિગ્રી કરતાં વધુ મહત્વપૂર્ણ એ નવા વિચારો છે, જેના બળથી પોતાની ઓળખ બનાવી શકાય છે

શિવ નાદરનું એજ્યુકેશન.

ભારતના ત્રીજા ભારતીય અમીર શિવ નાદર છે. શિવ નાદર 12.4 અબજ ડોલરની સંપત્તિ સાથે એચસીએલના સ્થાપક છે. જો કે તે વિશ્વભરમાં 114 મા ક્રમે છે. તમિલનાડુના થુઠકુડી જિલ્લાના નાના ગામ મુલ્લાઇપુઝિમાં જન્મેલા શિવ એ પ્રારંભિક શિક્ષણ કુંબોકનમની ટાઉન હાયર સેકન્ડરી સ્કૂલમાંથી મેળવ્યું હતું. તેમણે ધ અમેરિકન કોલેજ મદુરાઇથી પૂર્વ-યુનિવર્સિટીની ડિગ્રી મેળવી. આ પછી તેમણે કોઈમ્બતુરની પીએસજી કોલેજ ઓફ ટેકનોલોજીમાંથી ઇલેક્ટ્રિકલ અને ઇલેક્ટ્રોનિક્સ એન્જિનિયરિંગની ડિગ્રી પૂર્ણ કરી.

લક્ષ્મી મિત્તલનું એજ્યુકેશન.

તે ભારતના 8 માં ધનિક વ્યક્તિ છે. સ્ટીલ ટાઈકુંન લક્ષ્મી મિત્તલ 8.9 અબજ ડોલરની સંપત્તિ સાથે વિશ્વમાં 170 મા ક્રમે છે. લક્ષ્મી નિવાસ મિત્તલ એ 1957 થી 1964 સુધી શ્રી દૌલતરામ નોપાણી સ્કૂલમાંથી શિક્ષિણ મેળવ્યું. તેમણે કોલકાતાની સેંટ ઝેવિયર્સ કોલેજ,થી વાણિજ્ય અને એકાઉન્ટિંગમાં કોમર્સમાં સ્નાતક થયા. 2003 માં, લક્ષ્મી નિવાસ મિત્તલ અને ઉષા મિત્તલ ફાઉન્ડેશન દ્વારા રાજસ્થાન સરકારના સહયોગથી ‘એલએનએમ’ જયપુરમાં ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ઇન્ફર્મેશન ટેકનોલોજીની સ્થાપના કરી. તે એક સ્વાયત્ત અને બિન નિરપેક્ષ સંસ્થા છે.લક્ષ્મી નિવાસ મિત્તલ ફાઉન્ડેશન એ એસ.એન.ડી.ટી. મહિલા યુનિવર્સિટીની મહિલાઓ માટેના ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ટેકનોલોજીએ ચેરિટીને મોટી રકમ આપી, ત્યારબાદ સંસ્થાનું નામ બદલીને ‘ઉષા મિત્તલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ટેકનોલોજી’ રાખ્યું.

ડૉ.સાયરસ પૂનાવાલાનું એજ્યુકેશન.

તે ભારતના 7 માં ધનિક વ્યક્તિ છે. જે સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ઇન્ડિયાના સ્થાપક છે. 9.2 અબજ ડોલરની સંપત્તિ સાથે વિશ્વમાં 161 મા ક્રમે છે. સાયરસ પૂનાવાલાનો જન્મ એક એવા કુટુંબમાં થયો હતો જેનો પ્રાચીન ધંધો ઘોડાની દોડનો હતો અને તે પૂનાવાલા સ્ટડ ફાર્મના માલિક હતા. તેમણે સ્કૂલનું ભણતર પૂણેની બિશપ સ્કૂલથી કર્યું હતું અને 1966 માં બૃહાન મહારાષ્ટ્ર કોલેજ ઓફ કોમર્સ (બીએમસીસી )માંથી સ્નાતક થયા હતા. તેમને 1988 માં પુણે યુનિવર્સિટી દ્વારા પીએચડીથી સમ્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા.

ગૌતમ અદાણીનું એજ્યુકેશન.

ગૌતમ ભારતના 7 મા સૌથી ધનિક વ્યક્તિ છે. 9.2 અબજ ડોલરની સંપત્તિ ધરાવતાં વિશ્વભરના અબજોપતિઓની યાદીમાં અદાણી 162 મા ક્રમે છે. ગૌતમ અદાણીએ પ્રારંભિક શિક્ષણ સીએન વિદ્યાલય, અમદાવાદથી કર્યું હતું. તેમણે ગ્રેજ્યુએશન માટે ગુજરાત યુનિવર્સિટીના કોમર્સમાં પ્રવેશ મેળવ્યો, પરંતુ તેમનો અભ્યાસ પૂરો થઈ શક્યો નહીં. મહિન્દ્રા બ્રધર્સની મુંબઈની શાખામાં તેમને પહેલી નોકરી મળી. અહીં તેમનું કામ હીરાને ચેક કરવાનું હતું. અદાણીએ મુંબઈની સૌથી મોટી ઝવેરી બજાર ઝવેરી બજારમાં હીરાના બ્રોકરેજ તરીકે પણ કામ કર્યું છે.

અજીમ પ્રેમજીનું એજ્યુકેશન.

વિપ્રો લિમિટેડના અધ્યક્ષ અઝીમ પ્રેમજી ભારતીય વ્યાપારી ઉદ્યોગપતિ, રોકાણકાર, ઇજનેર અને સાહિત્યકાર છે. તેઓ ભારતીય આઈટી ઉદ્યોગના Czar તરીકે પણ જાણીતા છે. વિદ્યાર્થી તરીકે વ્યવસાયમાં આવ્યા હોવાથી પ્રેમજીને અભ્યાસ પૂરો ન કરવા બદલ ઠપકો પણ અપાયો હતો. તેમણે 1995 માં ફરી અભ્યાસ શરૂ કર્યો અને પત્રવ્યવહારના વર્ગો દ્વારા સ્ટેનફોર્ડ યુનિવર્સિટીમાંથી એન્જિનિયરિંગની ડિગ્રી પૂર્ણ કરી. પ્રેમજીએ શિક્ષણ ક્ષેત્રે ખૂબ પ્રદાન કર્યું છે. અજીમ પ્રેમજી ફાઉન્ડેશનની સ્થાપના 2010 માં અઝીમ પ્રેમજી યુનિવર્સિટી દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આ વર્ષે માર્ચમાં, પ્રેમજીએ વિપ્રોના 34% શેર તેમના ફાઉન્ડેશનમાં દાન કર્યા હતા. અત્યાર સુધીમાં, તેમણે આ ફાઉન્ડેશનમાં તેમની 67 ટકા સંપત્તિ એટલે કે 1.45 લાખ કરોડનું દાન આપ્યું છે.

સુનિલ મિત્તલનું એજયુકેશન.

તે છઠ્ઠા શ્રીમંત ભારતીય છે. ટેલિકોમ ઉદ્યોગપતિ સુનીલ મિત્તલની સંપત્તિ 9.5 અબજ છે. તેઓ વિશ્વભરમાં 154 મા ક્રમે છે. તેમણે પંજાબ યુનિવર્સિટીમાંથી અભ્યાસ પૂરો કર્યો. ત્યાંથી સુનિલે બી.એ.ની ડિગ્રી મેળવી હતી. આ સિવાય તેમણે હાર્વર્ડ બિઝનેસ સ્કૂલમાંથી પણ અભ્યાસ કર્યો છે. નાનપણથી જ બિઝનેસ ટાયકૂન બનવાની ઇચ્છા ધરાવતા મિત્તલે તેના પિતા પાસેથી 20 હજાર રૂપિયા ઉધાર લઈને સાયકલના પાર્ટ્સ બનાવવા માટેનું એક યુનિટ તૈયાર કર્યું હતું. ત્યારબાદ તેમણે થ્રેડ મેકિંગ અને સ્ટીલ શીટ યુનિટ્સ સહિત ત્રણ વર્ષમાં વધુ બે યુનિટ્સ શામેલ છે.

કુમાર બિરલાનું એજ્યુકેશન.

તે ભારતના 9 માં અમિર માણસ છે. ભારતના સૌથી મોટા સંગઠનોમાંથી એક એવા આદિત્ય બિરલા ગ્રુપના અધ્યક્ષ કુમાર બિરલાને આ વર્ષના લિસ્ટમાં 7.6 બિલિયન ડોલરની સંપત્તિ સાથે આઠમા ક્રમે સ્થાન અપાયું છે. લગ્નના એક વર્ષ બાદ આદિત્ય બિરલા પત્ની સાથે લંડન અભ્યાસ કરવા ગયા હતા. કુમાર મંગલમે લંડન બિઝનેસ સ્કૂલથી એમબીએ કર્યું હતું. કુમાર મંગલમે એક મુલાકાતમાં કહ્યું હતું કે સીએ કરવાનો તેમનો કોઈ ઇરાદો નૉહતો, પરંતુ પિતાની વાત ટાળી શક્યા નહીં. તેથી જ્યારે તે.ના પિતાએ તેમને કહ્યું કે તેમના માટે સીએ કરવાનો યોગ્ય સમય છે, ત્યારે તે ચુપચાપ સીએનો અભ્યાસ કરવા વિદેશ ગયા. આ વાત હજી સુધી તેમના મનમાં હતી.