મોટા ભાગ ના લોકો નથી જાણતા કે કૈકેયી ને ભગવાન શ્રી રામ માટે 14 વર્ષનો જ વનવાસ કેમ માંગ્યો,જાણો એનું રસપ્રદ કારણ.

આપણા હિંદુ ધર્મ મા પ્રભુ શ્રી રામ ને ઉત્તમ પુરુષ નો દરજ્જો આપવા મા આવ્યો છે. કારણ કે , પ્રભુ નારાયણે શ્રી રામ ના સ્વરૂપ મા જન્મ લઈ ને માનવજાતિ નુ કલ્યાણ કર્યુ છે. એ વાત તો આપણે સૌ જાણતા હશુ કે ત્રેતાયુગ દરમિયાન પ્રભુ શ્રી રામ ને ૧૪ વર્ષ નો વનવાસ થયો હતો જે અત્યંત પીડાદાયક હતુ.દરેક વ્યક્તિ કૈકેયી વિશે જાણે છે કે તેણી તેમના પુત્ર ભરત કરતાં રામને વધારે પ્રેમ કરતી હતી. પરંતુ તે મંથરા આવીને તેણે રામને 14 વર્ષ માટે વનવાસ મોકલવા કહ્યું, આ પ્રકરણ એ રામાયણને આગળ વધાર્યા અને તે શ્રી રામના જન્મના ઉદ્દેશ્ય રાવણને મારવા માટે કર્યું.

કૈકેયી રામ માટે 14 વર્ષના વનવાસની માંગણી કરી હતી અને ભરતને રાજ્યના રાજા તરીકે તાજ પહેરાવવાનું વચન આપ્યું હતું, પરંતુ તમે આશ્ચર્યચકિત થશો કે કેમ કેમ કૈકેયી એ ફક્ત રામ માટે 14 વર્ષનો વનવાસ માંગ્યો. તમને જણાવી દઈએ કે ત્રેતાયુગ દરમિયાન, જો કોઈ રાજકુમાર 14 વર્ષ કે તેથી વધુ સમય માટે તેના ક્ષેત્રની બહાર જાય છે, તો તે રાજ્યનો રાજા બની શકે નહીં.

કૈકેયી સારી રીતે જાણતા હતા, રામ, ધર્મનું પ્રતીક હોવાને કારણે, તે તાજ પહેરીને 14 વર્ષ સુધી રહેવાનું કહેતો નહીં. ઓછામાં ઓછા 14 વર્ષથી રામને મોકલતા દેવતાઓએ તેમને સરસ્વતી દેવી વિશે પૂછવાનું કહ્યું. દેવોએ તેમને 14 વર્ષને બદલે 9 વર્ષ વનવાસ કરવાનું કહ્યું હતું.આ સૂત્ર 11 મા શ્લોકના અયોધ્યાકાંડ સરગા નંબર 26 માં મળી શકે છે.

 

આ શ્લોક મુજબ, કેકાઈએ રામને 9 વર્ષ માટે મોકલવાનું કહ્યું અને પછી 5 વર્ષ માટે, 9 વર્ષ પછી, રામ નિવાસનથી ટૂંકા વિરામ લીધો અને પછી બીજા 5 વર્ષ માટે પાછા ગયા, તેથી રાવણને ફરીથી માર્યા ગયા અને સામ્રાજ્ય સ્વીકાર્યું હોત કારણ કે તે ફક્ત 6 વર્ષથી દૂર હતો.આ એપિસોડમાં જણાવાયું છે કે જો તમે ધર્મની તરફેણમાં હોવ તો ભગવાન તમને ખાતરી આપે છે કે તમે અંતમાં જીતશો.

રામાયણ ની ગાથા મા સૌથી વિશેષ અને મોટી ઘટના એ ઘટી હતી કે પ્રભુ શ્રી રામ , સીતા દેવી તથા લક્ષ્મણ વનવાસ ભોગવ્યો હતો અને રામાયણ ની ગાથા મુજબ કૈકેયી ની જીદ્દ ના લીધે રાજા દશરથે શ્રી રામ ને વનવાસ જવા માટે ની આજ્ઞા આપી હતી. પરંતુ , તેમના વનવાસ પાછળ અન્ય ઘણા કારણો હતા. રાણી કૈકેયી એ શ્રી રામ ને પોતાના પુત્ર કરતા પણ અધિક પ્રેમ કરતી હતી તેમ છતા તેમણે શ્રી રામ સાથે આવુ કેમ કર્યુ.

એની પાછળ એક કારણ એ હતુ કે આ બધુ તેમણે નથી કર્યુ પરંતુ , તેમની પાસે થી દેવગણો દ્વારા કરાવવા મા આવ્યુ હતુ. પ્રભુ શ્રી રામ ના જન્મ નુ મુળ હેતુ રાવણ નો વધ કરવા નો હતો. જો પ્રભુ શ્રી રામ રાજગાદી પર બેસી જાત તો સીતા માતા નુ હરણ કઈ રીતે થાત ? અને જો સીતા માતા નુ હરણ ના થાત તો રાવણ નો અંત કઈ રીતે થાત ? માટે દેવગણોએ મંથરા દ્વારા કૈકેયી ના કાન ભરવા નુ કાર્ય કરી આ કૃત્ય આચર્યુ હતું.

 

વહીવટી કારણો શ્રીરામના 14 વર્ષના વનવાસ પાછળ હોવાનું કહેવાય છે. હકીકતમાં, ત્રેતાયુગમાં વહીવટી નિયમ મુજબ, જો કોઈ રાજા 14 વર્ષ માટે રાજગાદી છોડી દે છે, તો તેને ફરીથી રાજા બનવાનો અધિકાર નહીં હોય. આને કારણે કૈકેયીએ રાજા દશરથ પાસે રામ માટે 14 વર્ષનો વનવાસ માંગ્યો. તે તેના પુત્રને સિંહાસન પર જોવા માંગતી હતી, પરંતુ ભરત, જેણે પોતાના ભાઈને અનંત પ્રેમ કર્યો હતો, તેણે આવું થવા દીધું નહીં. તેમણે પોતે ગાદીનો ત્યાગ કર્યો અને વનવાસી જેમ રહ્યા. આ પછી, જ્યારે રાવણની હત્યા કર્યા પછી રામ અયોધ્યા પાછા ફર્યા, ત્યારે ભરતએ આદરપૂર્વક પોતાનું સિંહાસન ભગવાન રામને સોંપ્યું.જો તમને અમારો લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો તેને લાઈક કરી અન્ય મિત્રો સાથે શૅર કરો અને તમારો અભિપ્રાય અમને જણાવો ધન્યવાદ.