રાફેલ બાદ હવે ભારતમાં આવશે આ ખાસ હેલિકોપ્ટર,એકવાર ખાસિયત જાણી લેશો તો દિલ ખુશ થઈ જશે……

ચીન અને પાકિસ્તાનના તણાવ વચ્ચે ભારતીય વાયુસેનાને પાંચ ફાઇટર એરક્રાફ્ટ રફાલ મળી છે. બુધવારે લડાકુ વિમાન રફેલ અંબાલા એરબેઝ પર ઉતર્યું હતું. આ સમય દરમિયાન આ લડાકુ વિમાનોનું ભારતમાં ભવ્ય સ્વાગત કરવામાં આવ્યું હતું. રાફેલના આગમન પછી, ભારતીય વાયુસેનાની તાકાતમાં અનેકગણો વધારો થયો. એટલું જ નહીં, ફાઇટર એરક્રાફ્ટના આગમનથી ભારતીય વાયુસેનાનો ઉત્સાહ પણ બમણો થઈ ગયો છે, પરંતુ હવે દેશ રફાલ પછી બીજી મહાસત્તાની રાહ જોઈ રહ્યો છે. જે નેવીની શક્તિ ઘણી વખત વધારશે.  હકીકતમાં, એમએચ -60-રોમિયો હેલિકોપ્ટર ટૂંક સમયમાં ભારતીય નેવીમાં જોડાવા જઈ રહ્યું છે. જે નેવીની શક્તિમાં વધારો કરશે.

ભારતીય વાયુસેના એ અમેરીકા પાસે થી સૌથી ખતરનાક એટેક હેલીકોપ્ટર અપાચે AH-64 ગાર્ડિયન હેલીકોપ્ટર ની ડીલીવરી લીધી છે. ભારત પાસે આવા કુલ ૨૨ હેલીકોપ્ટર આવશે. ચાલો જાણીએ આ હેલીકોપ્ટર ડીટેલ વિષે. ખાસ વાત એ છે કે આ હેલીકોપ્ટર ના ફ્યુઝલાજ ભારત ની તાતા-બોઇંગ ની ફેક્ટરી માં બને છે.

ભારત એ કારગીલ યુદ્ધ માંથી શીખ લઇ ને સેના ને એકદમ નવા અને ખતરનાક હેલીકોપ્ટર ખરીદવાનું નક્કી કર્યું હતું. જેમાં ૨૨ હેલીકોપ્ટર લડાયક અને ૧૫ હેવી લીફ્ટ હેલીકોપ્ટર ખરીદવાનું નક્કી કરવામાં આવ્યું. સેના એ પોતાની પસંદગી ઉતારી અમેરીકા ના સૌથી ખતરનાક એવા અપાચે AH-64E ઉપર આ ઉપરાંત આર્મી માટે પણ આવા 6 અપાચે ખરીદવા માં આવશે. આ AH-64 ગાર્ડિયન હેલીકોપ્ટર વિશ્વ નું સૌથી ખતરનાક હેલીકોપ્ટર ગણવામાં આવે છે.

આવતા વર્ષે ભારત આવશે.

હકીકતમાં ચીનનું અવરોધક વલણ દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં જોવા મળી રહ્યું છે. આને કારણે તાજેતરમાં અમેરિકાએ ઘોષણા કરી છે કે આ જીવલેણ હેલિકોપ્ટર વહેલી તકે ભારતને આપવામાં આવે. જે પછી હવે ભારતીય નૌકાદળ આગામી શરૂઆતમાં પણ આ હેલિકોપ્ટરની ડિલિવરી મેળવી શકશે. આ ફાઇટર હેલિકોપ્ટર અમેરિકન કંપની લોર્ટિન તૈયાર કરી રહ્યા છે. કંપનીના એક અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર યુએસ વિદેશી સૈન્ય સેલ દ્વારા આ ઘાતક હેલિકોપ્ટર ભારત પહોંચાડશે. જણાવી દઈએ કે આ વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં ભારત અને અમેરિકા વચ્ચે એક સોદો થયો હતો. 24 હેલિકોપ્ટર આપવાની વાત કરવામાં આવી છે.

ચોપર શક્તિઓ.

તમને જણાવી દઈએ કે અમેરિકાથી આવતું આ ફાઇટર હેલિકોપ્ટર નવીનતમ તકનીકીથી સંપૂર્ણ રીતે સજ્જ છે. જેમાં હેલિકોપ્ટર મિસાઇલો, ટોર્પિડોઝ અને સેન્સર ટેક્નોલોજી શામેલ છે. આ હેલિકોપ્ટરને કારણે નેવીની શક્તિ અનેકગણી વધશે. એટલું જ નહીં, નેવી રાત્રે પણ આ હેલિકોપ્ટર ચલાવી શકે છે. એટલે કે, આગામી દિવસોમાં, અંધકારમાં, દુશ્મનની નફરતકારક કૃત્ય યોગ્ય જવાબ આપશે. આ હેલિકોપ્ટર વિશેની ખાસ વાત એ છે કે આ હેલિકોપ્ટર માત્ર સમુદ્રની ઉપરના દુશ્મનને નિશાન બનાવવા માટે સક્ષમ તો છે જ, પરંતુ તે સમુદ્રની અંદરના દુશ્મનને ખતમ કરવાની શક્તિ પણ ધરાવે છે. આ હેલિકોપ્ટર દુશ્મન સબમરીન તેમજ યુદ્ધ જહાજોને નષ્ટ કરી શકે છે. આ હેલિકોપ્ટરનો ઉપયોગ એન્ટી સરફેસ હથિયાર તરીકે કરવામાં આવે છે.

આ હેલીકોપ્ટર અનેક યુદ્ધ માં પોતાની કાબિલિયત નો પરિચય આપી ચુક્યું છે. અને અમેરીકા સહીત ઇઝરાયેલ, બ્રિટન, નેધરલેંડ, યુએઈ, ગ્રીસ અને જાપાન જેવા દેશો નું આ મુખ્ય હેલીકોપ્ટર છે. આ ફાઈટર હેલીકોપ્ટર નું પ્રોડક્શન આજે બોઇંગ કંપની કરે છે. આ હેલીકોપ્ટર પ્રથમ વાર ૧૯૮૪ માં અમેરીકા ની સેના માં સામેલ કરવામાં આવ્યું હતું. ત્યાર બાદ એના અનેક વર્ઝન બન્યા છે. આ હેલીકોપ્ટર ના કુલ 4 વર્ઝન છે. A, B, C, D, અને E. ભારત આમાં થી સૌથી લેટેસ્ટ મોડેલ E મળશે.

આ લડાયક હેલીકોપ્ટર ની સાથે ભારત ખરીદશે ૮૧૨ AGM-114L Hellfire-2 એન્ટી ટેંક મિસાઈલ,૫૪૩ AGM-114R-3 II મિસાઈલ , ૨૧૪ 1-92H મિસાઈલ, ૧૨ AN/APG-78 ફાયર કન્ટ્રોલ રેડાર, ૫૦ T700-GE-701D હેલીકોપ્ટર એન્જીન, ૨૩ ટાર્ગેટ સીસ્ટમ અને પાયલટ માટે નાઈટ વિઝન ડીવાઈઝ, વગેરે પણ સાથે મળશે.

આ અપાચે હેલીકોપ્ટર ને બે લોકો ચલાવે છે. એક હોય છે પાયલટ અને બીજો હોય છે ગનર અથવા કો-પાયલટ હેલીકોપ્ટર માં પ્રથમ કો-પાયલટ હોય છે અને એની પાછળ મેઈન પાયલટ બેઠો હોય છે. આ હેલીકોપ્ટર ને પાવર આપે છે ૨ એન્જીન જે અમેરીકા ની જનરલ ઇલેક્ટ્રિક બનાવે છે. આ હેલીકોપ્ટર એક અતિ આધુનિક ડીજીટલ સીસ્ટમ થી સજ્જ છે. અને આ હેલીકોપ્ટર એક સાથે ૨૫૦ ટાર્ગેટ ને ઓળખી તેની ઉપર ફાયર કરી શકે છે. આ રેડાર ખુબ નબળી પરીસ્થિતિ માં પણ એકદમ ચોકસાઈ પૂર્વક કામ આપી શકે છે. આ હેલીકોપ્ટર ની મશીન ગન એક મિનીટ માં ૬૦૦ રાઉન્ડ ફાયર કરી શકે છે.

અને આ ગન જોડાયેલી હોય છે પાયલટ ના હેલ્મેટ સાથે મતલબ પાયલટ ને નિસાન લગાવવા માટે આખું હેલીકોપ્ટર ફેરવવું નો પડે માત્ર પાયલટ પોતની હેલ્મેટ ને ટાર્ગેટ ઉપર લોક કરી ને ફાયર કરી શકે છે. આ અપાચે હેલીકોપ્ટર ની ખાસ TADS સીસ્ટમ એટલે કે target acquisition designation sight. લોકહીડ માર્ટીન કંપની એ બનાવી છે. આ સીસ્ટમ દુર ના ટાર્ગેટ ને જોઈ શકે છે છે. એના પર નિશાન લગાવી શકે છે. આ સીસ્ટમ હેલીકોપ્ટર સૌથી આગળ લગાડવા માં આવી છે.

આ હેલીકોપ્ટર ખાસ તો દુશ્મન ઉપર એટેક માટે બનાવેલ છે. માટે આ અનેક પ્રકાર ના શસ્ત્રો અને મિસાઈલ થી લેસ કરી શકાય છે. આ મિસાઈલ માં છે AGM-114L -2 આ મિસાઈલ ખાસ દુશ્મન દેશ ની ટેન્કો ને નષ્ટ કરવા માટે વપરાય છે. આ 4 ના ગ્રુપ માં આવી કુલ 16 મિસાઈલ આ હેલીકોપ્ટર પર ફીટ થઇ શકે છે. આ ઉપરાંત AGM-114R-3 II, સ્ટીંગર મિસાઈલ , અથવા સ્પાઈક મિસાઈલ પણ એટેચ કરી શકાય છે. તે ઉપરાંત ૭૦ mm ના હાઈડ્રા અનગાઈડેડ રોકેટ અથવા CRV૭ રોકેટ થી સજ્જ કરી શકાય છે.

આ હેલીકોપ્ટર લગભગ ૨૦૧૯ માં પ્રથમ વાર ભારત ની સેના માં સામેલ થશે. અને આ હેલીકોપ્ટર ના કેટલાક ભાગ ભારત માં જ બનેલા હશે. આ હેલીકોપ્ટર ઉપરાંત ભારત એક પોતાનું લાઈટ કોમ્બેટ હેલીકોપ્ટર પણ બનાવી રહ્યું છે. જેનું હમણાં ટેસ્ટીંગ ચાલુ છે. આ હેલીકોપ્ટર ભારત ની મારક ક્ષમતા માં અનેક ગણો વધારો કરી દેશે.આ હેલિકોપ્ટરમાં અન્ય ઘણી સુવિધાઓ છે. આ હેલિકોપ્ટર એજીએમ -144 હેલફાયર એન્ડી સરફેસ મિસાઇલથી સજ્જ છે, એટલું જ નહીં, હેલિકોપ્ટર સબમરીન પર હુમલો કરવા માટે એમ.કે. 50 ટોર્પિડો અને 7.62 મશીનગનથી સજ્જ છે. જે એક ક્ષણમાં શત્રુનો નાશ કરી શકે છે.