માટીના તવા ઉપર બનેલી રસોઇના ફાયદા છે અસંખ્ય જાણી ને તમે પણ ચોકી જશો….

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખમા તમારુ સ્વાગત છે મિત્રો આજના આ લેખમા આપણે વાત કરીશુ દરેક વ્યક્તિને થતી પેટની સમસ્યા વિશે મિત્રો દરેક વ્યક્તિ જીવન જીવવા માટે દરેક અન્ય વ્યક્તિ પેટની બિમારીથી પરેશાન છે અને લાખ પ્રયાસ કર્યા પછી પણ લોકો પેટની બીમારીનો શિકાર બને છે અને આનું સૌથી મોટું કારણ એ છે કે હાલનું કેટરિંગ યોગ્ય નથી ડાયેટિશિયન જણાવે છે કે પેટમાં ચેપ થવાના મુખ્ય કારણો અનિયમિત દિનચર્યાઓ અને ખોટો આહાર છે.મિત્રો માનવ શરીરમાં એલિમેન્ટરીનો એક ભાગ જે પેટથી ગુદા સુધી વિસ્તરેલો છે અને આ વિસ્તારનો છેલ્લો ભાગ આંતરડામાં સંગ્રહિત થાય છે ત્યાં સુધી પચાવેલા ખોરાકનો અવશેષ પદાર્થ મળના સ્વરૂપમાં શરીરમાંથી દૂર ન થાય ત્યાં સુધી તે સ્વાસ્થ્યપ્રદ છે જે આપણા સ્વાસ્થ્યને અસર કરે છે અને તેથી સ્વસ્થ આંતરડા હોવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

મિત્રો આજની આ આધુનિક જીવનશૈલીને કારણે માટીના વાસણોનો ઉપયોગ સાવ ઘટી ગયો છે કારણ કે લોકો તેના ફાયદાઓથી અજાણ છે.અને જૂનવાણી લોકો આજે પણ માટીના વાસણોમાં ભોજન પકાવીને ખાય છે કેમ કે તેનાથી ઘણાં પ્રકારના સ્વાસ્થ્ય ફાયદાઓ મળે છે અને આયુર્વેદ મુજબ ભોજનને હમેશાં ધીરે ધીરે પકાવવું જોઈએ અને તે સ્ટીલ,એલ્યુ મિનિયમના વાસણોમાં આ સંભવ નથી તેમાં ભોજન ઝડપથી બની જાય છે અને જ્યારે માટીના વાસણોમાં ખોરાક ધીમા તાપે પકાવવામાં આવે છે જેનાથી ખોરાક સ્વાદિષ્ટ બનવાની સાથે ખૂબ જ પૌષ્ટિક પણ હોય છે અને તેથી આજે અમે તમને માટીના તવા પર બનાવેલી રોટલી ખાવાના ફાયદા જણાવીશું.મિત્રો આજકાલ લોકોને મોટે ભાગે નોન સ્ટીક પાન, સ્ટીલના વાસણો વગેરેમાં રસોઈ બનાવવાનો શોખ થઈ ગયો છે.

૬અલબત્ત ખોરાક નોન-સ્ટીકમાં વળગી રહેતો નથી, પરંતુ તે માટીના તવા કરતાં વધુ સારો વિકલ્પ અને આરોગ્યપ્રદ ક્યારેય નહીં હોઈ શકે અને જો તમે રસોઈ માટે માટીકામનો ઉપયોગ કરતા નથી તો ચોક્કસપણે તેનો ઉપયોગ કરો અને જો તમે ઇચ્છતા હોવ, તો માત્ર માટી લાવો અને તેના પર બનેલી રોટલી ખાઓ.મિત્રો માટીકામ માં રસોઈ જરા પણ બંધ ન કરો. આજે પણ તમે જોયું હશે કે ગામમાં તેનો ઉપયોગ થાય છે અને ગામમાં રહેતા લોકો વધુ સ્વસ્થ અને સ્વાદિષ્ટ ખોરાક લે છે અને આ રીતે તેઓ સ્વસ્થ જીવન પણ જીવે છે તેમજ આધુનિક જીવનશૈલીમાં, માટીકામની જગ્યાએ સ્ટીલ અને એલ્યુમિનિયમના વાસણો લેવામાં આવ્યા છે જે યોગ્ય નથી અને કેટલાક ઘરોમાં માટીના વાસણનો ઉપયોગ પાણી રાખવા માટે કરવામાં આવે છે તેમજ વૃદ્ધ લોકો ઘણી વાર કહેતા હતા કે માટીના વાસણમાં રસોઇ કરવાના ઘણા ફાયદા છે.

ગેસથી રાહત.

મિત્રો માટીના તવા પર બનેલી રોટલી ખાવાથી ગેસની સમસ્યા દૂર થઈ જાય છે અને જો તમે આખો દિવસ બેસી રહેવાની નોકરી કરો છો અને તેના કારણે તમને ગેસની સમસ્યા પરેશાન કરે છે તો તમે આજથી માટીના તવા પર શેકેલી રોટલી ખાવાનું શરૂ કરી દો અને તેનાથી આ સમસ્યા દૂર થઈ જશે લોટ એમ કહેવામાં આવે છે કે તે જમીનના તત્વોને શોષી લે છે અને તેના પોષક મૂલ્યમાં વધારો કરે છે તેમજ તેમાં હાજર તમામ પ્રકારના પ્રોટીન શરીરને ખતરનાક રોગોથી બચાવે છે.

કબજિયાતમાં આરામ.

મિત્રો આજકાલ મોટાભાગના લોકો કબજિયાતની સમસ્યાથી પરેશાન છે ઉંધુંચત્તુ કંઈપણ, જંક ફૂડ, મસાલેદાર ખોરાક પેટને યોગ્ય રીતે સાફ કરતું નથી અને માટીના વાસણમાં રસોઇ કરવાથી કબજિયાતથી રાહત મળે છે. માટીના તવામાં રાંધેલી રોટલી ખાવાથી કબજિયાત મટે છે કબજિયાતની સમસ્યા આજકાલ વૃદ્ધોની સાથે યુવાનો અને બાળકોમાં પણ વધી ગઈ છે અને ખાનપાનની ખોટી આદતો આ સમસ્યાનું મૂળ કારણ છે જેનાથી માટીના તવા પર બનેલી રોટલી ખાવાથી આ સમસ્યા દૂર થાય છે તેમજ સતત માટીના તવાનો ઉપયોગ કરવાથી કબજિયાતમાં આરામ મળે છે.

માટીનો તવો છે ઉપયોગી.

મિત્રો એવું માનવામાં આવે છે કે માટીના તવા પર બનેલી રોટલી ખાવાથી રોટલીના કોઈપણ પોષક તત્વો નષ્ટથતાં નથી અને અન્ય વાસણોની વાત કરીએ તો એલ્યૂમિનિયમના વાસણોમાં પકાવેલો ખોરાક ખાવાથી 87 ટકા પોષક તત્વો નષ્ટ થઈ જાય છે તેમજ પીત્તળના વાસણોમાં પકાવેલો ખોરાક ખાવાથી 7 ટકા પોષક તત્વો નષ્ટ થઈ જાય છે અને આ સાથે જ તાંબાના વાસણોમાં પકાવેલો ખોરાક ખાવાથી 3 ટકા પોષક તત્વો નષ્ટ થઈ જાય છે અને માત્ર માટીના વાસણોમાં પકાવેલો ખોરાકમાં 100 ટકા પોષક તત્વો જળવાઈ રહે છે.

સ્વાદિષ્ટ અને પૌષ્ટિક.

મિત્રો માટીના તવા પર શેકેલી રોટલી સ્વાદિષ્ટ અને પૌષ્ટિક હોય છે તેમજ લોટ માટીમાં રહેલાં તત્વોને એબ્સોર્બ કરી લે છે જેનાથી રોટલીની પૌષ્ટિકતા વધી જાય છે અને આ સાથે જ માટીમાં રહેલાં તત્વો ખતરનાક બીમારીઓ સામે રક્ષણ પણ કરે છે તેમજ માટીના તવાને વધારે પડતી જ્યોત પર રાખવાથી તેમા તિરાડ પડે છે. આ સિવાય માટીના તવાનો ઉપયોગ કરતી વખતે પણ ધ્યાનમાં રાખો કે તેને પાણીનો સંપર્ક ન કરવો જોઇએ અને રોટલા બનાવ્યા પછી માટીની તપેલીને કપડાથી સાફ કરો આના પર સાબુનો ઉપયોગ ન કરવો જોઇએ કારણ કે માટીની ગ્રીલલ સાબુને શોષી લે છે.