જો તમે પણ ઘર ના મંદિર માં કરો છો પૂજા તો આ લેખ તમારે જરૂર વાંચવો જોઈએ…

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે વૈદિક સાહિત્યમાં જણાવાયું છે કે ઘરની અંદર મંદિર ન હોવું જોઈએ ગામ નગર મોહલ્લા અથવા સમાજ માટે તે ક્ષેત્રમાં મંદિર બનાવવું શ્રેષ્ઠ છે પરંતુ છેલ્લા કેટલાક દાયકાઓથી તેમના ઘરોમાં પોતાના મંદિરો બનાવવાની પ્રથા શરૂ થઈ ગઈ છે આજે લોકો તેમના ઘરોમાં એક નાનું મંદિર બનાવે છે.આમાં આપણે આપણી દૈનિક પૂજા કરીએ છીએ દૈનિક પૂજાથી આપણને શક્તિ મળે છ પૂજા બે રીતે થાય છે દૈનિક પૂજા અને નિયમિત પૂજા દૈનિક ઉપાસનામાં આપણે આપણા પ્રમુખ દેવતાને યાદ કરીએ છીએ. પૂજા-વિધિમાં અથવા આધ્યાત્મિક અભ્યાસના સંદર્ભમાં મંત્રોચ્ચાર અને જાપ વગેરેમાં કોઈ ખાસ ખલેલ થાય તેવા કિસ્સામાં નૌમિતિક પૂજા ઓછામાં ઓછા દિવસો પર થવી જોઈએ આ માટે 7, 9, 11 અથવા 21 દિવસ પૂરતા છે.

ઘરોમાં ઘરની ઇશાન દિશામાં મંદિરની સ્થાપના કરવી જોઈએ કારણ કે ઉત્તરપૂર્વ સૌથી પવિત્ર છે તે દિશામાં બેસવું અને પૂર્વ અથવા ઉત્તર દિશામાં પૂજા કરવી વધુ યોગ્ય માનવામાં આવે છે ભગવાનની દેવતાઓ અથવા મૂર્તિઓ 6 ઇંચની હોવી જોઈએ અથવા તેના પુરાવા માટેના કેટલાક હોવા જોઈએ તમારા ઘરે મોટી મૂર્તિઓ રાખશો નહીં મંદિર ઉત્તર અથવા પૂર્વ દિવાલ પર મૂકી શકાય છે.ઘરનું મંદિર ખૂબ ઉંચું રાખવું જોઈએ નહીં આખો સમય પૂજા કરો તમે બેસો પછી મંદિરની ઉંચાઈ નાભિ વિસ્તારની ઉપર હોવી જોઈએ જો મંદિર શુદ્ધ લાકડાનું હોય તો તે વધુ સારું છે કેટલાક લોકો આરસના પત્થરોથી વિશાળ મંદિરો બનાવે છે ઉત્તર દિશા હળવા હોવી જોઈએ ત્યાં કોઈ ઉંચું અથવા ભારે પત્થરનું મંદિર હોવું જોઈએ નહીં તેનાથી ઘરમાં વાસ્તુ દોષ થાય છે.

ગણેશની બે મૂર્તિઓને પૂજા ગૃહમાં ન રાખવી જોઈએ. જો તમારા ઘરમાં દેવી દુર્ગા અને ગણેશની મૂર્તિ છે તો તમે નાનું શિવલિંગ રાખી શકો છો ઘરના મંદિરમાં મૂર્તિઓને પવિત્ર ન કરવી જોઈએ ઘરમાં મૂર્તિઓ સ્થાપિત થાય છે કટલાક લોકો કહે છે કે ભગવાનનું મુખ પૂર્વ અથવા ઉત્તર દિશામાં હોવું જોઈએ જો આવું થાય તો આપણી ઉપાસનાની દિશા બદલાઈ જશે આપણું મોં દક્ષિણ કે પશ્ચિમનું હશે અને આવું ન થવું જોઈએ.પૂજા સમયે દીવો અને પાણીમાં કમળ ભરાવું જોઈએ. પાણીનો વાસણ તમારા ડાબી બાજુની ઇશાન દિશામાં અને દીવોને જમણા હાથની બાજુએ આયગ્ન દિશામાં મૂકો વિશેષ પૂજા સમયે જેમ જેમ નવરાત્રીમાં દળ સ્થાપિત થાય છે ત્યારે ધ્યાનમાં રાખો કે જવ પાણીની નીચે વાવેલો છે તેથી તેમનું સ્થાન પણ પૂજા સ્થળ છે.

જો તમે વિશેષ પૂજા સમયે ઘી અને તેલનો દીવો પ્રગટાવો છો તો પછી ઘીનો દીવો તમારી ડાબી બાજુ અને તેલનો દીવો જમણી બાજુ રાખવો જોઈએ દેવ પૂજા ઉત્તર કે પૂર્વ તરફ મોં દ્વારા કરવામાં આવે છે પૂર્વજોની મોથી દક્ષિણમાં પૂજા કરવી જોઈએ મંદિરમાં કોઈ દેવતાની બે અથવા વધુ મૂર્તિ ન હોવી જોઈએ ઘરમાં પૂજા કરતી વખતે અથવા હવન વગેરે કરતી વખતે પત્નીનું સ્થાન તમારી જમણી બાજુ હોવું જોઈએ.મંદિરમાં શુદ્ધતાનું વિશેષ ધ્યાન રાખો જો ઘરમાં લડ્ડુ ગોપાલની મૂર્તિ સ્થાપિત થાય છે તો તેઓએ નિયમિત ખાવું સ્નાન કરવું જોઈએ કપડાં પહેરવા જોઈએ મેક અપ કરવો જોઇએ સૂઈ જગાડવી વગેરે ભગવાન શિવ અને ગણેશની ઉપાસનામાં તુલસી જૂથને પ્રતિબંધિત છે.

ભગવાન વિષ્ણુ કૃષ્ણ શ્રી રામ વગેરેની ઉપાસનામાં તુલસી પક્ષ જરૂરી છે ભગવાનને કાંસા ચાંદી અથવા તાંબાનાં વાસણો ખૂબ ગમે છે ભગવાનને આ વાસણોનો આનંદ માણવો જોઈએ સવારે અને સાંજે નિયમિત રૂપે દીવો પ્રગટાવવો જોઈએ જો દીવાઓની વ્યવસ્થા ન હોય તો ધૂપ લાકડીઓ પણ પ્રગટાવવામાં આવી શકે છે જો ઘરમાં તુલસીનો છોડ હોય તો પછી સાંજે ગૃહિણીએ તુલસીની પાસે દીવો પ્રગટાવવો જોઈએ.

સૂર્યને પાણી આપતી વખતે એક વાસણ અથવા ડોલ તમારી સામે રાખવી જોઈએ જેથી સૂર્યને આપેલું પાણી તમારા પગને સ્પર્શ નકરે આ માહિતી ધાર્મિક માન્યતાઓ અને અસ્થાયી માન્યતાઓ પર આધારિત છે જ ફક્ત સામાન્ય લોકોના હિતને ધ્યાનમાં રાખીને રજૂ કરવામાં આવી છે.