ખૂબ જ રહસ્યમય છે આ શક્તિપીઠ મંદિર નો ઇતિહાસ,આ મંદિર રાજા ની એક ભૂલ ના કારણે બન્યું હતું…..

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનુ સ્વાગત છે દાંતેવાડા જિલ્લાના નક્સલવાદી ક્ષેત્રમાં જંગલો અને પર્વતોની વચ્ચે આવેલું આ મંદિર 137 વર્ષથી 32 જાડા થાંભલા પર ટકે છે એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર રાજાની ભૂલને કારણે બનાવવામાં આવ્યું હતુ આ મંદિરમાં ટાંકાવાળા કપડાં પહેરવાની મનાઈ છે અહીં પુરુષોને ફક્ત ધોતી અથવા લુંગી લગાવીને જ પ્રવેશવાની છૂટ છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે દેવી સતીના દાંત અહીં પડ્યા હતા તેથી તેણીને દંતેશ્વરી માતા કહેવાતી રાજધાનીથી આશરે 8080 કિલોમીટર દૂર દંતેવાડામાં શંખિની અને દાંકીની નદીઓના સંગમ પર સ્થિત આ મંદિરના નિર્માણની વાર્તા ખૂબ જ રસપ્રદ છે એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર ચૌદમી સદીમાં મહારાજા અન્નમદેવ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું વારંગલ રાજ્યના જાજરમાન રાજા અન્નમદેવે અહીં આરાધ્ય દેવી મા દંતેશ્વરી અને માતા ભુવનેશ્વરી દેવીની સ્થાપના કરી એક દંતકથા અનુસાર જ્યારે મુગલો દ્વારા પરાજિત થયા પછી અન્નમદેવ જંગલમાં ભટકતા હતા ત્યારે કુલદેવી તેમની પાસે દેખાયા અને તેમને કહ્યું કે માળા પૂર્ણિમાના પ્રસંગે ઘોડેસવાર પર વિજય યાત્રાનો પ્રારંભ કરો જ્યાં સુધી તેઓ જશે તેમનું રાજ્ય હશે અને દેવી તેમનું પાલન કરશે પણ પાછું ન જોવું.

વરદાન મુજબ રાજાએ વારંગલના ગોદાવરીના કાંઠેથી ઉત્તર તરફની યાત્રા શરૂ કરી રાજા માતાની અંદાજ લગાવી રહ્યો હતો જે તેની પગની ઘૂંટીથી તેની પાછળ ચાલે છે શંખિની અને દાંકિનીની ત્રિવેણી પર નદીની રેતીમાં દેવીના પગના કર્લ્સનો અવાજ રેતીમાં દફનાવવાને કારણે બંધ થયો રાજાએ પાછળ જોયું. આ પછી દેવી ત્યાં રોકાઈ ગઈ થોડા સમય પછી માતા દંતેશ્વરી રાજાના સ્વપ્નમાં દેખાયા અને કહ્યું કે હું શાંચિની-ડંકિની નદીના સંગમ પર સ્થાપિત છું મા દંતેશ્વરીની મૂર્તિ પ્રકટ્ય મૂર્તિ હોવાનું કહેવામાં આવે છે અને ગર્ભગૃહ વિશ્વકર્મા દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું છે. બાકીનું મંદિર બાદમાં રાજાએ બનાવ્યું હતું.

રસ્તાની એક્સેસ સરળતાથી સુલભ છે દંતેવાડાથી રાયપુરથી બસમાં જગદલપુર પહોંચી શકાય છે પ્રખ્યાત મંદિરને લીધે સંસાધનોની અછત નથી.દંતેશ્વરી માતા મંદિરને 52 મી શક્તિપીઠ મનાય છે. પુરાણોમાં માત્ર 51 શક્તિપથનો જ ઉલ્લેખ છે.પરંતુ દાંતેશ્વરી માતા મંદિર 52 મી શક્તિપીઠ રૂપમાં ગણાય છે આ મંદિર છત્તીસગઢ માં સ્થિત છે અને એવી માન્યતા છે કે માતા સતીના દાત આ જગ્યા એે પડ્યા હત જેના કારણે આ મંદિરનું નામ દંતેશ્વરી માતા મંદિર પડી ગયું.

એવું કહેવામાં આવે છે કે દંતેશ્વરી માતા મંદિરનું નિર્માણ 14 મી સદી દરમિયાન થયુ છે અને આ મંદિર ચાલુક્ય રાજાઓ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યુ હતુ આ મંદિર ખૂબ જ ભવ્ય અને સુંદર છે આ મંદિરમાં રાખેલી માતાની મૂર્તિ ના છ હાથ છે અને દરેક હાથમાં માતા એક અલગ અલગ વસ્તુ છે દેવીના જમણા હાથમાં શંખ ખડગ, ત્રિશૂળ છે જ્યારે ડાબા હાથમાં ઘંટી પદ્મ અને રાક્ષસના વાળ છે.

આ મંદિરમાં એક ગરુડ સ્તંભ છે.એવું કહેવાય છે કે આ ગરુડ સ્તંભને સ્પર્શ કરવાથી અને તેને ભેટવાથી દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે.આ સ્તંભ મંદિરના પ્રવેશ દ્વારની સમને બનેલો છે અને જે લોકો પણ આ મંદિરમાં આવે છે તે લોકો પહેલા માતાના દર્શન કરે છે અને પછી આ સ્તંભને સ્પર્શ કરે છે.જેથી તેમની મનોકામના પૂર્ણ થાય છે.દંતેશ્વરી માતા મંદિર સાથે એક કથા પણ જોડાયેલી છે અને આ કથા આ રીતે છે.

એક વાર્તા મુજબ,આ મંદિર રાજા અનામ દેવ અને બસ્તર રાજના પરિવારના કુળદેવી નુ મંદિર હતું. એકવાર કાકાયતી વંશના રાજા અનામદેવને દેવી દાંતેશ્વરીઅે દર્શન આપ્યા હતા.દર્શન આપતા માતાએ રાજા અનામ દેવને એક બક્ષિસ આપી.આ વરદાન હેઠળ માતા દંતેશ્વરીએ રાજાને વચન આપ્યું કે તેઓ તેમની સાથે ત્યાં સુધી ચાલશે,જ્યાં સુધી તેઓ પાછા ફરીને નહી જુવે.રાજાએ માતાની આ શરત માની લીધી.તેના પછી રાજા ઘણા દિવસો સુધી ચાલતા હતા અને માતા પણ તેમની પાછળ ચાલતા હતા.ત્યાં એક દિવસ અચાનક રાજાને અનુભવ્યું કે માતા તેમની પાછળ નથી આવતા અને માતાને જોવા માટે રાજા પાછા ગયા.તેમને પાછળ વળતા જોઇ માતા ત્યાં રોકાઇ ગયા અને પછી રાજાએ આ સ્થળ પર મંદિરનું નિર્માણ કરાવ્યુ.

દંતેશ્વરી માતા મંદિર પર લાખો લોકોની શ્રદ્ધા છે અને દૂર દૂરથી લોકો આ મંદિરમાં દર્શન કરે છે.એટલું જ નહીં આ મંદિરમાં ભવ્ય કાર્યક્રમનું આયોજન પણ થાય છે. આ મંદિરમાં પ્રવેશ કરતા પહેલા પુરુષને ધોતી પહેરવાની પધ્ધતિ છે અને ધોતી પહેરીને જ તેમને મંદિરમાં જવાની પરવાનગી આપવામાં આવે છે.