શુ નિયમીત માસિક નથી આવતું? તો એનું કારણ હોઈ શકે છે આ ગાંઠ,જાણી લો એનાથી બચવા શુ કરવું?….

શુ નિયમીત માસિક નથી આવતું ? તો જાણો તેને લક્ષી ચોકનારી બાબત વિશે જે જાણી ને દંગ રહી જશો…નમસ્કાર મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપણે ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છે તે જાણી ને આપ હેરાન થઈ જશો મિત્રો મહિલાઓ ના શરીર માં અત્યારે અવનવા કિસ્સાઓ જોવા મળે છે જેમ કે મહિલાઓ ના શરીર માં માસિક દરમ્યાન સામાન્ય તકલીફ તો રહેતી જ હોય છે પણ તે છતાં જો તેમને માસીક સમય ગાળા માં જો તકલીફ હોય તો તેના વિશે વધુ માહિતી મેળવીએ ચાલો મિત્રો.આ સિવાય, જો કોઈ સ્ત્રી 32 દિવસથી વધુ સમય લેતી હોય, તો આ સમસ્યાને અંતમાં કહેવામાં આવે છે.ઘણીવાર સ્ત્રીઓ માં માસિક સ્રાવ અનિયમિત હોય છે.આ સ્ત્રીઓમાં જન્મ નિયંત્રણ ગોળીઓનો ઉપયોગ અથવા મેનોપોઝની નજીક આવી હોય છે.

Advertisement

પોલી શબ્દનો અર્થ થાય છે અધિક માત્રા. પોલિસિસ્ટિક ડિમ્બગ્રંથિ સિન્ડ્રોમ PCOS ત્યારે થાય છે જ્યારે એક મહિલાનાં અંડાશયમાં કોઇ અલ્સર બને છે. પરીક્ષણમાં માલૂમ થયુ કે, દર પાંચમાંથી એક ભારતીય મહિલાને આ બીમારી થાય છે.પોલીસિસ્ટિક ઓવરી સિન્ડ્રોમ એટલે કે PCOS વાસ્તવમાં એક હોર્મોનલ વિકાર છે જે ચયાપચય અને પ્રજનનની ક્ષમતાની એક સમસ્યા છે. આ બે કેસમાં થાય છે. સ્વસ્થ મહિલાઓમાં અંડાશય દર મહિને એક ઇંડુ આપે છે કાં તો તે ગર્ભ ધારણ કરે છે અથવા તો સામાન્ય માસિક ધર્મ ચક્રનાં રૂપમાં તે નીકળી જાય છે.

PCOS વાળી મહિલાઓમાં, તેમનું અંડાશય સંપૂર્ણપણે વિકસિત નથી થતું. તેમને નિયમિત ઓવુલેશન ચક્ર દરમિયાન ઇંડુ રિલીઝ કરવામાં સમસ્યા આવે છે. તેનાંથી માસિક અનિયમિત થઇ જાય છે.આ બીમારી કેમ થાય છે? તેનું મૂળ કારણ હજુ સુધી શોધી શકાયું નથી. વિભિન્ન અધ્યયનથી માલૂમ થયું છે કે, આ બીમારી મુખ્યત્વે બે કારણે થાય છે એક તો મહિલાઓમાં આનુવાંશિક હોય છે અને એક તો તેમની જીવનશૈલીને કારણે. જો તેઓનાં ખોરાકમાં બેડ ફેટ વધારે હોય, બેઠાળુ જીવન હોય અને શરીરનું વજન વધારે પડતું હોય ગર્ભાશય પર ચરબીનાં થર હોય તો આવી મહિલાઓમાં PCOS ની સમસ્યા જોવા મળે છે.

હેલ્થલાઇન વેબસાઇટ અનુસાર, ઘણાં જીન્સ પણ PCOS માટે કારણભૂત છે. કેટલાંક શોધકર્તાઓનાં મતે, મહિલાઓની લાઇફ સ્ટાઇલ આ બીમારીનું મુખ્ય કારણ હોય છે.ચરબીનું પ્રમાણ અને આનુવાંશિક બીમારી માટે જવાબદાર છે.PCOS મોટાભાગે મહિલાઓમાં એન્ડ્રોજન અને પુરુષ હોર્મોનનું ઉચ્ચ સ્તર હોય છે.આ બીમારી મોટે ભાગે આંતરિક સમસ્યાઓ એન્ડ્રોજન વૃદ્ધિની સમસ્યા સાથે જોડાયેલી હોય છે.જો PCOSનું ઇલાજ ન કરવામાં આવે કે તેમાં મોડું કરવામાં આવે તો, ડાયાબિટીસનાં દર્દીઓને ખુબ નુક્શાન થઇ શકે છે. અનિયમિત માસિક ધર્મ ગર્ભ રહેવામાં સમસ્યા પેદા કરી શકે છે. PCOS મહિલાઓમાં બાળક નહીં થવા પાછળનું એક મુખ્ય કારણ છે. જો તમને આનાં લક્ષણ છે તો, ડોક્ટરની સલાહ અવશ્ય લો.

ઇલાજ કેવી રીતે કરવો? એક વખત PCOS પકડાઇ જાય તે બાદ તેને રોકવાનાં ઘણાં ઉપચાર છે.ડોક્ટર્સ સામાન્ય રીતે ગર્ભ નિરોધક,મેટફોર્મિન, અને અત્યાધિક કિસ્સામાં સર્જરી સહિત ઘણી દવાઓ લેવાની સલાહ આપે છે.આ ઉપરાંત, ઘર પર કેટલાંક વિશિષ્ટ ઉપાય કરીને PCOS પર કંટ્રોલ મેળવી શકાય છે. ઘણાં કિસ્સાઓમાં ડોક્ટર્સની સલાહ બાદ લાઇફ સ્ટાઇલમાં બદલાવ લાવીને આ બીમારી રોકી શકાય છે.શરૂઆતથી જ જાગૃત રહો અને સ્વસ્થ આહાર અને સંયમનું જીવન જીવો. યોગ અને પ્રાણાયમને તમારા જીવનનો ભાગ અવશ્ય બનાવો.

માસિક માસિક સ્રાવ,જેને માસિક સ્રાવ,સમયગાળો અથવા મેન્સ પણ કહેવામાં આવે છે,સ્ત્રીઓ અને યુવતીઓની સામાન્ય ભાષામાં,દર મહિને તે જ તારીખે આવવું જરૂરી નથી.પરંતુ ગર્ભાવસ્થા સિવાય,તેના વિલંબ થતાં કારણો હોઈ શકે છે.જાણો તે કયા કારણો છે.જો કે સ્ત્રીઓ માટે માસિક સ્રાવ સમસ્યા નથી, પરંતુ પ્રકૃતિની વિશેષ ઉપહાર છે, પરંતુ જ્યારે તે અનિયમિત થઈ જાય છે ત્યારે તે ચોક્કસપણે સમસ્યા બની જાય છે. ઘણી વાર કારણો જાણી શકાતા નથી કેમ માસિક સ્રાવમાં વિલંબ થાય છે, ઘણી સ્ત્રીઓ અથવા સ્ત્રીઓના આ પ્રશ્નના જવાબ આ લેખમાં છે.

નાની અથવા મોટી ઉંમરે માસિક સ્રાવની શરૂઆત ક્યારેક માસિક સ્રાવમાં અનિયમિતતાનું કારણ બને છે, જે સામાન્ય છે. તે સમય જતાં નિયમન થાય છે, તેથી ચિંતા કરવાની કંઈ વાત નથી.વધારે વજન અથવા મેદસ્વીપણા એ પણ માસિક અનિયમિત તા નું એક મુખ્ય કારણ છે. કેટલીકવાર આ સમસ્યા થાઇરોઇડ ને કારણે થાય છે, તેથી ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જરૂરી છે.

આપણી દિનચર્યા અને કેટરિંગમાં પરિવર્તનને લીધે માસિક વિલંબની ઘણી સમસ્યાઓ ઉભી થાય છે. આ રીતે, તમે તમારી જીવનશૈલી અને આહારની વ્યવસ્થા કરીને તેને નિયમિત કરી શકો છો.

Advertisement