એક સમયે સ્કૂટર પર દવા વેંહચતાં હતાં બાબા રામદેવ આજે છે આટલાં કરોડની પ્રોપર્ટી.

બાબા રામદેવ રસપ્રદ જીવન હકીકતો: યોગ ગુરુ બાબા રામદેવનું નામ આજે ભારતના એક ઉચ્ચ ઉદ્યોગપતિ બની ગયું છે. તેમની પતંજલિ આયુર્વેદમાં સૌથી મોટી વિદેશી બ્રાન્ડ્સને સખત સ્પર્ધા આપવામાં આવી છે. રામદેવ કહે છે કે, પતંજલિ હિન્દુસ્તાન યુનિલિવરને હરાવીને આવતા વર્ષોમાં દેશની સૌથી મોટી એફએમસીજી કંપની બનશે. રામદેવ મીડિયાથી લઈને સોશ્યલ મીડિયા સુધી પણ લોકપ્રિય છે. ચાલો જાણીએ રામદેવ સાથે જોડાયેલી આવી વાતો જેને ઓછા લોકો જાણતા હશે.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે બાબા જીનું પૂરું નામ રામકૃષ્ણ યાદવ છે અને તેમનો પરિવાર હરિયાણાના મહેન્દ્રગગઢ જિલ્લામાં રહે છે. ખરેખર ખાનપુરના ગુરુકુળમાં જોડાવા માટે નવ વર્ષના હતા ત્યારે બાબાજી ચાલ્યા ગયા. હા, સંસ્કૃતની સાથે, તેમણે તેમના પ્રથમ ગુરુ આચાર્ય બલદેવ જી પાસેથી વ્યાકરણ અને યોગ શિક્ષણ પણ મેળવ્યું.બાબા જીનો મોટો ભાઈ દેવદત્ત ગામમાં ખેતી કરે છે અને અગાઉ તેઓ સીઆરપીએફમાં ફરજ બજાવતા હતા. આ ઉપરાંત બાબાજીના નાના ભાઈનું નામ ભરત છે, જે પતંજલિ આયુર્વેદમાં ઉત્પાદન, ગુણવત્તા સંચાલન અને ભાડે આપવાની બાબતમાં કામ કરે છે અને બાબાજીને એક બહેન છે.જો યોગ ગુરુ બાબા રામદેવનું માનવામાં આવે તો પછી જ્યારે તે ચાર વર્ષના હતા ત્યારબાદ તેઓ સંન્યાસ તરફ ઝૂકવા લાગ્યા.

આ પછી, બાબા જીએ કહ્યું કે એક વખત એક સાધુ સૈયદ અલીપોર ગામમાં આવ્યા હતા અને તેમની સાથે રહ્યા પછી જ યોગ અને વૈદિક શિક્ષણ પ્રત્યે બાબા જીનો રસ વધ્યો. જોકે આજે બાબાજી ખૂબ મોટી વ્યક્તિ બની ગયા છે, પરંતુ તેમ છતાં તેમનો પરિવાર સામાન્ય લોકોની જેમ જીવન જીવી રહ્યો છે. પરંતુ તેમાં કોઈ શંકા નથી કે બાબાજી તેમના પિતા પ્રત્યે અતૂટ આદર ધરાવે છે અને તેથી જ બાબાજીએ તેમના પિતાને ભગવાન માનતા ફેસબુક પર તેમની સાથે એક ચિત્ર પોસ્ટ કર્યો છે.

છેલ્લા ઘણા વર્ષોથી, બાબા રામદેવ અને બાલકૃષ્ણ સંસ્કૃતમાં એકબીજાની વચ્ચે વાત કરે છે. રામદેવ નેપાળી પણ જાણે છે અશુદ્ધ હિન્દી ઉપરાંત મરાઠી અને ગુજરાતી પર પણ તેમની સારી પકડ છે.બાબા રામદેવ પાસે હજી તેમનું લગભગ 30 વર્ષ જૂનું બજાજ સ્કૂટર છે. સ્કૂટર તેના આશ્રમની ગૌશાળામાં ઉભું છે. નેવુંના દાયકામાં, રામદેવ આ સ્કૂટર વડે હરિદ્વારમાં દવાઓ વેચતા હતા. આ સ્કૂટર તેમના માટે ખૂબ જ ખાસ છે, તેથી તેઓએ તેને ક્યારેય વેચ્યું નહીં. તસ્વીરમાં, રામદેવ જગ્ગી વાસુદેવ સાથે સુપરબાઇકની સવારીની મજા માણતા નજરે પડે છે.

બાબા રામદેવનાં પતંજલિ આયુર્વેદ અને ફ્યુચર ગ્રૂપ સાથે કરાર કર્યો છે. જેને લઈને દિવ્યભાસ્કરડોટકોમ તમને જણાવવા જઈ રહ્યું છે બાબા રામદેવે શરુઆતમાં કરેલા સંઘર્ષ વિશે. મહેનત અને કંઈક કરી બતાવવાની ઈચ્છા વ્યક્તિને ક્યાંથી ક્યા લઈ જાય છે અને એ જ કારણ છે કે, ક્યારેક સાઈકલ ચલાવીને હરિયાણાની ગલી-ગલીએ ફરી ચ્યવનપ્રાશ વેચનાર એક બાબાએ દેશનાં સૌથી મોટા યોગગુરુ તરીકેની પોતાની ઓળખાણ બનાવી છે.

રામદેવ હરિયાણાનાં મહેન્દ્ર ગઢ જિલ્લાનાં અલી સૈયદપુર ગામ સાથે સંબંધ રાખે છે. બાબા રામદેવનું મન બાળપણથી જ યોગમાં લાગી ગયું હતું. તેમનું બાળપણ હરિયાણાનાં જિલ્લા મહેન્દ્રગઢનાં અલીપુર ગામમાં પસાર થયું. તેઓ 10 વર્ષનાં હતા ત્યારે તેમનું મન તેમની ઉંમરનાં બાળકોની જેમ રમત ગમતમાં ઓછું જ લાગતું હતું. તે ગામમાં ક્યારેક-ક્યારેક ભરાતા યોગ શિબિરમાં રસ લેતા હતા. આ યોગ શિબિરોમાં રામકૃષ્ણની ઉંમરનાં બાળકો ઓછા આવતા હતા, એટલા માટે તેમની મિત્રતા તેમની ઉંમરથી મોટા લોકો સાથે થવા લાગી. યોગ પ્રત્યેનાં રસને કારણે એક દિવસ તેઓએ ઘર છોડી ઋષિકેશ જવાનું નક્કી કર્યું.

જુના પુસ્તકોમાંથી કર્યો અભ્યાસ,એક ટીવી રિયાલિટી શોમાં બાબાએ તેમનાં બાળપણ વિશે જણાવતા કહ્યું કે, હું બાળપણમાં ખેતી પણ કરતો હતો. શરુઆતનો અભ્યાસ તો ફ્રિમાં થયો હતો, પછી બે રૂપિયા ફી થઈ ગઈ. હું જુના પુસ્તકો વાંચતો અને ક્લાસમાં ફર્સ્ટ રેન્ક લાવતો હતો. હું પુસ્તકો એટલા સ્વચ્છ રાખતો હતો કે તે બીજા વર્ષે ખરીદેલી કીંમત કરતા વધારે કીંમતમાં વેચાતા હતા. બાબાએ જણાવ્યું કે, ‘હું જ્યારે 9 વર્ષનો હતો તો બહુ બિમાર રહેતો હતો. બહુ મેદસ્વી પણ હતો. બધા મને ચિઢવતા હતા. પછી મે યોગ કરવાનું શરુ કર્યું અને ત્યારથી લઈને આજ સુધી 5 વાગ્યે ઉઠતો આવ્યો છુ અને પરિણામ તમારી સામે છે.

ધાર્મિક ટીવી ચેનલનાં માધ્યમથી મળી ઓળખાણ બાબા રામદેવ એ સમયે દરેક ઘરમાં જાણીતું નામ બની ગયું, જ્યારે એક ધાર્મિક ટીવી ચેનલમાં તેઓએ યોગનાં એક પ્રોગ્રામમાં કામ કરવાનું શરુ કર્યું. અહીંથી બાબા રામદેવે યોગને એક મોટી બ્રાન્ડ બનાવવાની શરુઆત કરી દીધી. જેમ-જેમ યોગનાં લીધે લોકોનાં જીવનમાં ફેરફાર આવવા લાગ્યા, તેમ-તેમ તેમની વિશ્વસનીયતા વધવા લાગી. ટીવીનાં માધ્યમે રામદેવને ઘરે-ઘરે પહોંચાડી દીધા અને તેમનાં આશ્રમમાં બનેલી પ્રોડક્ટ્સ પણ લોકોનાં ઘરોમાં દેખાવા લાગી.

પતંજલિ આયુર્વેદ નામની બનાવી કંપની,પતંજલિ કોઈ લિસ્ટેડ કંપની નથી, કે જેનું ટર્ન ઓવર અને હિસાબ મળતો હોય, પરંતુ મોટો અંદાજો છે કે બાબા રામદેવની પતંજલિ બ્રાન્ડની કીંમત આજની તારીખમાં 2000 કરોડ રૂપિયા સુધીની છે. પતંજલિ આયુર્વેદે મોટા શહેરોમાં ફ્રેન્ચાઈજી દ્વારા પોતાની પ્રોડક્ટ વેચવાનું શરુ કર્યું હતું બાબાનાં બિઝનેસની આ શ્રેણી હવે કોસ્મેટિકથી લઈને કરિયાણા સુધી પહોંચી ચૂકી છે જો કે વર્ષ 2000થી આયુર્વેદીક દવાઓથી લઈને ફૂડ પ્રોડક્ટ સુધીની પ્રોડક્ટો લોકો સુધી પહોંચાડવા અંગેની યોજનાઓ બનાવવાની કવાયત શરુ થઈ અને વિતરકો દ્વારા વેપાર ફેલાવવાનો શરુ થયો ત્યારનાં વિતરકો અને હવે યોગ શીખવતા નેટવર્કે ધીમે ધીમે ડિસ્ટ્રીબ્યૂશન ચેનલનું સ્વરૂપ લઈ લીધું અને હવે આ કંપનીનાં વધતા વેપારે માર્કેટમાં ધૂમ મચાવવાનું શરુ કરી દીધું છે.

રામદેવ કારથી મોબાઈલ સુધી દરેક વસ્તુનો સ્વદેશી ઉપયોગ કરે છે. તે મહિન્દ્રા સ્કોર્પિયોથી ચાલે છે. માઇક્રોમેક્સનો મોબાઇલ ઉપયોગ. વોલ્ટાસનું આશ્રમમાં એ.સી.રામદેવ ક્યારેય ફોન પર હેલો નથી કહેતા તેણે ફોન ઉપાડતાં જ ઓમ બોલે છે રામદેવે ખુદ ઘણી વાર કહ્યું છે કે તેઓ જમીન પર સૂવે છે. હરિદ્વારમાં બાબા રામદેવની ઝૂંપડીમાં ચાર ઓરડાઓ છે.એક ગેસ્ટરૂમ બેડરૂમ એક પુસ્તકાલય અને રસોડું. ફક્ત અતિથિ ખંડ એ સી થી સજ્જ છે.બેડરૂમમાં એસી નથી. અંગાર એક બેડ બુક શેલ્ફ અને અભ્યાસ ટેબલ છે.