જાણો વેકસીન અને મેડિસિન વચ્ચે નો તફાવત,મોટા ભાગના લોકો ને નથી ખબર….

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે અત્યારે વિશ્વમાં કોરોના વાયરસ પ્રચંડ રીતે ફેલાઈ રહ્યો છે વિશ્વ છેલ્લા 9 મહિનાથી કોરોના વાયરસથી પીડિત છે પરંતુ હજી સુધી તે એક રસી બની નથી કોરોના દર્દીઓને એન્ટિ વાયરલ અને એન્ટી બાયોટિક જેવી દવાઓ આપવામાં આવી રહી છે જેના દ્વારા ઘણા લોકો પણ સ્વસ્થ થઈ રહ્યા છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે રસી અને દવા વચ્ચે શું તફાવત છે આજે અમે તમને આ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

Advertisement

વેક્સિનને રસી પણ કહેવામાં આવે છે આ શરીરને રોગોથી બચાવવા માટે કરવામાં આવે છે તે આપણા શરીરમાં એજન્ટ તરીકે કામ કરે છે જે આપણા શરીરમાં આવતા વાયરસ સામે લડે છે આ આપણા શરીરના પ્રતિકારને મજબૂત બનાવે છે તે લાગુ કરવામાં આવે છે જેથી શરીર રોગો સામે લડી શકે.દવાઓ આપણા રોગનો ઇલાજ કરે છે તે માથાનો દુખાવો તાવ ઉંલટી જેવા માંદગીના લક્ષણોથી રાહત આપે છે તેઓ શરીરને રાહત આપે છે અને ધીરે ધીરે રોગ નાબૂદ થાય છે.

દવા ટેબ્લેટ પાવડર ક્રીમ લોશન અથવા ઈન્જેક્શનના સ્વરૂપમાં છે તે રાસાયણિક હર્બલ અથવા જૈવિક ઉત્પાદનોમાંથી બનાવવામાં આવે છે તે જ સમયે રસી શરીરમાં ઇંજેક્શન અથવા મોં દ્વારા પહોંચાડવામાં આવે છે.તમે નવજાત બાળકોને કેટલીક રસીઓ લેતા જોયા જ હશે આ તે ભવિષ્યમાં રોગોથી બચાવવા માટે છે જ્યારે બાળક બીમાર પડે ત્યારે તેને દવા આપવામાં આવે છે.

આ રસી વાયરસ અથવા બેક્ટેરિયાના આનુવંશિક તાણમાંથી બનાવવામાં આવે છે જ્યારે દવાઓ રાસાયણિક રીતે હર્બલ અથવા જૈવિક હોય છે.રસી માટે ચોક્કસ તાપમાનની જરૂર હોય છે જ્યારે ડ્રગ કોઈપણ તાપમાનમાં રાખી શકાય છે.માર્ગ દ્વારા સૌથી મોટો તફાવત એ છે કે રસી એ રોગ સામે રક્ષણ આપવાનું છે અને દવા એ બીમારી પછી ઉપચાર છે તે રોગનો અંત લાવે છે માર્ગ દ્વારા આ બંને તબીબી ઉત્પાદનો છે તેમની આડઅસર પણ થઈ શકે છે આ બંને રોગને અટકાવી શકે છે અને તેને દૂર પણ કરી શકે છે.

મનુષ્યોમાં પરીક્ષણ થાય તેમાં પણ ત્રણ તબક્કા હોય છે. પ્રથમ તબક્કે બહુ ઓછી સંખ્યામાં લોકો પર ટેસ્ટ કરવામાં આવે છે અને તે લોકો તંદુરસ્ત હોય છે.બીજા તબક્કે થોડી વધુ સંખ્યામાં લોકો પર પરીક્ષણ થાય છે પરંતુ તે એક નિયંત્રિત જૂથમાં કરવામાં આવે છે, જેથી ખાતરી થઈ શકે કે રસી સુરક્ષિત છે.અમેરિકાની બાયોટેકનૉલૉજી કંપની મૉડર્ના થેરાપ્યુટિક્સ મૅસેચુસેટ્સમાં આવેલી છે આ કંપનીએ કોવિડ-19ની રસી વિકસીત કરવા માટે સંશોધનનો નવો વ્યૂહ અપનાવ્યો છે કંપનીનો ઇરાદો એવી રસી તૈયાર કરવાનો છે.

જે વ્યક્તિની રોગ પ્રતિકારશક્તિને કોરોના વાઇરસ સામે લડવા માટે સજ્જ કરે આના માટે પરંપરાગત રીતે જીવિત પરંતુ નબળા પડેલા અને નિષ્ક્રિય વિષાણુઓનો પ્રયોગ કરવામાં આવતો હોય છે પરંતુ મૉડર્ના થેરાપ્યુટિક્સ કંપનીએ mRNA-1273 રસી તૈયાર કરવા માટે કોવિડ-19 બીમારી પેદા કરતા વિષાણુઓનો ઉપયોગ નથી કર્યો કંપનીને ટ્રાયલ માટે અમેરિકાની નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ હેલ્થ તરફથી ફન્ડિંગ મળ્યું છે આ રસી મૅસેન્જર RNA રાઇબોન્યૂક્લિક એસિડ પર આધારિત છે વિજ્ઞાનીઓએ લૅબોરેટરીમાં કોરોના વાઇરસનો જિનેટિક કોડ તૈયાર કરી લીધો છે.

તેના એક નાના હિસ્સાને મનુષ્યના શરીરમાં ઇન્જેક્ટ કરવાનો રહેશે વિજ્ઞાનીઓને આશા છે કે તેમ કરવાથી વ્યક્તિની પ્રતિકારશક્તિમાં વધારો થશે અને તે ચેપને હટાવવા માટે પ્રતિક્રિયા કરશે.

Advertisement