ભગવાન હનુમાનજીનુ એક એવુ મંદીર જ્યા ઉંધી છે પ્રતિમા જાણો આ રહસ્યમય મંદીર વિશે….

મિત્રો નમસ્કાર આજે આ લેખમા તમારુ સ્વાગત કરિઍ છે મિત્રો આપણા દેશમાં ઘણા હજારો મંદિરો આવેલા છે જેનું પોતાનું અલગ અલગ મહત્વ હોવાનું કહેવાય છે પરંતુ તેમા જો કરીએ તો દેશ અને દુનિયામાં હજારો મંદિરો આવેલા છે અને આ બધા મંદિરોમાં કેટલીક દંતકથા જોડાયેલી છે મિત્રો ઘણીવાર ભક્તો આ મંદિરોમાં દેવી દેવતાઓના આશીર્વાદ મેળવવા માટે જાય છે મિત્રો એટલું જ નહીં પરંતુ ઘણા એવા મંદિરો પણ છે જ્યાં દરરોજ કેટલાક ચમત્કારો જોવા મળે છે આ ચમત્કારોની સામે લોકોની આસ્થા વધુ અતૂટ બની જાય છે મિત્રો આજે અમે તમને એક એવા પ્રાચીન મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છે.

મિત્રો તમે હંમેશાં ભગવાનને ઉભા અથવા સીધા બેઠા જોયા હશે, પરંતુ ઇન્દોર નજીકના મંદિરમાં હનુમાનજીની મૂર્તિ ઉધી છે અને દુનિયાભરના લોકો આ મૂર્તિને જોવા અહીં આવે છે અને એવું માનવામાં આવે છે કે આ તે સ્થાન છે જ્યાંથી હનુમાનજી પાતાળમાં આહિરવણને મારવા ગયા હતા ભગવાન હનુમાનના વિશેષ મંદિર સુધી પણ જે સેવર નામના સ્થળે સ્થિત છે અને આ મંદિરની વિશેષતા એ છે કે તેમાં હનુમાનની ઉંધી પ્રતિમા સ્થાપિત છે અને આ કારણોસર આ મંદિર માલવા ક્ષેત્રમાં ઉલ્ટે હનુમાનના નામથી પ્રખ્યાત છે.

મધ્યપ્રદેશના ઈન્દોર શહેર નજીક ઉજ્જૈન માર્ગ પર, સવેનર નામનો એક વિસ્તાર છે અને અહીં હનુમાન જીનું પ્રસિદ્ધ અને ખૂબ માન્યતા પ્રાપ્ત મંદિર છે અને આ મંદિરની સૌથી મોટી વિશેષતા સામે ઉધી ભગવાન હનુમાનની મૂર્તિ છે જે વિશ્વની એકમાત્ર એવી પ્રતિમા માનવામાં આવે છે હનુમાનની ઉભી અને બેઠેલી સામાન્ય મૂર્તિઓ લગભગ તમામ મંદિરોમાં છે અને આ ઉપરાંત, તેમની અસત્ય મૂર્તિઓ પણ અલ્હાબાદ અને કેટલીક જગ્યાએ જોવા મળી છે, પરંતુ હનુમાન જીની મૂર્તિ માથાની સામે ઉભી રાખવી દુર્લભ છે અથવા લગભગ દુર્ગમ કહે છે.

મિત્રો આપણે જે મંદિર ની અમે વાત કરી રહ્યા છીએ તે હનુમાનજી નું મંદિર છે જ્યાં ની માન્યતા વિશે જાણી ને તમારા હોશ ઉડી જશે. આ મંદિર મધ્ય પ્રદેશમા ઇન્દોર ના સાંવેર માં આવેલું છે અને આ મંદિર માં હનુંમાનજી ની ઉંધી પ્રતિમા આવેલી છે અને તેની રોજ પૂજા પણ થાય છે અને આ મંદિરને પાતાળ વિજય હનુમાન મંદિર કહેવામાં આવે છે તો આજે જાણીલો આ વિચિત્ર હનુમાન મંદિરની ખાસિયત શું છે.

મિત્રો આ મંદિર નો સંબંધ રામાયણ કાળથી છે. તમને બતાવી દઈએ કે આ મંદિરમાં બે પારીજાત ના ઝાડ આવેલા છે અને એવું માનવામાં આવે છે કે આ પારીજાત ના ઝાડ માં હનુમાનજી નો વાસ છે અને આ જગ્યાએ પોપટ ની પણ પૂજા કરવામાં આવે છે અને તેની પાછળ એક વાર્તા છે કે એક વાર તુલસીદાસ ને ભગવાન શ્રી રામ ના દર્શન કરવા હતા ત્યારે હનુમાનજીએ પોપટ નું રૂપ ધારણ કરી તેને શ્રી રામના દર્શન કરાવ્યા હતા.

અને ત્યાર થી લઇ ને આજ સુધી અહી પોપટ ની પૂજા કરવામાં આવે છે અને આ મંદિર માં શ્રી રામ, સીતા, લક્ષ્મણ સાથે શિવ-પાર્વતીની મૂર્તિ પણ છે એવી માન્યતા છે કે દર મંગળવારે અહી આવવા થી મનુષ્ય ની બધી તકલીફો દુર થઇ જાય છે અને એવું માનવામાં આવે છે કે એકવાર રાવણે શ્રી રામ અને લક્ષ્મણ નું અપહરણ કરી લીધું હતું બંને ને બંદી બનવી તેને પાતાળ લોક લઈ જવામાં આવ્યા હતા ત્યારે હનુમાનજી એ પાતાળલોક માં પ્રવેશ કર્યો હતો તે માટે અહી હનુમાનજીની ઉંધી મૂર્તિ સ્થાપિત છે.

ઘણા માને છે કે ઈન્દોરની સાંજે ઉધી હનુમાન મંદિરમાં સ્થાપિત આ પ્રતિમા ભગવાન હનુમાન દ્વારા તેમના પાતાળ વિજયનું પ્રતીક છે. તેવી જ રીતે ઘણા લોકો એવું પણ માને છે કે સાંજે તે સ્થાન હતું જ્યાંથી હનુમાનજી પાતાળ ગયા હતા અને હનુમાન જી જ્યારે પાતાળ જઈ રહ્યા હતા ત્યારે તે સમયે હનુમાનજીના પગ આકાશ તરફ હતા અને મો પૃથ્વી તરફ ગયા હતા અને આ જ કારણ છે કે અહીં આ ઉંધી સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે.

મિત્રો આ મંદિર સુધી પહોંચવા માટે.તમે અડધો કલાકમાં બસ દ્વારા ઇન્દોર થી પહોંચી શકો છો અને આ ઉપરાંત આ મંદિર ઉજ્જૈનથી બસમાં પણ અડધો કલાક અથવા 45 મિનિટમાં પહોંચી શકાય છે તેમજ આ મંદિર ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે અને લોકો તેને જોવા માટે દૂર-દૂરથી આવે છે.