કુંવારા નહીં પરિણીત હતા હનુમાનજી,હતા એક પુત્ર ના પિતા,આ મંદિર માં આજે પણ થાય છે પત્ની સાથે પૂજા…

કળિયુગના દેવ ભગવાન હનુમાન બાલ બ્રહ્મચારી માનવામાં આવે છે. આ વાત સાવ સાચી છે પણ એવું નથી કે હનુમાનજી અપરિણીત હતા.ભગવાન હનુમાન સંપૂર્ણ વિધિ અને મંત્ર સાથે લગ્ન કર્યા હતા અને તેમને એક પુત્ર પણ હતો, પરંતુ લગ્ન અને પુત્ર પ્રાપ્તિ વચ્ચે કોઈ સંબંધ નથી, તેથી હનુમાન લગ્ન અને પિતા બન્યા પછી પણ બ્રહ્મચારી માનવામાં આવે છે.

પૌરાણિક કથા અનુસાર, હનુમાનજી તેમના ગુરુ સૂર્યદેવ પાસેથી શિક્ષણ મેળવતા હતા. તમામ શિક્ષણ લીધા પછી, એક છેલ્લું શિક્ષણ બાકી હતું પરંતુ આ શિક્ષણ અપરિણીત વ્યક્તિને આપી શકાયું નહીં, ફક્ત પરિણીત લોકો જ આ શિક્ષણ મેળવી શકે છે.આવી પરિસ્થિતિમાં, આજીવન બ્રહ્મચારી બનવાનું વચન આપનારા હનુમાનજી માટે મૂંઝવણ ઉભી થઈ. શિષ્યને મૂંઝવણમાં જોઇને સૂર્યદેવે હનુમાનજીને કહ્યું કે તમે મારી પુત્રી સુવર્ચલા સાથે લગ્ન કરો. આ પછી હનુમાનજીના લગ્ન રિવાજો અને વૈદિક મંત્રોથી થયાં.પરાશર સંહિતા અનુસાર, હનુમાનજીએ આજીવન બ્રહ્મચારી રહેવાનું વચન આપ્યું હતું અને બીજી બાજુ તેમની પત્ની સુવર્ચલા તપસ્વિની હતી. આવી સ્થિતિમાં હનુમાનજીની પત્ની લગ્ન પછી પાછા તપશ્ચર્યામાં ગઈ. હનુમાનજીએ લગ્નની શરત પૂરી કરી પણ ઘરનાં જીવનમાં જીવ્યા ન હતા અને આગળનું શિક્ષણ પૂરું કર્યું.

આંધ્રપ્રદેશના ખમ્મમ જિલ્લામાં હનુમાન જીનું એક પ્રાચીન મંદિર છે. આ મંદિરમાં તેમની પત્ની સાથે હનુમાનજીની પ્રતિમા છે, એટલે કે અહીં, હનુમાન જી તેમની પત્ની સાથે ભક્તોને દર્શન આપે છે. આ મંદિરને હનુમાનના લગ્નનો એક માત્ર સાક્ષી માનવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે હનુમાન જીના આ મંદિરની મુલાકાત લેવાથી, હનુમાન અને તેની પત્નીની મુલાકાત લેતા દંપતી તેમના વૈવાહિક જીવનમાં આવતી મુશ્કેલીઓ દૂર થઈ જાય છે.

હવે સવાલ ઉભો થાય છે કે જ્યારે હનુમાનજી તેમની પત્નીને મળ્યા નહીં ત્યારે તેઓ પિતા કેવી રીતે બન્યા. આ સવાલનો જવાબ વાલ્મીકિ રામાયણમાં મળે છે, તે મુજબ લંકા શહેરમાંથી જ્યારે લંકા સળગાવી હતી ત્યારે હનુમાન જીએ ઉચી જ્યોતને કારણે પરસેવો શરૂ કર્યો હતો.પૂંછડીનો અગ્નિ બુઝાવવા માટે, હનુમાન જી સમુદ્રમાં પહોંચ્યા ત્યારે તેમના શરીરમાંથી પરસેવાના ટીપાં એક માછલીના મોંમાં ગયા. આનાથી માછલી ગર્ભવતી થઈ અને વાંદરા રૂપે એક માણસ જન્મ્યો, જેને પાછળથી રાવણના ભાઈ આહિરવાન દ્વારા દ્વારપાળ બનાવવામાં આવ્યો.

મિત્રો મહાબલી હનુમાનજી બધા દેવતાઓમા સૌથી શક્તિશાળી દેવતા માનવામા આવે છે મિત્રો આપણે સૌ જાણીએ છે કે હનુમાનજી બાળભ્રમચારી હતા મિત્રો આપણે સૌએ જોયેલી પૌરાણિક કથાઓ ની રીતે જોઇએ તો તેમા એવુ જણાવવામા આવ્યુ છે કે હનુમાનજી ભલે બાળભ્રમચારી હતા પરંતુ તેમનુ લગ્ન થયુ હતુ અને તે પણ બધાજ રિતિરિવાજોની સાથે લગ્ન થયુ હતુ અને આટલુ જ નહી પરંતુ હનુમાન જી નો એક પુત્રના પિતા પણ હતા.પરંતુ તેમના લગ્ન અને પુત્ર પ્રાપ્તિના કોઇપણ સબંધ બતાવવામા આવ્યા નથી મિત્રો હવે તમારા મનમા એ સવાલ આવતો હશે કે હનુમાનજી એક પુત્રના પિતા કેવી રીતે બન્યા અંતમા તેમના લગ્ન થયા હતા તો પણ તેઓ એક બાળભ્રમચારી તરીકે કેવી રીતે ઓળખાય છે તો મિત્રો તેની પાછળ એક પૌરાણિક કથા છે જે આજે તમને જણાવવા જઇ રહ્યા છે.

મિત્રો હનુમાનજી ના લગ્નના સબંધ વિશે એવુ માનવામા આવ્યુ છે જ્યારે મહાબલી હનુમાનજી પોતાના ગુરુ સુર્ય દેવતા પાસે શિક્ષા પ્રાપ્ત કરી રહ્યા હતા ત્યારે તેમની શિક્ષા પુરી થયાના પછી તેમની એક છેલ્લી શિક્ષા બાકી રહી ગઈ ત્યારબાદ હનુમાનજી ના ગુરુએ એટલેકે સુર્યદેવે તેમને જણાવ્યુ કે આ શિક્ષાને પુરી કરવા માટે પરણીત હોવુ જરુરી છે એટલે કે જે પુરુષનું લગ્ન થયેલ છે.તેજ આ શિક્ષા પુરી કરી શકે હવે હનુમાનજીની સામે એવી સમસ્યા હતી કે હનુમાનજીએ તેમના પુરા જીવન દરમિયાન બાળભ્રમચારી હોવાનુ વ્રત લીધુ હતુ અને તેઓ તેમના આ વ્રત થી ખુબજ પરેશાન થયા ત્યારે સુર્યદેવે તેમને પરેશાનીમા જોઇને પોતાના શિષ્યની તકલીફને દુર કરવા તેનો એક ઉપાય શોધી કાઢ્યો સુર્યદેવે હનુમાનજીને કહયુ કે તમે મારી પુત્રી સુરચલા સાથે લગ્ન કરી લો ત્યારે હનુમાનજી એ સુર્યદેવ ની વાત માનતા બધાજ રીતિરિવાજો અને મંત્રો સાથે હનુમાનજીનુ લગ્ન સુવચલા સાથે થયા.

મિત્રો જો આપણે પરાસર સંહિતા મા જણાવ્યા મુજબ જોઇએ તો મહાબલી હનુમાનજી એ પોતાનુ પુરુ જીવન ભ્રમચારી રીતે જીવન જીવવાનું વ્રત લીધુ હતુ અને તેમની પત્ની સુવચલા તપસ્વી હતી અને જ્યારે સુર્ય દેવે પોતાની પુત્રીના લગ્ન હનુમાનજી સાથે કરાવી દીધા ત્યારે હનુમાનજીની પત્ની પાછી તપસ્યા કરવા જતી રહે છે અને છેલ્લી શિક્ષા પ્રાપ્ત કરવા માટે લગ્નની શરત હનુમાનજી એ પુરી કરી લીધી અને ત્યારપછી હનુમાનજીએ પોતાની શિક્ષા પુરી કરી.

મિત્રો તમને હનુમાનજીના લગ્નનો પુરાવો આંધ્રપ્રદેશમાં સ્થિત હનુમાનજીનું એક પ્રાચીન મંદિર છે ત્યા જોવા મળશે જ્યાં હનુમાનજી તેમની પત્ની સાથે ભક્તોને દર્શન આપે છે આ મંદિર એ વાતનું સબુત છે કે આ મંદિરની અંદર હનુમાનજીના લગ્ન થયા હતા મિત્રો અહિયા દંપતી હનુમાનજીનો આશીર્વાદ મેળવવા માટે આવે છે અને હનુમાન જીની કૃપાથી વિવાહિત જીવનની બધી મુશ્કેલીઓ દૂર થાય છે.હવે મિત્રો તમારા મનમા સવાલ આવતો હશે કે જ્યારે હનુમાનજી તેમના લગ્ન પછી તેમની પત્નીથી અલગ થઈ ગયા હતા અને તેઓ તેમની પત્નીને પણ નથી મળ્યા તો તેઓ એક પુત્રના પિતા કઇરીતે બન્યા મિત્રો તમારા આ સવાલનો જવાબ વાલ્મિકીની રામાયણમા મળશે મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે વાલ્મિકી રામાયણ મુજબ જ્યારે મહાબલી હનુમાનજી સીતાની શોધમા લંકામા જાય છે.

ત્યારે હનુમાનજીએ પુરી લકામા લંકા દહન કરે છે અને ત્યારબાદ જ્યારે હનુમાનજી લંકાદહન કર્યા પછી અગ્નીના ઝડપી તાપથી હનુમાનજી ને પરસેવો થવા લાગે છે અને જ્યારે તેઓ પોતાની પુંછમા લાગેલી અગ્નીને ઠંડી કરવા દરિયાની બાજુ જાય છે ત્યારે તે વખતે તેમના શરીરમા થતા પરસેવાનુ એક ટીપુ એક માછલીના મો ની અંદર પડે છે જેના કારણે તે માછલી ગર્ભવતી થઈ જાય છે જેના કારણે માછલીના ગર્ભમા એક વાનરના રુપમા એક મનુષ્ય ને જન્મ આપે છે અને તેને રાવણનો ભાઈ અહિરાવણે પાતાળ લોક નો ચોકિદાર બનાવી દે છે.