પહેલા ના સમયમાં મહિલાઓ ગર્ભધારણ રોકવા માટે કરતી હતી આવા ઉપાયો,જાણો શુ??….

જુના જમાના માં મહિલાઓ ગર્ભધારણ થી બચવા એવું કરતા હતા જે જાણી ને દંગ રહી જશો…નમસકર મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે મિત્રો આજે આપણે એવી વાત વિશે ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છે તે જાણી ને તમે પણ ચોંકી જશો જી હા મિત્રો જુના જમાના માં મહિલાઓ જ્યારે ગર્ભધારણ થી બચવા જે ઉપયો કરતા હતા જે આપણ ને સપના માં પણ ખ્યાન નહિ હોય તો ચાલો તે વિશે વધુ ચર્ચા કરીએ મિત્રો દુનિયાભરમાં આજે વિશ્વ ગર્ભનિરોધ દિવસ ઉજવવામાં આવે છે. ભારતમાં નવી બર્થ કંટ્રોલ પોલીસી 16 એપ્રિલ 1977 લાગુ કરવામાં આવી છે. જો કે દેશમાં બર્થ કંટ્રોલને લઇને પરિવાર નિયોજન કાર્યક્રમ 1952માં શરૂ કરવામાં આવ્યો છે. જો કે એક સમય હતો જ્યારે લોકો ગર્ભ નિરોધ માટે અજીબો ગરીબ રીતો અપનાવતા હતા.

અનેક સંસ્કૃતિઓમાં માનવામાં આવે છે કે લીબુંના રસથી શુક્રાણુઓનો નાશ થાય છે. કૈસેનોવા સંસ્મરણમાં બર્થ કંટ્રોલ માટે પણ તેનો ઉપયોગ વિષે વાત કરવામાં આવે છે. બકરીના મુત્રાશયમાંથી તે સમયે કોન્ડોમ બનતા હતા જેમાં અડધા નીચવેલા લીંબુંનો અસ્થાઇ રૂપથી સર્વાઇકલ કેપ તરીકે ઉપયોગ થતો હતો. નીંબુના સાઇટ્રિક એસિડ શુક્રાણુનાશક રીતે કામ કરે છે તેમ મનાય છે. પણ આ સાચો ઉપાય બિલકુલ નથી. તેમ છતાં હજી પણ અનેક જગ્યાએ આનો ઉપયોગ થાય છે.

તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે ભૂતકાળમાં અનિચ્છનીય ગર્ભાવસ્થાને ટાળવા માટે લોકોએ કયા પગલાં ભર્યા હોવા જોઈએ તે સમયે, ગર્ભનિરોધક ગોળીઓ અને કોન્ડોમ જેવા કોઈ ઉપાય નહોતા.તમે વિચારશો કે ગર્ભનિરોધકની પદ્ધતિઓ એ આધુનિક સમયની શોધ છે. પરંતુ પ્રાચીન સમયમાં પણ, ઘણા ઉપાયો ગર્ભનિરોધક તરીકે અજમાવવામાં આવ્યા હતા. તેમ છતાં, વૈજ્ઞાનિક સંશોધનને કારણે આજે આપણી પાસે ઘણી અસરકારક પદ્ધતિઓ ઉપલબ્ધ છે, તેમ છતાં, પ્રાચીન ઉપાયોની પુષ્ટિ કરવી થોડી મુશ્કેલ છે.

પરંતુ તે કેટલીક માહિતીથી જાણીતું છે કે પ્રાચીન કાળના ઉપાય ખૂબ જ સફળ ન હતા અને કેટલાક એવા ઉપાય કર્યા હતા જે તમને ન તો ખબર હશે કે ન તો તમે જોયું હશે અને સાંભળ્યું હશે. ચાલો આપણે જાણીએ કે લોકો 17 મી કે 18 મી સદીમાં કેવી રીતે ગર્ભનિરોધક પગલાં લેતા હતા.પ્રાચીન મિશ્રમાં મગરના મળનો ગર્ભ નિરોધક તરીકે ઉપયોગ થતો હતો. મહિલા તેનો ઉપયોગ પેસરિઝ તરીકે કરતી હતી. 1850માં પૂર્વ દસ્તાવેજોમાં આ રીતના ગર્ભનિરોધકના ઉપયોગની વાત કરવામાં આવી છે. મગરનું મળ આધુનિક શુક્રાણુનાસકની જેમ જ હળવું ક્ષારીય હતું જેથી તેના કારગર હોવાની સંભાવના રહે છે.

ફ્લોર ક્લીનર બનાવતી કંપની લાઇઝોલ તે સમયે વિવાદમાં આવી ગઇ જ્યારે એક વિજ્ઞાપનમાં તેણે ગર્ભનિરોધ માટે અને શરીરના હાઇજીન માટે ઉપયોગમાં લેવાનું કહ્યું. કંપનીનો દાવો હતો કે તેણે આમ ડોક્ટર પૂછી કર્યું છે. વળી કેટલાક લોકોએ તેનો ઉપયોગ પણ કર્યો. પણ તે પછી મહિલાઓને લાઇઝોલ પોઇજનિંગ થવા લાગ્યું. અનેક મહિલાઓની હાલત બગડી. જે પછી કંપનીએ આ એડ બંધ કરી.

ગ્રીસમાં મહિલાઓ સેક્સ પછી ઓલીવ અને દેવદારના તેલથી નાહીને તેવું માનતી હતી આમ કરવાથી પુરુષોના શુક્રાણુ સાફ થઇ જશે.પ્રાચીન ગ્રીક અને રોમન લોકો પ્રાણીઓના આંતરડાથી બનાવેલા કોન્ડોમનો ઉપયોગ કરતા હતા. આ કોન્ડોમ ગર્ભ નિરોધનું કામ તો કરતું જ હતું સાથે જ મહિલાઓને યૌન સંક્રમણથી બચાવતું હતું.

ગ્રીનલેન્ડ નિવાસીઓ અજીબ માન્યતા હતી. તેમનું માનવું હતું કે મહિલાઓ ચંદ્રના કારણે ગર્ભવતી થાય છે. માટે જ મહિલાઓને ચંદ્રની દિશામાં માથુ રાખીનું સુવાની મનાઇ હતી. તે ચંદ્ર તરફ પીઠ કરીને સૂતી અને નાભિ પર થૂક લગાવતી.ચીનમાં મહિલાઓને ગર્ભ નિરોધ માટે ખાલી પેટે, તેલ અને પારો ભેગો કરીને પીવડાવવામાં આવતો હતો જો કે આ ખૂબ જ ખતરનાક વાત હતી. આમાં ગર્ભનિરોધ વાત તો દૂર મહિલાઓની મોત થઇ જતી હતી. પારો શરીરમાં ઝેર ફેલાવતો હતો. અને તેના સેવનથી વંધ્યત્વનો પણ ખતરો હતો.

22 વર્ષીય કોલમ્બિયાની યુવતી ગર્ભવતી ન થાય તે માટે બટાટાનો ઉપયોગ કરતી હતી. બે અઠવાડિયા સુધી, તેની યોનિમાં રાખેલું બટાકા તેના મૂળમાંથી બહાર આવ્યું, જેના કારણે તેણીને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવી હતી. આ પદ્ધતિ દર્દીની માતા દ્વારા કહેવામાં આવી હતી કે તે પુત્રી સાથે સેક્સ વિશે કેમ વાત કરવામાં અનિચ્છા રાખે છે.ઘણી સ્ત્રીઓએ 50 અને 60 ના દાયકામાં પણ ગર્ભનિરોધક તરીકે કોકો કોલાનો ઉપયોગ કર્યો છે. આ પદ્ધતિ સાંભળીને એકદમ વિચિત્ર લાગે છે. તે સમયે બનાવેલા કાયદાઓ અને પ્રબળ પતિઓના દબાણને કારણે, સ્ત્રીઓ વિશ્વસનીય જન્મ નિયંત્રણ પદ્ધતિ અપનાવી શકતી ન હતી.તેમને આ પદ્ધતિ પસંદ કરવાનું વધુ સારું લાગ્યું. જો કે, પછીના પ્રયોગો દર્શાવે છે કે ફક્ત આહાર કોકમાં જ શુક્રાણુ અસર હોય છે.

ઘણા એશિયન દેશોમાં, કાચા પપૈયાનું સેવન ગર્ભાવસ્થાને ટાળવા માટેનું એક સમાધાન હતું. કાચા પપૈયામાં હાજર ફાયટોકેમિકલ્સ ગર્ભનિરોધક પ્રક્રિયામાં મદદ કરે છે. જ્યારે પુરુષો ગર્ભનિરોધક તરીકે પપૈયાના બીજનો ઉપયોગ કરે છે. દરરોજ પપૈયાના બીજના સેવનથી શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઓછી થઈ – બીજને વીર્યની સંખ્યા વધારવા માટે અટકાવવામાં આવ્યા હતા.

ઘણાં ગર્ભનિરોધક ઉપકરણો સોના અને ચાંદીમાંથી બનાવવામાં આવ્યાં હતાં. એવું માનવામાં આવે છે કે કાસાનોવો દ્વારા શોધાયેલ કેટલાક ઉપકરણોનો સમાવેશ થાય છે. આ તમામ ઉપકરણો બિનઉપયોગી હતા અને ઘણા ઉપકરણોમાં પણ ચેપ લાગ્યો હતો.બીજી સદીના ગ્રીક ડૉક્ટરએ વિચાર્યું કે સ્ત્રીઓને ગર્ભનિરોધકના રૂપમાં લોહનાં સાધનો બનાવવા માટે વપરાયેલા પાણીનો વપરાશ કરવો જોઈએ. કારણ કે આ પાણીમાં સીસું હતું અને અમે લીડને લીધે થતાં નુકસાન વિશે પહેલાથી જ કહી દીધું છે.એવું કહેવાય છે કે જાપાનના શ્રીમંત માણસો કાચબોના બખ્તરનો ઉપયોગ કોન્ડોમ તરીકે કરતા હતા. તે નકામું અને દુ:ખદાયક રીત હતી. આ પદ્ધતિ દ્વારા તેઓએ પોતાની નપુંસકતા છુપાવવાનો પ્રયાસ કર્યો.

ઇંગ્લેન્ડની રાણી એલિઝાબેથના સમયમાં આ એક સામાન્ય તબીબી પ્રથા હતી, તે સમયે લોહી વહેવડાવવા માટે ગર્ભનિરોધક તરીકે ઉપયોગ થતો હતો. તે સમયની તબીબી પરંપરા અનુસાર, સંભોગ દરમિયાન, લોહીમાંથી ગરમી શુક્રાણુ થઈ જાય છે. અને જે વ્યક્તિ કામવાસનાના નિયંત્રણમાંથી નીકળી જાય છે તેને આ અટકાયતનો આશરો લેવો પડ્યો હતો. પરંતુ આ પદ્ધતિ નિષ્ફળ ગઈ.