મુકેશ અંબાણી બાદ આ વ્યક્તિ બનશે રિલાયન્સ ગ્રુપનો માલિક, જાણો કોણ છે આ વ્યક્તિ……

અંબાણી ફેમિલી કાઉન્સિલ: દેશના સૌથી મોટા કોર્પોરેટ હાઉસ રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ ગ્રુપમાં, ભાવિ અનુગામી માટેની તૈયારીઓ શરૂ થઈ ગઈ છે. આવી સ્થિતિમાં ફિલ્મ ઇન્ડસ્ટ્રીમાં ભત્રીજાવાદની ચર્ચા વચ્ચે પરિવારના કુટુંબને સમજવું, 63 વર્ષીય મુકેશ અંબાણી એક અનોખો નિર્ણય લઈ રહ્યા છે. ભાઇ-ભાઈની લડત ન હોવી જોઈએ, કે બહેનનો વ્યવસાય જરાય છીનવી લેવો જોઈએ નહીં. તેથી, કંપનીના માલિકો, મુકેશ અંબાણી ફેમિલી કાઉન્સિલ, આગામી સમયમાં તેમના બાળકો માટે બધું સ્પષ્ટ રાખવા માંગે છે. એક પિતા તરીકે, તે કંપનીની લગામ કોઈને પણ સોંપવા માંગતો નથી પરંતુ જે વ્યક્તિ કાઉન્સિલના ધોરણોને પૂરો કરશે તેને જવાબદારી સોંપવામાં આવશે.ચાલો આપણે જાણીએ કે વિશ્વના ચોથા સૌથી ધનિક ઉદ્યોગપતિ 80 અબજની સંપત્તિ કેવી રીતે નક્કી કરશે વારીસ,આ કાઉન્સિલમાં જે લોકો અંબાણી સફળ થશે તે લોકોમાં તેમના ત્રણ બાળકો આકાશ, અનંત અને ઇશા અંબાણી હશે. એક બાહ્ય વ્યક્તિ પણ રહેશે જે માર્ગદર્શક તરીકે કાર્ય કરશે. દેશના કોર્પોરેટ ગૃહોમાં આવો પહેલો કિસ્સો છે કે જ્યાં પહેલાથી જ તમામ બાબતોનો નિર્ણય લેવામાં આવી રહ્યો છે.

Advertisement

મુકેશ અંબાણીની યોજના પાછળ આ જ કારણ છે જે તેમણે કંપનીના સ્થાપક ધીરુભાઇ અંબાણીના મૃત્યુ પછી જોયું હતું. તેમના મૃત્યુ પછી, આખી દુનિયાએ મુકેશ અને અનિલ અંબાણી અને બંને ભાઈઓ વચ્ચેના વિવાદને જોયો હતો. તેથી, મુકેશ અંબાણી તે પ્રકારની પરિસ્થિતિઓ પહેલાં બધું અલગ રાખવાની ઇચ્છા રાખે છે. આ યોજના પાછળનો ઉદ્દેશ ધંધાને સરળતાથી ચલાવવાનો છે. આ રીતે, તેમનો વ્યવસાય રાબેતા મુજબ કોઈપણ કૌટુંબિક ગડબડ વગર ચાલુ રહેશે.કાઉન્સિલમાં પરિવારના તમામ સભ્યોનો સમાવેશ કરવામાં આવશે,રિપોર્ટ્સ અનુસાર, આ કેસથી વાકેફ બે લોકોએ કહ્યું છે કે અંબાણી આ નિર્ણય લેવાની વિચારણા કરી રહ્યા છે જેથી રિલાયન્સના બિઝનેસ અમ્પાયરનો અનુગામી નિર્ણય લઈ શકાય. પરિવારના તમામ સભ્યોને આ કાઉન્સિલમાં સમાન હિસ્સો મળશે. તેમાં અંબાણીના પુત્ર આકાશ અંબાણી, અનંત અંબાણી અને પુત્રી ઇશા અંબાણી પણ શામેલ હશે.

પરિષદમાં પરિવારની બહારનો એક સભ્ય હશે.

પરિષદમાં પરિવારની બહારના કોઈ સભ્યનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવશે.જે માર્ગદર્શક અને સલાહકાર તરીકે કામ કરશે. જોકે, રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝે આ અંગે હજી સુધી કોઈ સત્તાવાર નિવેદન આપ્યું નથી.મુકેશ અંબાણી અને અનિલ અંબાણીનો વારસોને લઈને વિવાદ છે,નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, ભારતના સૌથી મોટા ઉદ્યોગપતિઓમાંના એક ધીરુભાઇ અંબાણીના અવસાન પછી,તેમના વ્યવસાયમાં ભાગીદારીને લઈને તેમના બંને પુત્રો વચ્ચે ખૂબ જ સંઘર્ષ થયો હતો. રિલાયન્સની વારસોને લઈને મુકેશ અંબાણી અને તેના ભાઈ અનિલ અંબાણી વચ્ચે લાંબા સમયથી વિવાદ ચાલતો હતો. પરિસ્થિતિ એવી બની ગઈ હતી કે બંને ભાઈઓએ બોલવાનું બંધ કરી દીધું હતું. મુકેશ અંબાણી નથી ઇચ્છતા કે તેમના બાળકો ભવિષ્યમાં તેમની સાથે પણ આવું થાય.

જૂન 2005 માં મુકેશ અને અનિલ અંબાણી વચ્ચે ફાટ પડી હતી,મુકેશ અંબાણી 1981 માં રિલાયન્સ અને 1983 માં અનિલ અંબાણી જોડાયા હતા. જુલાઈ 2002 માં ધીરૂભાઇ અંબાણીના અવસાન પછી, મુકેશ અંબાણી રિલાયન્સ ગ્રુપના અધ્યક્ષ બન્યા. અનિલ મેનેજિંગ ડિરેક્ટર બન્યો. નવેમ્બર 2004 માં, પ્રથમ વખત મુકેશ અને અનિલની લડાઈ ફાટી નીકળી. જૂન 2005 માં, બંને વચ્ચે છૂટાછવાયા. પણ, કઈ કંપની મળશે કઈ ભાઈ? 2006 દ્વારા તેનું વિભાજન કરવામાં આવ્યું હતું. બંને ભાઈઓ વચ્ચે વિવાદ લગભગ 4 વર્ષ ચાલ્યો હતો.માતા કોકિલાબેને બંને પુત્રો વચ્ચેનો વિવાદ ઉકેલી લીધો હતો,પરિવારમાં ચાલી રહેલા આ વિવાદથી ધીરુભાઇ અંબાણીની પત્ની કોકિલાબેન નારાજ હતા. કોકિલાબેન ઇચ્છતા હતા કે બંને ભાઈઓ કોઈક રીતે સમાધાન કરે. બાદમાં કોકિલા બેને કંપનીને બે ભાગમાં વહેંચી અને તે બંને પુત્રોને આપી. ભાગલા પછી, પેટ્રોકેમિકલ બિઝનેસમાં મુકેશ અંબાણીનો હિસ્સો રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ, ઇન્ડિયન પેટ્રો કેમિકલ્સ કોર્પ લિમિટેડ, રિલાયન્સ પેટ્રોલિયમ, રિલાયન્સ ઓદ્યોગિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર લિમિટેડ જેવી કંપનીઓનો હતો. તો નાના ભાઈએ અનિલ ધીરૂભાઇ અંબાણી જૂથ બનાવ્યું. તેમાં આરકોમ, રિલાયન્સ કેપિટલ, રિલાયન્સ એનર્જી, રિલાયન્સ નેચરલ રિસોર્સિસ જેવી કંપનીઓ હતી.

ભારતના સૌથી ધનાઢ્ય અને વિશ્વના ચોથા ક્રમના સૌથી અમીર વ્યક્તિએ તેની કંપની રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીમાં ઉત્તરાધિકારીને લઈને કોઈ મુશ્કેલી ઉભી ન થાય તે માટે ફેમીલી કાઉન્સિલ એટલે કે પારિવારિક પરિષદ બનાવવાનો નિર્ણય કર્યો છે. જોકે, અંબાણી પરિવાર કે રિલાયન્સ તરફથી આ અંગે આધિકારિક જાહેરાત કરવામાં આવી નથી. એક મીડિયા રિપોર્ટમાં આ અંગે જાણકારી આપતા સુત્રોએ જણાવ્યું છે કે, બિઝનેસને આગલી પેઢીમાં સરળતાથી ટ્રાન્સફર કરી શકાય તે માટે આ ફેમિલી કાઉન્સિલ બનાવવામાં આવશે.

પરિવાર વડિલની આગેવાનીમાં કામ કરશે.

મળતી જાણકારી મુજબ મુકેશ અને નિતા અંબાણીના સંતાનો ઈશા, આકાશ અને અનંત સાથે પરિવારના વયસ્ક સભ્ય આ કાઉન્સિલમાં હશે. આ ઉપરાંત એક સભ્ય પરિવાર બહારની વ્યક્તિ પણ હશે જે મેન્ટોર અને સલાહકાર તરીકે કામ કરશે.સંપત્તિનો વિવાદ ન થાય તેના માટે અગમચેતીમુકેશ અંબાણીની સંપત્તિ અંદાજે 80 અબજ ડોલર છે. આવતા સમયમાં રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝની કમાન મુકેશ અંબાણીના સંતાનોના હાથમાં આવશે. સ્વાભાવિક છે કે આટલી મોટી સંપત્તિ માટે આવતા દિવસોમાં વિવાદ થઇ શકે છે. આ અંગે જાણકારી રાખનાર એક વ્યક્તિએ જણાવ્યું કે આવતા વર્ષના અંત સુધીમાં મુકેશ અંબાણી તેના એમ્પાયરનો ઉત્તરાધિકારી નક્કી કરી લેશે. કોઈ જાતનો વિવાદ ન થાય તે માટે કાઉન્સિલ રસ્તો કાઢશે.

મુકેશ અને અનિલ અંબાણીનો વિવાદ જાણીતો છે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે વર્ષ 2002માં ધીરુભાઇ અંબાણીના અવસાન પછી મુકેશ અંબાણી અને અનિલ અંબાણી વચ્ચે રિલાયન્સના વારસાને લઈને ઘણાં વર્ષોથી વિવાદ ચાલી રહ્યો હતો. ઘણા વર્ષોની મહેનત અને માતા કોકિલાબેનના દખલ પછી 2008માં કંપની બે ભાગમાં વહેંચાઈ ગઈ. મુકેશ અંબાણીને રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ મળી, જ્યારે કોમ્યુનિકેશન, પાવર, ફાઇનાન્સિયલ બિઝનેસ અનિલ અંબાણીના ભાગમાં આવ્યો હતો.દુનિયાના ચોથા સૌથી અમીર વ્યક્તિ મુકેશ અંબાણી એક ફેમિલી કાઉન્સિલ બનાવી રહ્યા છે. સુત્રોએ જણાવ્યું કે, આ એટલા માટે કરવામાં આવી રહ્યું છે કે જેથી રિલાયન્સના બિઝનેસ એમ્પાયર માટે ઉત્તરાધિકારી નક્કી કરી શકાય. આ કાઉન્સિલમાં પરિવારનાં તમામ સભ્યોને બરાબરનું પ્રતિનિધિત્વ મળશે, જેમાં નીતા અંબાણીના પુત્ર આકાશ અંબાણી, અનંત અંબાણી અને દીકરી ઈશા અંબાણી પણ સામેલ હશે.

આ કાઉન્સિલમાં કોણ-કોણ હશે.આવનારા સમયમાં રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝની કમાન મુકેશ અંબાણીના બાળકોનાં હાથમાં હશે. મામલાની જાણકારી રાખનાર એક શખ્સે જણાવ્યું કે, આવતાં વર્ષના અંત સુધીમાં મુકેશ અંબાણી પોતાના બિઝનેસ અમ્પાયરનો ઉત્તરાધિકારી નક્કી કરી લેશે. આ ફેમિલી કાઉન્સિલ બનાવવું પણ ઉત્તરાધિકારી નક્કી કરવાનો એક ભાગ છે. આ કાઉન્સિલમાં પરિવારનો એક એડલ્ટ, 3 બાળકો અને એક બહારનો સભ્ય હશે જે મેન્ટર અને એડવાઈઝર તરીકે કામ કરશે, તે પણ સામેલ હશે.

પોતાના ભૂતકાળને ધ્યાનમાં રાખીને બનાવી રહ્યા છે ફેમિલી કાઉન્સિલ,આ કાઉન્સિલ રિલાયન્સમાં કોઈ પણ નિર્ણય લેવામાં મહત્વપુર્ણ ભૂમિકા ભજવશે. કાઉન્સિલ મારફતે પરિવારથી લઈ બિઝનેસ સાથે જોડાયેલાં મહત્વપુર્ણ નિર્ણય લેવામાં આવશે. આ કાઉન્સિલને બનાવવા પાછળ મુકેશ અંબાણીનો ઉદ્દેશ છે કે, પરિવારને રિલાયન્સની 80 અરબ ડોલરની સંપત્તિને લઈ સાફ તસવીર દેખાઈ શકે અને આગળ જઈને વિભાજનમાં કોઈ વિવાદ ન થાય. મુકેશ અંબાણી અને અનિલ અંબાણી વચ્ચે જેટલો વિવાદ થયો હતો, તેને જોઈને જ મુકેશ અંબાણી હાલ ખુબ જ સતર્કતા દાખવી રહ્યા છે.

મુકેશ અંબાણી અને અનિલ અંબાણી વચ્ચે થયો હતો વિવાદ,ધીરૂભાઈ અંબાણીના નેતૃત્વમાં 80 અને 90નો દાયકો રિલાયન્સ માટે ખુબ જ શાનદાર રહ્યો હતો, પણ 2002માં ધીરૂભાઈના મોત બાદ પરિસ્થિતિ બગડવા લાગી હતી. બંને ભાઈઓ વચ્ચે વિવાદ થઈ ગયો અને બિઝનેસની વહેચણી કરવામાં આવી હતી.અનિલ અંબાણીના ભાગમાં કોમ્યુનિકેશન,પાવર,કેપિટલનો બિઝનેસ તો મુકેશને રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ મળી હતી.

માતાએ ઉકેલ્યો હતો વિવાદ,ધીરૂભાઈ અંબાણીના મોત બાદ બંને ભાઈઓ વચ્ચે બિઝનેસને લઈ ખટરાગ પેદાં થતાં માતાને વચ્ચે પડીને સમાધાન કરાવવાની જરૂર પડી હતી. 2004માં બંને ભાઈઓ વચ્ચેનો વિવાદ ખુલીને સામે આવ્યો હતો. જે બાદ માતા કોકિલાબહેને રિલાયન્સને બે ભાગોમાં ભાગલા પાડીને બંને ભાઈઓ વચ્ચે વહેચણી કરી હતી. એટલું જ નહીં આ વિભાજન સમયે તે સયયના આઈસીઆઈસીઆઈ બેંકના ચેરમેને પણ બોલાવવા પડ્યા હતા. બંને ભાઈઓ વચ્ચેનો આ વિવાદ લગભગ 4 વર્ષ સુધી ચાલ્યો હતો.

Advertisement